karibu tena mtazamaji wa the chanzo uh, kwenye ufululizo wa mahojiano yetu ambayo tumekuwa tunafanya na uh, wadao mbalimbali mbali. na leo tunafanya mazungumzo na uh, mheshimiwa zito hataki kuitwa mwheshimiwa uh, na hii itakuwa ni marangu ya mwisho kutumia hilo neno uh, kuanzia sasa mpaka mwisho wa mahojiano haya nitakuwa natumia neno ndugu au brother au kaka Uh, tumefika hapa nyumbani kwake na tutakuwa tunazungumza naye kuhusiana na uh, maswala mbalimbali mbali, uh, yanayoendelea kutokea nchini tanzania lakini pia na kikanda na maanisha afrika na kidunia kwa, kwa ujumla uh, gambo ungane nasi kwanzia mwanzo hadi mwisho ambapo tunaenda kuzungumza uh, haya mambo na ambaye utakna kuendeshea mazungumzo haya ni mi hadifa saidi karibu sana ndugu mzito zberikab asante sana o halifa sai <laughs> sawa sawa sasa unajua tunaenda kufunga mwaka ha? mwaka wa 221 na, na, na unajua sina uhakika unajua kwa sababu uh, sisi ni viumbe Uh, hatuna uhakika kwamba tunazo tukamaliza mwaka salama tunaztusimalize na pia hatuna uhakika unaztukakutana e na, likua napenda tuanze haya mazungumzo kwa kupata tathmini yako fupi tu ya mwaka elfu uh, ulikuwa vipi kwako uh, uh, wakati tunaenda kutimiza mwaka huu mapema tu uh, kama siku hlathini zilizobaki una tathmini vipi Uh, mwaka 22 kama mtu lakini pia kama kiongozi wa kisiasa asante halifa uh, kama ulivyosema uh, mwaka haujaisha hmm. lakini uh, kuisha nako ni majaliwa hata kama nguo naisha ndani ya masaa machache yajayo lakini kuwepo ni majaliwa uh, ini miezi ya 1m inatosha kabisa kufanya tathmini uh, kwangu mimi mwaka ulianza Uh, vigumu sana kwa sababu ni mwaka ambao ulikuwa umetokea baada ya uchaguzi wa mwaka el kwa hiyo ilikuwa uh, ni vepress uh, uh, likuwa naofp na, hmm. na ulikuwa uh, ni mwaka mwanzoni ulianza ni mimi binafsi na wenzangu kujitafuta hmm. uh, kufanya ili kuweza kujuandani ya act mm. kuweza kujua ni nini ambacho eh, tutafanya the 5 eh, years eh, ili eh, kukabiliana na mazingira tuliokuwa nayo kipindi hicho lakini baada ya robo ya kwanza tuya kwa mwaka kabla kidogo robo ya kwanza ya mwaka kuisha E, yakatokea mabadiliko e, makubwa ambayo pia nane ni ya kudra za mungu lakini kabla ya hapo si tulipata msiba mkubwa sana tulifiwa na mwenyekiti wetu wa chama e, taifa na e, iliongeza hiyo hali ya, e, ya kujitafakari kujitafuta kwa sababu e, tuliingia kwenye mchakato wa kupata mtu wa kuziba nafasi yake kwenye serikali kule zanziba E, tukaanza kufikiria mchakato wa kuziba nafasi yake kama mwenyekiti ambao bado hatujaukamilisha lakini uh, mwezi mmoja tu baada exactly mwezi mmoja baada e, tukapata msiba wa taifa zima sasa kwa kuondokewa na rais aliyokuwa uh, madarakani na kupata rais mwingine tukaanza kuona matumaini tukaanza kuona uh, relaxation hali ya uhuru hope kubwa sana ee, baadaye hope zikaanza kushuka baada ya kuona kwamba baadhi ya mambo ni yale yale ee, kwa mfano shughuli za kisiasa Aa, na baadaye kiongozi wa kisiasa akawa amekamatwa ndugu mboe amaendelea na, na, na kesi mpaka sasa ee, kwahizo ni vitu ambavyo zilishusha kidogo ile hali ya matumaini makubwa ambayo tulikuwa nayo katika siku zile mi 1 e, za kwanza lakini uh, angalau e, tuna uhuru wa kufanya shughuli zetu hautembei tena ukijiangalia nyuma nani anakufuata na kadhalika hatuna uwasiwasi tena wa kuongea na simu zetu tukiwa na wasiwasi kwamba zinakuwa au kitu kama hicho kwa, kwa mm. hiyo imetuondoa kwenye hali ya hopelessness mm. Ee, na kutupa matumaini ingawa si makubwa kama ambayo tulianza nayo hmm. mwezi mwezi march april me jun ee, kwa hiyo kiujumla e, kuna hali fulani ya kuona mwaka unaofuata mungu akituweka hai utakuwa bora zaidi hmm. na hata ndani tunajiona tunajipanga hivi ssahivi hapa tunavyozungumza hmm. imetoka kwenye mkutano wa mkutano mkuu wa chama e, wa jimbo la mbagala Eh, zaidi ya watu mimo na 5a0 eh, mkutano wa ndani oababu mikutano ya nje hairuhusiwi lakini tumefanya mkutano wa ndani vitu ambavyo huko nyuma vingekuwa ngumu kabisa tungemapolisi wanguo wamezunguka na kadhalika na tunajipanga sasa kuna matumaini kwa sababu unakaa kwenye mkutano wa viongozi wa ngazi za chini wanachama wanasema tuiangalie 2024 tunafikaje tuiangalie 25 tunafikaje kwah kuna hali fulani ya ya optimism kwenda mbele kwa hiyo tunadhani tutaumaliza mwaka katika hali hiyo usi, sijui kama siku 3 zilizobakia zinaweza zikawa na jambo lolote ambalo Eh, linaweza likarudisha nyuma zaidi au likad zaidi ndiyo mm. optims mm. nataraji kwamba eh, tunaweza kukamaliza mwaka naoptms na, nafahamu watu wengi nakuwa hawapendi hawa kuzungumzia maisha yao binafsi nanaelewa lakini kusema kweli na nakushukuru sana kwa mtazamo ambao umetupatia lakini sana sana nilikuwa na Uh, swali langu lililenga uh, kwako wewe kama kama mtu unajua kwa sababu ukiwa unavaa kofia nyingi kwamba kiongozi wa chama kiongozi wa kisiasa uh, tunapenda kuzungumza mambo ya kitaifa yeah. na nini yeah. nanini yeah. na naam tunasahau kwamba pia sisi ni binadam yeah. yeah, yeah. unanelewa kama yeah. tuna maisha yetu binafsi yeah. Yeah. Eh, tuna matumaini yeah. tuna hofu yeah. tuna unanielewa yeah na ndicho ambacho nilikuwa nalenga hmm. kwamba kwako binafsi kama zito zuberi kabwe uh, mwaka wa 221 anajua kama mtu eh. kama nilivyokueleza kama mtu niliuanza mwaka very hmm. kama nilivyosema tumetoka kwenye uchaguzi na tulikuwa eh, eh, na mauaji na mimi kama kiongozi nilikuwa na mzigo mkubwa wa kutazama eh, eh, wetu Uh, ambao wamepoteza maisha wameumia uh, tulikuwa na uamuzi ambao kwa watu wengi ulikuwa na very controversial wakuamua kuingia kwenye govenmentoenationauni zanzibar uh -huh. so it was a, a tall order uh, uh -huh. I, i felt in the beginning of the, of the year uh, with a huge body uh -huh. then uh, as i said maalim aliondoka Uh, badi nikawa kubwa zaidi lakini mwaka unavyozidi kwenda naona kwamba kuna akueni mm-hmm. kuna matumaini mimi binafsi naona kuna matumaini na naiona elfub na 2hb eh, tukiingia mungu akituweka hai tukiwa na matumaini zaidi kwahiyo mm-hmm. mimi binafsi nimetoka kwenye hali ya ya ya, ya mtanziko wa wala kuto kujua tunakwendaje tunafikaje mm-hmm. nafikia kwenye mahali ambayo naweza hata nikafikiri e, naweza tukafanya hiki nikafanya hiki nikashirikiana na wenzangu kufanya hiki mm-hmm. naweza nikakaa na familia tukapanga mm-hmm. e, nini ambacho tunafanya yao, mwezi ujao miezi miwili ijayo kwa sababu huko nyuma ilikua haiwezekani sababu wakati wowote wa uko nadhani kwamba unaweza usiwepo e, ulikuwa nilikuwa naichikama Eh, sitakuwepo kabisa kesho keshoinawezekana hiyo katikale kibinadamu tunaambiwa uishi kana kwamba utakufa kesho mm. lakini vile vile uishi kana kwamba utaishi Melele. milele <clears throat> lakini eh, kwa hakika mimi binafsi eh, ile baada niliokuwa nayo mwanzoni mwa mwaka mm. imeshuka ime sana mm. na naona matumaini na nakushukuru matumai. na, na sana uh, na kwa utangulizi huo nataka kupata mtazamo wako kuhusiana na uh, uamuzi wa uh, hivi karibuni uh, siku chache tu zilizopita zi uh, tunafahamu kwamba wewe ni moja kati ya watu waliokuwa mstari wa mbele uh, kupinga uh, marufuku iliyokuwa imewekwa na hapa mahususi kabisa iliyokuwa imewekwa na Uh, hayati rais magufuli kwamba wasichana au mabinti wanaopata huja uzito wakiwa wapo masomoni hawapaswi kuendelea na masomo na katamka kabisa hadharani kwamba uh, uh, as, as yeye atakuwa raisi wa nchi hii uh, hakuna binti ambaye amepata huja uzito akiwashghulinataendelea na masomo na kumekuwa na kampeni kubwa kumekuwa na shinikizo kubwa kutoka kwa watu na makundi mbalimbali ikiwemo wewe binafsi na tunashukuru uh, kwamba juzi uh, hapa uh, serikali kupitia waziri wa elimu uh, mama joic ndalichako uh, alisema kwamba na waraka wakatolewa kwamba wasichana au uh, watu wote ambao wanaacishwa masomo kwa sababu mbalimbali mbali, ikiwemo huja uzito watarudi shuleni kama mtu ambaye ulikuwa mstari wa mbele kupinga ile marufuku uh, huu hu, uamuzi uliupokea kwa hisia gani mhno kwangu kwa sababu unakumbuka kwamba uamuzi wangu ulishambuliwa sana ndani ya bunge wabunge waliongea wazi wazi hisia zao dhidi yangu wengine hata kutamka kwamba ni uwawe ndani ya bunge na bila mtu mwingine yoyote au hata spika kusimama na kukemea eh, kauli ile uh, kwa hiyo mara baada ya kumsikia waziri wa elimu ametamka yale ambayo tulikuwa tunayapigania mm-hmm. uh, uh, inzega kwenye mazishi ya baba wawaz, naibu wa naibu waziri wa kilimo ndugu husein bashe mm-hmm. Uh, uh, hai, nilitazama ile video ya waziri wa elimu zaidi ya mara tatu uh, sio kwamba nilikuwa siamini uh, lakini iikuwa navuta uh, hisia kwa sababu ya aina ya vitisho na uh, maneno ma, makali yaliokuwa natolewa dhidi uh, yangu na wenzangu ambao tulikuwa tunashirikiana nao katika hili lakini baadaye nikafurahi mimi na watoto wadogo wa kike umewaona hapa uh-huh. um, so kwamba uh, niliwapijania lolote likiwatokea uh, haki yao ya kupata elimu haitaondolewa haita uh-huh. uh, lakini pia nilifurahi kwamba ilikuwa ni vita uh, ya watu wengi Uhum. na kuna wengine ambao wameifanikisha vita hii ile wanaita last las eh? kufanya linakuwa ambao wengi hatuwajui eh, wala hawatakuwa lakini wamefanya kazi kubwa ya ziada mpaka dakika ya mwisho kuhakikisha kwamba eh, amri ile inaondolewa kwa ajili ya e, hawa watoto sasa kuna watu ambao walipiga kelele kubwa mm-hmm. e, kwenye mitandao na nje ya mitandao mm-hmm. kuna watu ambao walishirikisha jumuia ya kimataifa ndio kama wengine tuaaandika barua mm-hmm. na sikuandika barua peke yangu pia mm-hmm. yeah, asasi zingine za serikali ziliandika barua lakini kwenye mazingira ya wakati ule kuna watu hawakuwa tayari mm-hmm. kutaja majina yao mm-hmm. kwa sababu ya mazingira magumu ya wakati ule na wanaeleweka kabisa mm-hmm. uh, kuna wakati niliulizwa kwa nini mimi niliweka jina langu n mi mbunge kwa nini niogope mm-hmm. hii ni kazi yangu mm-hmm. na siamini kama kuna mtu ambaye anaweza akanijaj kwa sababu ya kuweka maoni yangu kwenye jambo jambo hili na ndio maana sasa mimi ikaonekana zaidi nikashambuliwa zaidi sababu jina langu ilikuwa wazi mm-hmm. eh, lakini kwa hakika ni kazi ambayo kuna watu ambao waliifanya kwa, kwa zaidi hata mimi nilivyofanya eh, eh, lakini kama nilivyosema na kuna wengine pia ambao najua ambao wameshiriki mpaka dakika ya mwisho kuhakikisha kwamba serikali inatengua amri ile ambayo kimsingi haikuwa amri halali mm-hmm. haikuwa inatekeleza sheria yoyote kwa mm-hmm. sababu sheria zetu sheria ya elimu na sheria ya mtoto hazizuii mtoto de, kuendelea na masomo baada ya kujifungua mm-hmm. e, ilikuwa inapingana na sera ya elimu mwaka 214 ambayo imesema wazi kabisa kwamba serikali itaweka utaratibu wa watoto kurejea shuleni kwenye mfumo rasmi uh-huh. na vile vile ilikuwa inapingana hata na ilani ya uchaguzi ya chama ambacho kiliwaingiza uh-huh. e, madarakani k haikuwa amri halali kabisa naomba nimalizie uh-huh. um, kwa hiyo kwamba makundi yote haya ya watu na kila mtu kwa mchango wake wanaojulikana tunaojulikana uh-huh. na wasiojulikana kwamba wameweza kufanikisha hili pia ilikuwa ni ni hali ilinipa furaha kubwa sana uh-huh. na nimefurahi kwamba eh, sasa tumerudi kwenye staarabu ili jambo si kubwa ni jambo ambalo kwa nchi zingine ni jambo la kawaida kabisa lakini kwetu sisi linaonekana ni kubwa kwa sababu ya namna ambavyo tukuwa tumerudi nyuma kwenye ustaarabu nataka kuuliza kitu unajua kwanza kuna nchi ambazo uh, uh, mabinti ambao walikuwa wanapata ujauzito wanaruhusiwa kurudi si so, nchi tndiozanziba uh-huh. kuna na nchi nyingine lakini pia Uh, uwajabu wenyewe wa jambo hili ni kwamba hakuna ushahidi wowote yule kwamba ukiruhusu uh, huyu binti arudi shule hiyo itahamasisha watu wengine lakini licha ya hiyo hili jambo lilikuwa linaaminiwa na watu wengi mimi naweza nikawa siamini kwamba Uh, uh, ni sahihi kumkatisha huyu mtu uh, kuendelea na masomo kupitia mfumo rasmi lakini kulikwepo na watu wanaamini eh, kwamba huu ni uamuzi sahihi yeah, yeah. hii, hii unaitafsirivinaitafsiri kwamba sisi ni taifa la ajabu sana maana nimetumia neno ustaarabu kwa sababu taifa lolote au mtu yoyote ambaye amestaarabika wala asindiangaika anza kwa huyo alitoa amri lakini lakinika waliokuwa wanashabikia na mpaka sasa kuna watu ambao wana kwamba kwa nini hmm. kwa nini tunaruhusu ee, jambo hili hmm. lakini ni watu hao hao unakuta kama ni binti zao hmm. limewakuta jambo la namna hiyo hmm. wanawatafutia nafasi ya kusoma Hmm. na nitakupa story mimi kwenye uchaguzi mdogo wa jimbo la buhigwe mwaka huu mwezi, mwezi wa nne wa tano uh, nilina kwenye kampeni kijiji kimoja kiko mbali kabisa mpakani na burundi uh, katika wilaya ya, ya buhigwe jimbo la manyovu mzee mmoja akaniuliza swali kwenye mkutano wa hadhara kwamba wewe ulienda kuzuia hela za benki ya dunia una wewe sio mzalendo unataka watoto wetu wasome na wazazi <laughs> sasa kwa sababu tulikuwa tunakusanya maswali mengi uh, mtu mmoja jirani pale akanipenyezea kinoti kwamba huyu mzee kuhusu watoto kumjibu muulize binti yake anaitwa fulani alipata ujauzito yuko iko formt lakini sasa hivi amemaliza fompcho eh, kikuu we muulize tu aliwezaji kuendelea na masomo mm-hmm. k nivosimama nikaanza kujibu watu wengine alafu nikafika kwenye dili kwanza nikaelezea mantiki kwamba ni jambo ambalo ni la kishamba mm-hmm. kuzuia watoto kwenda shuleni mm-hmm. na yu mzee akaa nawaklik ashangiliwa mm-hmm. kwamba ameuliza swali sahihi mm-hmm. eh? mm-hmm. nandio pointi yao yeah, kwamba kwa unanikasema lakini mzee mwana dada yetu fulanistakumtaja kwa ajili ya shinamwana dada yetu fulani alipata ujauzito from t mm-hmm. mjukuu ukalea mm-hmm. na ukamtafutia shule nyingine mm-hmm. na sasa hivi amemaliza chuo kikuu daressalam ka mm-hmm. wewe unataka mtoto wako asome wasababu unauwezo wa kumsomesha mm-hmm. lakini utaki wakutoa wengine wasom oh, so. anthat ath was asababu oh. toheblo Eh, lakini unaweza ukaona namna gani dp mm-hmm. in a village mm-hmm. watu wakiamini kabisa kwamba wasisome mm-hmm. sasa kuna kazi manthroplogis ma wanapaswa kufanya kazi mm-hmm. sisi jamii ya namna gani mm-hmm. ambayo unaweza kushabikia jambo kama hilo mm-hmm. ambao katika hali ya kawaida litakiwa tulikatae kabisa mm-hmm. kutokea katika nciasawasaa mm-hmm. na, na, na labda tukirudi hapo nyuma uh, kidogo kufuatia uh, hili agizo unadhani hiki walichokifanya uh, serikali kinatosha au pengine unadhani uh, hili agizo na huu waraka ambao umetolewa unapaswa uambatanishwe uh, uambatane na hatua zingine pengine kuboresha zaidi hilo uh, jambo jambo la kwanza halifa ambayo ni muhimu lieleweke li vizuri kwanza sheria ilikuwa haikatazi mtoto kurudi shuleni hmm. ila tu sheria ilikuwa haikazii kwamba mtu atakayefukuzwa shule hmm. kwa sababu ya uja uzito hmm. baada ya kujifungua anaweza kurudi shule hmm. sheria ilikuwa kimya hmm. kwa hiyo eh, na sheria ya elimu imempa mamlaka eh, kamishna wa elimu hmm. kutoa miongozo na nyaraka mara kwa mara hmm. katika uendeshaji bora wa utoaji wa elimu kwa wananchi andomana hmm. hmm. umeona ule waraka umesainiwa na kamishna eh, wa elimu sasa huko nyuma eh, kwa sababu jambo hili lilizuiwa kwa amri uhum. ni sahihi kulianduu kwa amri uhum. lakini lazima kutokana na kwamba kimesha tokea tumeona kwamba sheria iko kimia ko mtu yoyote anaweza akaja akaamua kusema kwamba hakuna watoto kurudi shuleni ko ni muhimu sasa tuende kwenye mchakato wa kutunga sheria na inaweza ikawa kati ya hizi mbili mm. ama sheria ya mtoto mm. au sheria ya elimu e, yoyote kati ya hizi au zote ili mradi tu provision ionyeshe kwamba ikitokea sheria nyingine yoyote inapingana mm. na kifungu hicho hmm. basi kifungu hiki ta kumfanya mtoto aendelee kupata haki yake ya elimu hmm. kiwe ni kitumike zaidi yani ki seat, hmm. eh, hizo, eh, hizo zingine hmm. sasa lazima tuende kwenye hatua ya kufanya mabadiliko ya sheria hmm. sheria sheriaasabu hatuna no problem kwenye sera sera tayari imetamkaa hmm. sheria ya elimu na sheria ya mtoto hmm. tatizo langu mtumi ni moja kwamba bunge la sasa lina asilimia 97 ya wabunge na wengi wao ni watu ambao ambao walishabikia uamuzi ule wa rais aliyetangulia mm-hmm. na kuna baadhi ambao naona bado wana wanaona si sawa sawaambalimebatilishwa kwa hiyo na kwa uzoefu wangu ndani ya bunge kuna nyakati ambapo eh, executive inaku, inapoteza mm-hmm. eh, mamlaka kwenye utungaji wa sheria mm-hmm. na mimi mara kadhaa nimewahi, nimewahi kupitisha vifungu vya sheria kwenye mabadiliko ya sheria ndani ya bunge ambavyo executive haitaki mm-hmm. una uweza tu kwabi wa bunge bunge linapokaa kama kamati ya bunge zima na likapitisha amendments Hmm. wasiwasi wangu ni kwamba wabunge hawa wanaweza wakatumia nafasi hiyo hmm. kuweka masharti magumu sana kisheria hmm. kupitia of na hiyo kulifanya hili jambo likawa hmm. li kama nilivyosema mara kadhaa eh, nakumbuka eh, wakati tunatunga sheria ya fedha mwaka el212 kuna jambo aoaipigania sana bungeni folinakwama uh, alafu kama miujiza tu nikafanikiwa kwenye kamati ya bunge zima uh, wabunge wote wakasema uh, na na speaker, peza, na hili lazito ni sahihi nak msha likataa mwaka uliopita na spika akawambia waziri wa fedha una shida gani nahl tkaishindaailikuwa tunatunga sheria ya uadis kuweka mazingira ambayo eh, mali mtu akiuza mali ambayo iko tanzania hata awepo popote pale duniani lazima alipe kodi tanzania mm. mm. ambayo ilikuwa imefutwa kama miaka kumi mm. mm. mm. na kitu iliyopita iuamwaka 21 akuirudisha aiinagoma natukaishind Mm-hmm. ikapitishwa ikawa sheria mwaka 212 kutokana na, na, na mm-hmm. huo uzoefu ndio napata mashaka sasa hivi sasahivi tusi, tusiende sana kasi tuekeafu mm-hmm. e, solone zu waraka unawarudisha hawa watoto shuleni mm-hmm. e, itoshe tufikirie kuwa na sheria ngumu zaidi post 225 ambapo mm-hmm. naamini tunaza na bunge ambalo ni fea zaidi kuliko bunge la sasahivi na pengine kwa kuzingatia ukweli kwamba agizo la kuzuia watoto waliopata uja uzito kuendelea na masomo lilitolewa na rahisi unadhani pia ni muhimu kwa rahisi aliyopo kujitokeza hadharani na kulizungumzia waziwazi kwamba hata kama si kusema kwamba agizo lililokuwepo ni batili lakini akasema kitu fulani kwa sababu unajua kauli ya rahisinininaamini uh, kwamba sasa atasema mm-hmm. nadhani eh, hakutaka kusema eh, kabla kwa sababu kumbuka yeye ndio ambaye alivyokuwa waziri wa maendeleo ya jamii wanawake jinsia na watoto zanzibar mm-hmm. ndio alpitisha alipeleka kwenye baraza la wakilishi mm-hmm. sheria ya mtoto zanzibar mm-hmm. ambayo ndio ilitoa haki ya mtoto kurejea shuleni baada ya kujifungua na unakumbuka pia kwamba eh, wakati wa wa magufuli ametoa ile kauli mm-hmm. tulikuwa tunacheza video za viongozi tofauti tofauti kuonyesha kwamba wanaenda magufuli ameenda kinyume mm-hmm. kwa mfano tunacheza sauti ya umi mwalimu hmm. ambaye alijenga hoja kwamba ni lazima watoto warudi hmm. cheza sauti ya yeye e, samia wakatih bado ni makamu wa, makamu wa rais hmm. kwa hiyo naamini kwamba baada ya waraka huu kutoka kwa sababu sasa ni limekuwa ni jambo la kikanuni ndani ya serikali hmm. kwamba sasa wanarudi shuleni hmm. e, kwa vyovyote vile ni lazima rais alitafutie nafasi hata kama anazungumza mambo mengine seme kwamba sasa n yani aseme the obvious, mm-hmm. lakini iwe ni kauli ya, ya, ya raisi kwa sababu ya hizo ambazo umezizungumza ume, ume mimi naamini hana budi lazima atafanya hizo tukiweka nukta ya mwisho kwenye, kwenye, kwenye mada hiyo kabla hatujaenda mm-hmm. kwenye mada nyingine H- huu mchakato wote kuanzia uh, agizo ambalo alilitoa uh, uh, rais magufuli uh, pamoja na harakati na mavuguvugu ya kuhakikisha kwamba hili agizo au hii amri inabatilishwa uh, na vitu ambavyo viliambatana na hizo vuguvugu ikiwemo wewe kutishiwa kuwawa uh, mpaka leo hii tunaona serikali inabatilisha hili agizo hu mchakato mzima ukiangalia umekufundisha nini unadhani ni mafunzo gani ya msingi ambayo unaweza funzo kubwa, msingi. Sana, funzo kubwa sana ni kwamba taasisi za kimataifa zina nguvu sana kwa nchi zetu kuliko wananchi wenyewe mm-hmm. angalia ilichukua dakika ngapi e, benki ya dunia kutoa kuhusu uamuzi wa waziri wa elimu mm-hmm zilitokea mm. ni kwamba e, benki ya dunia ilikuwa mm-hmm. kuhakikisha kwamba huu uamuzi unabatilishwa nwa sababu ya o mm. kwa hiyo e, ushawishi wa taasisi za kimataifa mm-hmm. kwenye nchi zetu hizi zinazoendelea mm. ni mkubwa sana mm. hii ni so ambayo e, nimeiona kwa sababu mii nimewaingeji hawa nimekwenda benki ya dunia na wakurugenzi wote wa benki ya dunia wote na waliokuwa wanaunga mkono na waliokuwa wanapinga na waliokuwa vuguvugu mm-hmm. eh? na unaona eh, ni namna gani ambavyo hizi uh-huh. uh-huh. zina ushawishi mkubwa sana kuliko wananchi na hilo pia linakuja kwenye suala la takwimu mpaka f ikan hiyo inakusikitisha kwa namna fulanindio yeah. ndio hata unapoenda kuwangge unakwenda kwa sababu unajua kwamba hawa wana, wana nguvu zaidi sheria ya takwimu E, tulipiga kelele the background mm-hmm, ya mm-hmm. ile sheria ya takwimu kuenda kubadilishwa mm-hmm. ni baada ya kuwa nimetoa takwimu mm-hmm. za kuonyesha kwamba benki kuu inatoa takwimu ambazo sio za kweli mm-hmm. kwa immediately wakaenda kufanya make rais magufuli aliagiza mm-hmm. nikamatwe mm-hmm. nikakamatwa mm-hmm. lakini unapelekwa mahakamani kuvunja sheria gani hmm. kwa sababu ndani ya sheria ya takwimu hapakuwa naichwo kifungu hmm. cha kumpeleka mtu ma, eh, mahakamani kama hmm. amefanya uchambuzi kama ule ambao nilifanya sheria ikakimbizwa ndani ya bunge bungesowakati wanaikimbiza ndani ya bunge hawakufikiri kuhusu kama unamf hmm. na nini kwa hiyo wakajikuta wamesakama na walinyimwa dola milioni h0tu hmm. kwamba tuzitoe hizi mpaka sheria ime ni, yeah. na sheria ikaja ika, ika, ikabadilishwa kwa hiyo hii ni mifano miwili na ni muhimu sana haya mambo watu hayajue kwa sababu ni lazima ujue ni wapi unabonyeza mm-hmm. ili ufanikiwe mm-hmm. eh, mabadiliko ambao unataka kuyaleta eh, kuya, kuya mm-hmm. eh, kwa jambo kama hili kwa benki ya dunia lilikuwa ni kama scandalos mm-hmm. kwa sababu tulipeint benki ya dunia kwamba mnawapa fedha watu ambao wanatekeleza sheria disriminatory mm-hmm. ya kibaguzi na ikastik to them k thehato wohard in the background kuhakikisha mm-hmm. kwamba hii kitu inawatoka hii labo ina, eh, inawatoka eh, lakini kuna vitu ambavyo ukienda kuzungumza nao kuhusu demokrasia mm-hmm. Mm-hmm. linakuzungumza nao mimi kuhusu eric kabendera mm-hmm. eh, eric amewai kufanya kazi na benki ya dunia nikena kumek kwamba huyu mtu amewai kufanya kazi na nyee mm-hmm. kwenye kutayarisha kile kitabu cha miaka hamsini y miaka 6tmka hamsini ya miaka hamsini ya, ya benki ya dunia tanzania ioa mm-hmm. mm-hmm. you know, lakini hili kwa sababu liliwekwa kwa namna ambayo wars against them i mm-hmm. h no mm-hmm. kwa hiyo ni somo moja eh, kubwa eh, sana lakini pili jambo lingine ambalo nimejifunza ni kwamba watanzania ni watu wa ajabu sana watanzania mm-hmm. ni watu ambao wanageuka kama chapati inavyogeuzwa mm-hmm. na wanaweza wakashangilia hili mm-hmm. na likigeuka mp uh-huh. kinyume uh-huh. wakashangilia pia uh-huh. kwa hiyo eh, kwa mimi kama mwanasiasa uh-huh. hiyo ni hilo ni somo kubwa sana uh-huh. kwamba watu wetu hawa eh, usiwachukulie tu ukawa t uh-huh. eh, lakini ni watu ambao ni rahisi sana kugeuzwa ambayo ni si kitu kizuri uh-huh. ni kitu kibaya kwa jamii uh-huh. lakini ndio hali halisi ambayo, ambayo tunayo uh-huh.