unasikiliza una the chanco podcast ni kiimbaa yangu haliwaowananishitaki mtazamaji wa the chanzo uh, leo tupo bagamoyo na bagamoyo bila shaka utakuwa unaifahamu au pengine utakuwa umeshaisikia ni sehemu mashughuri nchini tanzania na watu wengi wanaokuja bagamoyo wanakuja kwa ajili ya kutalii ni sehemu ya kihistoria wengine pia wanakuja wa kila samaki uh, kuna bandari hapa watu wananunua samaki wanakula wana wanakunywa na uh, madafu eh? lakini dhichanzo leo na, na timu nzima ya dhichanzo haipo bagamoyo kwa ajili ya, ya, ya kuja kutalii au kwa ajili ya kula samaki na madafu uh, dhichanzo leo ipo dodoma eh, ipo bagamoyo samahani Uh, kama utangulizi wetu ulivyojitambulisha wenyewe tupo hapa kwa ajili ya kukutana na kufanya na mazungumzo na moja kati ya wasanii tuna wanaharakati na wanasiasa uh, ana kofia nyingi huyu bwana Uh, na tumekuja hapa kwa ajili ya kuzungumza naye uh, kufahamu baadhi ya mambo anayoyafanya harakati anazozifanya na kutakumbuka kwamba kwa siku za hivi karibuni kufuatia hatua yake ya kutoa wimbo ulioitwa kaizari uh, alijikuta kwenye matata kidogo uh, kuitwa polisi na kushikiliwa kwa masaa kadhaa kwa kile kilichoripotiwa kwamba uh, wimbo wake ulikuwa unachonganisha wananchi na serikali yao Kili nzuri, metoka, lakini bahati nzuri akawa ametoka lakini bado anaendelea kuripoti kituo cha polisi kia kesi yake inaendelea kwa hiyo ungana nasi kuanzia mwanzo hadi mwisho tukiwa tunaenda kuongea na bwana vital maembe uh, kuweza kufahamu harakati zake maisha yake na mziki wake karibu sana vichanzo asante sana nashukuru nashukuru sana pia kwa kufika kwenu kwa sababu kufika kwenu kwangu mimi sio, sio bahati tu pia ni bahati na baraka okay. kwa hiyo karibuni sana tunashukuru sana tunashukuru yeah. La, labda kwa kuanzia na ao, kuna vitu vingi vinaambatanishwa kwenye majina ya watu Wa ingine De. wanapenda kuitwa waheshimiwa wengine mashehe wengine wachungaji wengine ndugu wengine wewe huwa unapenda ku kiaetiv sijui akivumishi gani unapenda kiambatanishwa kwenye jina lako mimi unaweza ukaniita vyovyote kwa jinsi unavyojisikia isipokuwa sikukuu sinitukane tu wala kuniita kwako usimzaliishe mwingine hey. hmm. e, kwa hiyo mimi ukiniita ndugu nitafurahi zaidi sitafurahia sana kuitwa muheshimiwa kwa sababu wote tunatakiwa tuheshimiwe <laughs> e, lakini mimi sasa ni mkubwa mtu mzima na, na familia nyingi na familia za karibu familia za mbali kwa hiyo wa, wale watakjisikia kuniita jomba baba yeah. uh, babu kaka babukaka yani, waweuru tu mi sina, sina nani sana kwao kuh, hawatakuwa ajakosea kama hajanitukana hmm. vyovyote atakavniita ajisikie uru hmm. tii no, kama ataandika itakua ni kuandika basi aandike tu ndugu au ikiwezekana om <laughs> <kumbre>. <laughs> <laughs> <Kwa kata> <mimino> wakati wa utamguliziukiwa utambuli, unapiga hiki uh, uh, kifaa mm. uh, nikawa nawaza na hiki kifaa kwa kwako kitakuwa kina maana zaidi ya gitaa si hivyo ndivyo ndivyo kwangu mimi ni, ni rafiki zaidi kwa sababu wakati mwingine hata nnapokuwa napenda sana kukuwa karibu na watu wengi lakini ninapokuwa peke yangu wanakuwa na geita hili no, naona kwa sababu ninapokuwa nalipiga kuna vitu tunakuwa tunashiriki tuna katika hali ya kawaida uwezi kukavijua lakini najiamini zaidi nikiwa Mm-hmm. nimeshika gita na hata na wewe kama nisingalikumbatia hivi mm-hmm. kuna wasiwasi fulani ungeuona mchecheto mm-hmm. fulani sasa kwa sababu nipo na gita hapa mm-hmm. nahisi kwamba nipo na kampani fulani ambayo mm-hmm. ipo karibu yangu kwa hiyo ni hivyo lakini pia katika uh, utunzi wangu zaidi gita huwa linaisaidia keni unaona na hata kuweza kulinda sauti yangu kwa sababu ya gita lenyee tayari limeshalipo kwenye mpangilio fulani mm. kwa hiyo pia linanisaidia pia kuweza kuitengeneza sauti yangu mmoja kati ya vitu vingi sana ambavyo uh, mi nimevigundua mm. uh, nikiwa natazama tazama uh, nyimbo zako mm. uh, lakini pia nikiwa na kutazama Uki live sijui okay. so, uh, kwa kiswahili tunaiwekaji hiyo tutatumia tu hi kui kwenye matamasho ni kwamba wakati unatumia kifaa chako ni kama vile muda mwingi sana una tabasam yeah. na muda mwingine una tabasam huku ukiwa umefumba ume, ume na macho kabisa ni, yeah. ni kwa sababu gani kwa sababu una njoi sana au ni yeah, najaribu na, na, na, na, ku kuenda kuzama kwenye yale ambayo ambayo inayaimba kwao wakati mwingine ndonakuwa nafumba macho yaani najaribu kuzama kwa yale ambayo nayaimba uh-huh. lakini inapofumbua macho kama wewe ni mtazamaji mbele utaona kabisa nikutazama mara nyingi watu wengi sana ambao mimi na pafomu hata kama mimi sijakusudia sija kumtazama lakini nahakikisha kwamba ajihisi kwamba mii kuna wakati tumekutana naye macho kwa macho machomona naye anajihisi kwasababuhajihisi yupo, yupo pia inanisaidia mimi pia kuwepo katika lilio e, eneo kwa sababu napata mawasiliano na yule mtu aliyekuwa mbele yangu e, lakini e, kutabasamu ni maneno nayoimba wakati mwingine naimba maneno ambayo anaweza kawa ni makali sana nakemea na sana lakini tbsni u ani kufanya kidogo mtu asione kwamba naimba kwa, na kwa sababu namchukia hapana eh, eh. au pengine wengine nikiwa naimba naimbananionea huruma ujamaa hapa ataweza ujamaakto ah, taeakufanyaki atabsnawaondoa mashaka kwamba kwa mi naimba kitu cha kawaida maisha yetu y kawaidana eh, ni kwa sababu ya maudhui yaymuu kama wimbo wa asira au wimbo wa uchungu nam ikiaza kuimba wangu <coughs> lakini pia inasaidia kufanya kutengeneza take home. Yani kumbamtu, pala, dola, ina mtu pale <coughs> akirudi nyumbani kutafakari inamfanya ajntafakanfanknd yumba hata katika maisha yangu pamoja na kukamatwa mtu anarudi nyumbani vuguvugulakukamatwa <coughs> <coughs> kmtukwm kwamba akitafakari zasema hapana hakuntukana kwa hiyo anakuwa yee mwenyewe na mawazo yake wanapambana mpaka anapata jibu ya wa uwakilisasa mm, kwa yeah. hiyo unatumia kutabasam kama mbinu ya yeah. kama silaha yakoiking eh, yeah. eh, yeah. so, so, so. ni kinga bila shaka uh, inatokezea kwamba mtu anaweza akawa na jina moja uh, la kipekee sana mm. Uh, lakini mara nyingi si, mara, ma, uh, si majina mawili yeah. uh, kwamba unakuta mtu ana majina mawili ambayo ni ya kipekee kabisa kwa mfano kama kwa kesi yako vitali maembe mm. na nilikuwa nataka sana kufahamu uh, uh, asli ya, ya, ya ili jina ni jina ambalo wazazi wako walikupa uh, au ni jina la kisanii au na ilikuwaji mpaka ukafikia hatua ya kusema mimi ni vitali maembe na kuna hadithi yoyote ambayo iko nyuma ya jina lako labda e, vitali maembe mimi niliitwa vitali na ndio jina nililokuwa nalo utoka utotoni vitali okay. lakini mimi niliwahi kubatizwa nikaitwa tai okay. lakini niibatizwa majina mawili vitalis matias yaani okay. aliendi peke yake nvtalis ah. matiuskama ni jjina moja aumatius vitalis okay. unaona lakini wazazi wangu hawakuwahi kuniita vitalis yani kwamba kuniita tutalis au bana leo huyu mwanangu anaitwa vitalis au mwanangu anaitwa matis mwanangu anaitwa vitali lakini vitali kwetu sisi mimi ni mambwe kabilawatu wasumba wa wanga huko okay. e, mambwe ambao pia ni wafipa ni sehemu ya wafipa uh-huh. kwa hiyo sisi vitali, vitali yani ni maanaake ni virefu kutali ni mbali uh-huh. naone sasa vitali ni virefu uh-huh. kwa hiyo jina hilo mii kwangu lina maana hiyo maana nyingine hizo za mavitalisi you know, siui so, kwasababu mimi ni, ni mkristo wa kuritshi yaani siishi maisha yale ya kikristo eh, okay. kama wakristo wengine wanavyoishi ila mi ni mkristo wa kurithi kwa sababu wazazi wangu ni wakristo okay. na mimi nina imani yangu nyingine kabisa okay. imani yangu ni ya kijamaa <laughs> ndo naamini ndo hitikadi yangu na nnaamini kwenye ujamaa tutatendeana haki tutapeana haki zetu na tutashiriki katika maendeleo yetu na maendeleo ya watu wengine na hatutashiriki katika harakati zozote za kuweza kumwalibia mtu mwingine maisha okay. kwaio mimi katika imani yangu naamini kabisa pamoja na kwamba siendi huko lakini pepo naniusu <laughs> eh, lakini hata hivyo shabanrobat aliwai kutuambia kwamba ipo pepo ya, ya haki. Okay. kwa hiyo nikikosa ile kule kwa sababu sio muumini wa vile ntapata hii nafasi ya pepo ya wapigania haki kwa hiyo vitali ninmnao lakini pia nilijaribu kutafuta pia maana zaidi ya vitali uh-huh. na ndonkanakwepa watu kuniandika vitalih tena uh-huh. ona kwa sababu wazazi wangu wameniita vitali na sehem zote naitwa vitali na nimekuwa nikiitwa vitali nikasemabasi oja nitafute maana ya vitali kuja ndo nyumbani nikaja kugundua vitali maanaake ni hiyo Mm. ukisikia vitalimpe ni yani manake virefu sanaa yani yeah. virefu sana lakini pia nikasema nitafute maana nyingine maana mm. nyingine kwenye vitali nikaenda kwenye kamusi za lugha mbalimbali mm. nikakuta vitali maanaake maisha, maisha. uhaimona uh-huh. kwa hiyo vitu muhimu kwa uhai no. mm. uhaialafu uh-huh. nikaona sasa basi nichukue nafasi hii sasa kuweza kuikuza maana hii yani uh-huh. niwepo uwepo wangu duniani uwe wa kuwafanya watu waendelee kuishi zaidi kuliko kuwafanya watu wapunguze nani zao za maisha yeah. lakini pia vitali mimi nikapata conclusion kwanza nni samone whc fom afa Unaona. Ambaya, hey, unaona kwa hiyo kabla jambo halijatokea aho matukio yote naona mi nanitokea leo nimeshayaimba umaona kwa hiyo kuna mambo fulani ambayo anakuwa naona mi nikuja kuona kwamba mbona mnaweza nikaona kitu fulani alafu mbona nikinyamaza kinatokea kitu kibaya mbona nikisema kinakuwa watu wanakiangalia wanakijadili kwahio nikaona niweke nika. kwa niwekev ko najaribu kutumia nafasi ile ambayo mimi ninayo au nimepewa na mwenyezi mungu kuweza kuwafanya tu watu wafurahie maisha eh, lakini nimebahatika pia kuwa na majina mengi unaona mm. pangani mimi naitwa abduling tanga, eh, tanga. Oh. ndio katikakuna me, miji mitatu ambayo mimi nimekuwa kama nyumbani pangani hapa bagamoyo na daressalamu mtoni temeke kule nimekuwa imekuwa mwenyejiama hta nikienda kwa, ni kwa mwenyekiti ajua jamani mkazi wa hapa hapayan mm. awezi kwahyo ndio miji yangu lakini miji yote mm. najulikana kwa majina yake tofauti bagamoyo ndio vitali nikienda daleslamu pia vitali pangani ntaitwa abduliwalikupaawalinipa okay. yeah. mm. wow, na kuna hadithi ambayo ilifanya mpaka wa namn waliwahi kuana mtoto zamani sana ambaye wanaamini livokwendami akasema ndio huyu mtoto. Wana, mjua, kabisa t namjuksa dmaembe wow. eh, kwahiyo lakini kipindi nachokisema mimi sikuwepo kipindi hicho ah. eh, ni zamani miaka hiyo ya sabi, sabi na nan sabati mm. mona alikuwa ni mtoto mdogo a mi ivokenda vojitambulishatumaembkasman dhuwezikuwakatalia <laughs> sbaunaheshima o naheshimana <laughs> basih Okay. na maembe ni? ni jina la familia ni jina, oh. eh, ni jina la familia sisi uko wetu ni wakina sichilima lakini babu yetu aliwahi kuwa anaitwa maembe babu yetu wa babu yetu okay. no, kwa hiyo jina limekuwa o naliendeleza maembe mpaka leo kwahiyo unaweza kwa ukawakutawakina maembe wengi wengine wenginenaeza wakawa sio wakwetu hmm. lakini ukimkuta sichilima hmm. yeah. <laughs> <Yeah>. sasa ndo wakwetu sisi wewe ni mwanaharakati uh, uh, na mwanamuziki yeah. kipi kilianza mwanja kipi kilimtangulia mwenzake kilichotangulia ilikuwa ni nnn nafkiri ni harakati kwa sababu mimi sikuanza kama mwanamuziki nilianza kama mchoraji mchorajinikanachora wow. e, kwao nimechora nachora ni pia uh, maisha ya watu nipenda sana kupigania haki za watoto wamitaani Oh, oh. Eh, kwa hiyo naili nipelekea kuingia kwenye matatizo mengi oh. eh, ni so, ni oh. ni ni hmm. sana nibahatika uza hmm. tu ni shule nikiwa eh. nikiaasarasaba sababu iaza kupambana nikwa mdogo ao hii ni bugu za shulenihjamamnasazugmza eh, mambo ambayo eh, wengi sana wakiona umri mdogo oazungumzaahkatumas oja tumtoe tuwaoneamtumakwahiyo ni tulikuwa kuna watu fana wanarudia shule za msingi li, anapofeli anarudia sababu kasabau nafasi kupata nafasi ya sekondari sekondari chache kipindi hicho kwao mtu aki, akianguka darasara saba ili aendelee na shule anarudi nyuma anabadilisha tena jina anakuja kurudia tena shule sasa hasaili likuwa serikali ruhusu kitumona sasa pale kuna zuma fani zilitumika kuna baadhi ya watu walifukuzwa ingao hawakufanya hivyo really, ili kuwalinda watu wengine kwa hiyo ndipo mini nilipoanza kuexperiensi rushwa Okay. kwayo mi nikaanza kuimba kusema kuhusurushwa kuchola kuusurushwa kwao nikaonekanamimi ni tatizo pia ah. yeah. kwahiyo akatokea na kuna wakati tutazungumza zaidi kuhusiana masuala ya shule kwasababu shule peke yake kwangu mimi imekuwa ni kubwa sana na shule kwangu imetengeneza nyimbo nyingi sana okay. shua, kwa sababu sio hapo mi nimefukuzwa shule ya msingi uh-huh. nikaangaika nikarudi shule sababu nilipata maana ya shule na mzee wangu alikuwa napenda elimu mona kaka zangu dada zangu wanajua maana ya elimu kwa hiyo mimi kiteno cha kuto kuwepo shule likuwa sina raha nikarudi shule shulenimelazimisha nikarudi shule kama mcheza mpira umona hmm. nikarudi shule kurudi shule zile nikafukuzwa tena sekondari kidato cha pili fukuz mona baadaye nikaja nikaangaika nikaruni tena shule nikaja nikakn kusoma chuo sasa ssa chuo nacho pia kafukuzwa tena mona kwasababu ya kidomodomo chuo cha sanaa bagamoyo kuongea mii siwezi kuficha yangu siliyangu mwenyewe ilikuwa siweziilikuwa okay. eh, eh, kufukuzwa ilikuwa ni mwaka elfu mbili fkuz asubchuo uh. cha sanaa uh. lakini nilimwambia mkuu wa chuo nikamb mimi hapa siondoki kch abegi yangu nikamwachia naenda nikaamb iaenditarudi nitasoma tena kama wanaruhusu kurudia dzi nirudi nikj nikasoma nikafauru lakini nilisoma ndio chu ambacho imesom miak gmaka t a tau pale nikaona mambo ya kusoma soma sasa katika mipangilio ile kwangu mimi itanipotezea muda wa kwenda kwenye azkama kazi, kazi. kwa hiyo basi nikawa watu wengine tu kusoma mimi nasoma kwa namna nyingine mm. kwahiyo nimesoma kwa namna nyingine nimepata elimu nyingine mbalimbali nilibahatika pia kwenda kufundisha chuo kikuu cha esi umona na, na walikuwa na vitengo mbalimbali vya mbali elimu za wa watoto imefundisha watoto muda mrefu sana wah wao waliona kabisa jamaa anaweza akakusaidia kwenye nani zetu muziki muziki nimeanza muziki hata sikumbuki nimeanza lini kwa sababu iliingia tu ndani ya asau hiyo muziki nilikuwa nimeanza na kufukuzwa chuo cha sanaa muziki muzikiichangia piakwa vile ilivyoka nikivimba uh-huh. ambavyo nilikuwa nikivi hamna mtu namna nyingine ile ambavo ianikivyongea nng ni, akanizuia zaidi ya kunitoa pale nikawa mbali na vile eneo uh-huh. lakini kwa kunizuia hapana sijawahi kuogopa kusema ukweli Mm-hmm. umeona pale panapokuwa nye swala inausu ukweli au naniusu haki yangu mimi au yeah. haki ya mtu mwingine sijai yeah. Yeah. Yeah. na, na, na kwenye mm-hmm. kwa sababu kama ni mwanaharakati harakati na kusema kweli nitatumia harakati na mwana muziki kwa wakati mmoja mm-hmm. uh, kwa sababu ninavyoona uh, utanisahihisha mm-hmm. lakini nikisikiliza mziki wako ni, yeah. ni kama vile niwakie harakati fulani mm-hmm mambo ambayo unayazungumza ni mambo ambayo unaweza ukawa unayafanyia harakati kwenye, kwenye, kwenye jamii labda kama msanii na mwanaharakati ni gani haswa ya kijamii ambayo yanakugusa wewe na ambayo yanachukua sehemu kubwa sana kwenye kazi zako za kiwanaharakati na kimuziki pia mimi kikubwa zaidi ni elimu u yaani katika vitu vinavyoniuma ni elimu elimu inaniuma sana kwa sababu sisi hatuna sababu ya kutokuwa na nafasi ya kupata elimu unapokutana na mtoto mdogo au kijana unamwangalia unaona kipaji chake labda cha ufundi unaona kipaji chake labda cha kilimo alafu unamuuliza bwana wewe umesoma mpaka dasangap nakuambia mimi sijasoma kwa sababu gani anakutajia kitu ambacho kimesababishwa na mtu fulani mona kwa l inakuwa niuma sana na mimi mnachokifanya majaribu tu kuangalia hili yale tusiwe wengi ambao tumekosa elimu kwa sababu ya kitu kama hicho na hiyo lakini pia kingine ni afya maona hivo vitu viili vinanisumbua sana afya kwa nchi kama tanzania tanzaniamona mtu kusema kwamba anakuwa na matatizo ya lishe naon wamba mtu anaambiwaanae una tatizo fulani kwa sababu una upungufu wa chakula fulani fulanionakwahioho kwangu mimi n inanisumbua sababu ni kitu ambacho kinawezekana unaona naona labda metokea da vita mtu kapoteza mgundo amekuwa mlemavu nasema hiyo ipo nje ya uwezowaja au ipo nje ya uwezo wa jamii ni kwamba sa limetokea tu lakini sasa unakuta kwamba ni kitu ambacho vile vitu vipo kwa kwahio mii apangalingudstuatatz kwenye maswaa ya uongozi uongoi na hatupasi kuwachukia viongozi isipokua kuwakumbusha No, so bahatimbay na nchi yetu ukimkumbusha mtu majukumu yake nanikosa lakini navozungumza uongozi pia mii nazungumza kwenye levo mbalimbali kutokea kwenye, kwenye levo ya familia hiyo watu wengine mtoto awezi kufanya jambo fulani mpaka pengine baba yake au mama yake awe amemuongoza kulifanya sio lazima afanye naye lakini ukimpa muongozo tu anafanya lakini uta kila mtu ko biz na maisha yake baadaye mtu akipata tatizo ndio watu wote wanamwangalia sasa huyu mtu fulani anaumwa au sasmtu fulani kashafikia mli fani kasha, nakusomaajasoma ka inakuwa ni tatizo kubwa ambalokutibika nakuangu lakini muziki wangu mii kusema ukweli uimbi tu from n hapana kutoka kwenye jamii kuleku kule. na mawazo mengine tunapata kutoka kwa watu kwa asabauhilo ndo likua swali langu jingine kwa kwamba au, mawazo yako ya kuandika nyimbo au yeah. ya kuwimba wimbo fulani unayatolea wapi kwa mfano kama hapa tumesikia tu, tu huu yeah. utakuwa ni mpya huo wimbo uyeutoa nnian chanja maana huo sijauona kwenye akaunti yeah. eh, zako za, za mziki yeah. mawazo yako kama msanii yeah. yanatoka yana wapi unayatolea wapi ndo yanatoka yana kwenye, kwenye jamii kwa sababu kwanza uh, kuwa na sanaa unajua ni kama n kuwa, yani kuwa msaniini yani kama kuwa na kiwanda mon ukiwa kiwandani vitu uegeezea vitukiandanitea ambayo haifai kwenye jamii ila sasa no, natoka nje unakwenda kutafuta zile onndo unakwenda kuwasikiliza watu wana tatizo gani watu wana raha gani zipo nyimbo ambazo naimba raha burudani umoona, kwa sababu kwasababu nakutana nawatu anafuraha kwahiyo natengeneza na yale maisha unatengeneza ukishamaliza kutengeneza unarudisha tena kwenye jamii kwayo jamii sasa ikiona umeigusa naa kwaiyo yule ambaye umemfurahisha atafurahi na yule ambaye umemkera atakereka kwa hiyo kwao i sehemuai na, hvvitum navtoa kwenye jamii moja kwa moja na muda mwingi sana natumia muda wangu na jamii kuwasikiliza watu kuongea na watu, watu lakini pia wao watu piwatuwapa nafasi wao pia kun, kuniuliza maswali kwa hiyo ndio baadaye tunakuja tunapata hicho kitu tukirudisha kwenye jamii ndio matokeo unayaona kuna una, una mwingine atafurahi atafurahiiuziehuo wimbo menifurahisha sanashkaichingisa umenikea sana, sana. o nakufunga pingwa napkatuka na, yani m sikushtufu akukamatwa nna mm-hmm. kama wamechelewa sana mm-hmm. kwa sababu eh, najua kuna vitu fulani ukiviimba na kwa huruka yao na tabia zao zilivyo mm-hmm. watakukamata wakutishe wakufanyaje wakufana okufaakiwezekana akupoteza umeona kwa sababu najua najuaakini sio kwamba nilivyokamatwa kwanza nilivyokamatwa kut- kwenye swala la kukamatwa tutakujautakuja eh, yeah, yeah. nilikuwa nataka kufahamu yeah. Yeah. unajua unapo mm-hmm mi sana naangalia iazako mtazamaji yeah. utanisamehe kwa sababu nashindwa kutafsiri uh, kwenye kiswahili ia <laughs> labda kama t unafahamu utatokea hapo kwenye o eh? kwenye oent yapo chini lakini utanisama kwo mi napenda sana kuangalia kwenye ia na vile unaimba Uh, unakuwa umetulia unanielewa unaneelewa siunakaawanawaza ni proses yako ya kupata wimbo ikoje ni kwamba unaandika unakaa chini kabisa na nabk na pen unaandika kwamba huu ndio wimbo wangu au unaingia tu studio na gitaa lako unajua umekutana na wakulima wakorosha wapo kona wanalalamika uh, vitu vinakuja kilini unaimba poses niipi mchakato ni upi mchakato ni kwamba ni kama hivyo una vyokwambia unaingia kwenye, kwenye jamii ukishapata ule ujumbe sasa ule ujumbe au ulazimishi kwenda kuuimba mna nabidi sasa uchukue uzame kwenye ile husika husikaya yule mtumon uzame kwenye ile husika ya, ya yule mtu kwamba wewe sasa uwe ni sehemu ya, ya yule mtu sehemu ya lile tatizo mona lafu ukishamaliza unaingia una kwenye nanii sasa unaingia kwenye wenye swaa la kutengeneza muziki snavotengeneza muziki mi naingia moja kwa moja kwa kijiweni nikapiga najua watu na watu ah. kama kazi ngua kw watukk kpiga mzkuawatumzik vile naeza kama ukiwagusa zaidi mona a na, nakupa mawazo mii siwezikutengenezea mzki wanzaonami muziki wangu wanza mpaka ukue kwanza yani, unazaliwa unakua ukishabale ule mziki ndnaupeleka kwa watu wakati mwingine kuna miziki mingine na dumaa zipo nyimbo ambazo zi imezitengeneza zamani kabisa zina miaka zaidi ya lakini sijarekodi kwa sababu sioni kama imefikia kamaimefikia katikahatua eh, ni vitu kama hivyo kmahlakini zipokwamba unaeza ukakaa unana hmm. no, no, no, mtu akaweza kachkaitia kwenye, kwenye mtandao unakuta no kazi imetoka <laughs> lakini baadaye baada ya mwaka mmoja miliwii kasikia wimbo wenyewe sasa halisi umebadilika kidogot ah, eh, okay. uh, tunafahamu kwamba uliingia yeah, matatizoni hizi mm. siku za karibuni mm. uh, kama nilivyotangulia kusema kwenye utangulizi wetu mm. hii hali kama hii ya kujikuta matatani na vyombo vya dola vya mm. tanzania kutokana mm. na kazi unazozifanya Hmm. imekuwa ikitokezea kwa kiasi gani au kwa kasi gani au mara ngapi ni kitu ambacho ni cha kipekee au ni kitu ambacho umekizoea pengine hii sio mara ya kwanza kujikuta ukihojiwa kulingana kutoka na kutokana na kazi ambayo umeifanya ama ni vipi hii sio mara ya kwanza kutokea hii inatokea mara kwa mara na wakijisikia tu kwamba bwana tunataka tumsumbue ubwana basi yaani kitu ambacho watendaji wa serikali yetu walichobakisha mimi nikuniua tu onakini washanifanyia vitu vingi sana vitu vingi sana ukimaanishan okay, ni. kama nisingalikuwa na uzalendo au na mapenzi na inchi ingekuwa hmm. nimeshakimdia wan wow. lakini mimi muziki watu nimaanza kupigana mziki wameshaacha sah mona wengine mimi edi ya kwanza nimefanya mwaka 99 na bendi yamanyani nani lakini baada ya hapo mimi mwenyee nikanaendelea kupiga muziki kama mimi lakini ndugu yangu na albam ta, tano lakini muziki wangu haupigwi redioni ukisikia umepiga wamepiga sumu ya teja kujikosha tu lakini muziki yote unayoigua mizuri miziki ambayo mi nikipiga sehemu nyingine yoyote nikikaa na watu mpaka wenyewe watangazaji wa redio wanakuambia bana miziki yakon tunaipenda sana lakini hatuwezi kupiga kwa sababu gani wamekatazwa yani wanafanya ile kampeni yani, ya silisili yn kamba miziki yangu wasiipige sababu wanajua wakipiga mii nitapata chakula nikipata chakula maanaake nitakuwa kiburi kwahio wao mimi navyokua na njaa yani ndio burudani kabisa kwamba huyu atakuja kuacha kwa njaawash wow, Selikali. Wa selikali. Selikali, watendaji wa serikali serikali nazungumzia watendaji wa serikali wanabadilika lenakujauanakuja hukuwanaishana chuki zile serikali kama serikali serikali tukufu ila watendaji wa serikali si watukufu hata kidogo wapo baadhi yao ni wazuri lakini anapokepo wazuri wawili wabaya kumi hata ikipigwa kura kulanakuambia mkata wengi mchawe kwahiyo sisi tunaendelea kuteseka mpaka siku ambayo watatokea wazuri st wabaya wanne mm-hmm. labda kura itasimama mm-hmm. eh, lakini bado umeme sijakata tamaa mm-hmm. hata kidogo sijawakatiataukiacha hii ya nyimbo zako kuto kupigwa redioni na kwenye tv mm-hmm. uh, labda kuna kitu kingine chochote ambacho uh, kinakukumba au changamoto yeyote ambayo inakukumba na ambayo unadhani ina husiana wa moja kwa moja na mojana ha watendajierkalimimi kwa mfano mimi nikipiga muziki jutnpigpiga mziki tbarabaranipg endutrdabarabarannapignajitangaza tunaangalion mii ikienda kupigazksija kupiga muziki kupiga mziki barabarani aijapakiifena pembeni watakuja watapaki wata kosa wapi nitakukosea kwaho watakutpaktaftawtasa wenginejwatanzania walivyo watu kama polisi sio watu kwa baya polisi ni muhimu kwenye jamii yetu kwa sababu ndi wanafanya angalau hata ukipata tatizo zote ukimbilie kwao wow, yani, ni chombo ambacho kipo paleon uh-huh. lakini kwa baadhi ya utendaji wao mwingine akishaona polisi tu anaondoka amtale wananifukuzia watu wangu ambao agiweza kutazama ule uh-huh. mziki mona lakini usegememi nikaitwa kwenye fiesta usitegemee mi nikaitwa kwenye matamasha ma, waa usitegemee siku moja kwamba nitakuja kupata awadi fulani kwa sababu zote awadi za mziki wa tanzania ni awadi za kutengeneza hmm. kwamba huyu atakuja kutusaidia baadaye tumweke hapa kwa hiyo mimi ambaye nawasaidia wananchi yani ni wananchi pekee ndio wakunisaidia mimi hmm. lakini hakuna mtu mwingine yyote maona hmm. lakini hilo swala la kwamba kila unapopiga muziki askari anakuja nikaombe kibali kibali kama niombe naka aakipembeni kkombe kba o takwenda akini nazasku ingine ukumeelewana na mtu kazikaziuna hey, milioni mbili hapa mmeelewana vizuikiweli siku zinakwenda siku inakaribia kazi nanaupigia aan tumeailisha ule mkutano mkutanodautanafan wenyewe wenye, wenye nchi wametuambia hi uh-huh. maisha yangu ndo namna hiyo kwa kwa kifupi naweza nikafanya onhen yangu ni kwamba serikali yangu natakamnanja uh-huh. serikali yangu haitaki wa watu wengine waone mfano wangu wa kuimba kuhusu ya maendeleo uh-huh. ya nchi yetu bado sijaimba chochote kihakuipinga serikali uh-huh na kama nitapata wazimu huo kuimba kuipinga serikali basi watu watanifuata lakini ya nini kwa nini niipinge serikali yangu mi naamini kwenye demokrasia na najua serikali imewekwa tika mfumo wa demokrasia siamini kwenye namno yyote hiyo basi mimi ntakaa wakijisikia kuniua wataniua yn yani, kinachoweza kufanyika ni kwamba labda nizungumze tu kama alivyozungumza mzee wangu mshaidi abdulatifu abdalah alikuwa akizungumza na kaka yake ake kakaake, kakaake akamwambia bwana unazungumza maneno mazuri unazungumza jambo zuri kabisa kwenye jamii lakini lugha unayotumia nao watu nawaambia unajua madhara yake akasema mi nayajua madhara yake akaambia madhara yake ni nini k akamwambia kwamba madhara yake ni kwamba watanifunga na wakinionea huruma sana ndio watanifunga lakini kama huruma watakuwa hawana wataniua kwa hiyo katika ayo mao mambo mawili siwezi kuyakosa kwa watu waliofikia wataniua wakinionea huruma sana watanifunga lakini unadhani nini kwa nini wanafanya vitu kama hivyo hapo kwa sababu sisi tunaamini kwamba mzalendo ni kiongozi anapotokea mtu mwingine akaonyesha aina ya uzalendo ambayo ni bora zaidi na ikamzidi kiongozi basi kiongozi anaona uwepo wako wewe ni tatizo kwa hyo aidha uiache ile kazi ambayo nakufanya onekana mzalendo au ukimbie nchi yako au ufe au utafutiwe kosa lolote lile ufungwe kwa sababu wenyewe asoiwnkmba mpeni mbwa jina baya muue mbwa wa mtu ukimuua bila kumpa jina baya, baya. basi utaonekana wewe matatizo lakini namtafutia tu bwana hujamaa hivi hujamaa hivi lakini ndio umesema hapo mwanzo kabla mimi kukukatisha kwamba hivi vitu si kwamba vinakutisha uwezi kuwacha kazi zako wanazozifanya e, mimi hii nafanya e, mi muziki kwangu ni imani naamini kwamba mimi sio kwamba wazazi wangu walikuwa bora sana mimi kuweza kupata malezi haya kuliko wazazi wengine siamini kwamba labda mtaa wangu niliokulia ndio ulikuwa mtaa bora kuliko mitaa yote tanzania siamini kwamba wale watoto ambao abalobadilika wakawa mateja baadaye basi wale mungu hawapendi kama anavyonipenda mimi hapana hiyani majukumu tu tumepewa na mwenyezi mungu mmona kao mii ninafanya majukumu yangu na ninaamini kabisa nitaondoka nitaondoka watakuja wengine kwa hiyo yani mimi siwezi kuacha kufanya kitu ambacho, ambacho, ambacho ni bora kwa hiyo mimi siachi sitaacha anasema anasema mshairi mmoja asema siwati siwati siatisi hata uningate meno siutoi mkono angu, kwa wifanya, najua kabisa, zuri kwa nafanya baya kwa hizi adhabu nizozipata lakini kwa faida ya nh yan jus ndio maana sitaki wao waonekane wabaya sitaki serikali ionekane mbaya sitaki polisi waonekane wabaya kwa sababu mwisho wa siku ukipata tatizo utakimbilia serikalini utakimbilia kwenye polisi kwahiyo ukiaribu jina la hawa watu ndio maana sisemi serikali nasema ni watendaji wa serikali mm-hmm. eh, kwa sababu wakija watendaji wengine wazuri maisha yatakuwa mazuri lakini siachi sitegemei kuwacha sawa so, sawa so. na no. mm-hmm. mwaka elfumbili na ishirini um, uliamua kuingia kwenye kinyang'anyiro cha kugombea ubunge uh, nadhani ni jimbo la bagamoyo si sindio mm. kwa kupitia tiketi ya chama cha upinzani chama cha act wazalendo nilikuwa nataka kufahamu ni nini kilikusukuma uone kwamba yako ya yo wanaharakati na ya muziki kama vile hai toshi kasi fulani kutumikia jamii yako mpaka ukaona kwamba hapana inabidi niingie ni huko bungeni n pengine sauti yangu inahitajika zaidi na vitu kama hivyo lakini nataka kusikia kutoka kwako kwa msukumo haswa ulikuwa ni nini What the story it? Mm-hmm. kwanza yapo mambo mengi awemesukuma Kira wakati kila wakati tunasukumwa lakini unapona sasa misukumo imekuwa mingi kiasi cha kutosha unasema sasa hebu ngoja niende na mimi najaribu sikuwa na jaribu na sikushindwa mona mimi sikushindwa isipokuwa watu wa bagamoyo ndo walishindwa kunichagua wow. no, na mimi nilishinda kwa sababu nilimaliza kampeni nilikwenda kila sehemu na niwafikia watu hakuna mgombea yote aliyefika sehemu nilizofika mii zote kwahiyo ilibakia kazi ni kwa jamii yenyewe jamii ndo imeshindwa uchaguzi naona na nnawaonea huruma kwa sababu mimi si mwanasiasa kwaio nilikuja kufanya kazi ya kijamii kama ningepata fursa ya kuweza kufanya kazi ya kijamii kuwakilisha na nini kilichonisukuma kwanza mwaka 220 ulikuwa ni mwaka ambao demokrasia ilinajisiwa sasa katika hali hili nikasema hu ndo mwaka wa kugombea kwa sababu mwaka huu kama utawania tayari unajaribu kuwaonyesha watu kwamba demokrasia ipo hai mimi nilikuwa nataka kuweka picha nzuri kwa taifa langu kwa sababu watu waliweka pembeniwatnmasi atupigi kua si atuendi kwenye uchaguzi si nini ikifikia jamii kwamba tfan t ata kanjia a demokaikupiao jambo lakwanza niaishwatu ke tai wamba we siwe kwa namna yoyote njia yetu ya kumpata kiongozi wetu lazima iwe ni njia ya demokrasia na nani atasimama mstali wa mbele kuwaonyesha watu kwamba demokrasia inatakiwa isimame nikaona ningoja nichukua hii nafasi na nilichukua knikiwa nikiwa na, na uchungu pia kwa sababu hatukuwa na katiba ambayo inatupa uhuru pia kwa kuweza kushiriki kwenye uchaguzi kwa uhuru bila mashaka katiba tuliokuwa nayo ni katiba chonganishi kulingana na wakati kuna vipengele vinakuruhusu kuandamana na kuna kipengele vinamruhusu mtu mwingine kuzuia maandamano yaani maana yake ni kwamba kukitokea chochote kila watu watapigana kwa hiyo kuna vitu ambavyo vkini eh, sasa nasema ngoja tuingie lakini kingine ni kwamba kuwa mmoja katika vyombo vya maamuzi maona maamuzi ya kidemokrasia makeso unaezokaamua tu mtaani najua wakusanya watu mkaenda hivi lakini bado ijapoa njia nzuri ya maendeleo umana kubishana weza mkabishana mpaka mkapigana mapanga lakini mkibishana bungeni mebishana kwa hoja na mbishana kwa demokrasia nikasema kwa nini nisitafute fursa ya kwenda kufika kule na kuweza kutoa hoja zangu kwa sababu nimetoa hoja miaka mingi sana hizi hoja zinapuuziwa nasema zinapuuziwa kwa sababu mimi wabunge mawazili serikali nasikiliza nyimbo zangu lakini napuuzia lakini unakuta unakutaingine robo ya wimbo wangu akizungumza mbunge anaefanyiwa kazi umaona kwanii kwa kizungumza huku labda ez tukaisaidia nchi yetu kwenye maendeleo yaani huku kutapatapa kote atapatapa kutafuta namna ya kuwasaidia wananchi kweli si <tosito> tunaishi kwenye maisha yale ya keli ya huku kwenye jamii mimi nipo katikati najua nayajua maisha mazuri asaabu nimesha yaishi nayajua maisha mabovu kasabau niishi nipokatikati kwahio yotej nikiwawakilishatawakilisha kwa kwenye njia nzuri hiyo pia nilikwenda kwenye vile lakini pia niliona undo wakati wangu wakuweza kufahamu huku ndani ya siasa kuna nini haya mambo ya uchaguzi wanaosema uchaguzi uchaguzi ya na nini yananini namiskufich nimeagundua mambo mengi kwelikweli kao sasahivi ukinambia nchi hinaifahmu kijografia nimefika sehemu zote katika nchii sehemu ambazo nafkiri hata inawezekana rahisi wetu hajafika lakini nimefika sehemu zote sehemu ambayo mimi sijafika kisiwa cha ukelewembai tachak chake pemba pembasijafika sehemu mbili <laughs> sijafika kisiwani pemba sijafika n uh, sijafika ukerewe ndio sehemu moijafika kwa sababu nilizunguka pia kuzunguka chanjo ya rushwa nilifika sehemu nyingi sana kuhusiana na mambo ya chanjo ya rushwa uh-huh. nilifika mwenyewe mimi kama mimi nilifanya maonyesho mia tano na hamsini ndani ya miaka mitano unaona uh-huh. awaandiki waandishi wetu kwa sababu amna kituamoo natakiwa kuandika kitu kizuri wanaandika vile vitu vibali kwa hiyo hiyo ndio sababu zangu za mimi kuweza kushiriki uchaguzi na ningefurahia zaidi kungekuwa kuna nane, akuna yani kwamba kunaweza kukawa na mgombea ambaye ni mgombea binafsi uh-huh. maona ingekuwepo hiyo ningefurahia zaidi kwa sababu naona pia awa viongozi wetu wanavyopata shida kwenye kuongoza anapokuwa yuko chini ya chama mona kwa iyo kuna vitu flani vinaturudisha nyuma sana kimaendeleo katika siasa yetu unapokuwa kwa mfano tuchukulie wewe ni muumini wa dini wa, wa, fulani wewe ni kabila fulani wewe ni mtu ni wa chama fulani alafu wewe ndio kiongozi wa serikali serikali pale katiba inakuvuta inataka uongoze vile ambavyo yenyewe imekuweka madarakani kwa mujibu wa katiba <laughs> lakini ukirudi nyumbani kuna familia yako sasa kwamba kuna mtu anaenda na auni baba ake au mamaake basi ufanye vile ambavyo ambavo anataka lakini pale kuna mtu amba ni kabila lake naye wataza kuzungumza mambo mengi yakikabila kwamba tangu wawe kiongozi hivi hivhvi nahi kabila letu imekua hivh yaani watu wanavutia kwao lakini kuna mtu wa dini sasa mona huyu muumini mwenzetu bwana tunaigia naye kwenye ibada aho kuna vitu vituf vinakuvuta vingi sana kuna chama sasa o no, chama ndio vinakwambia wewe umeingia pae kwa pa tiketi yetu no, lazima ufanya hivi na ukikuta sasa ssa bahatimbayo mwenyekiti sasa sio wewe wa hicho chama manaake sasa we, lazima zile fikra za mwenyekiti ziendelee kudumu ama ufanye nini hata uzungumze nini kwenye hotuba kwa hiyo hmm. bado mfumo wetu wa siasa unamfanya pia mtu ambaye amepewa mamlaka ya kufanya jambo fulani bado hana uhuru wa kulifanya lile kwa upeo wake lazima asukumwe pia na mambo mengine uh-huh. kwa hio bado uongozi ni kitu kigumu sana uh-huh. na nnashauri pia watu wawasaidie viongozi yani tuwasaidie viongozi wasanii wanahabari tuwasaidie viongozi kwa sababu tusipowaambia tunakuwa tuwasaidii Mm. Yeah, tuwasaidie ili waweze kuwa viongozi bora kwetuna yeah. ah. yeah. labda kwa mfano kama kuna mafunzo yoyote ya msingi ambayo umeyapata kwa kushiriki kwako kwenye uh, uh, siasa eh, za, za kuomba kura kabisa uh, mafunzo ya haraka haraka ambayo kengine unaeza kawa umeyapata kutoka kwenye mchakato huo unaezaka umepata mafunzo gani kufundishwa maalum kabisa kutoka kwenye kwenye watoa mafunzo au uh-huh. kwenye kujifunza kwenye hey, yani mafunzo ambayo mchakato umekufunzamchakato ah, mm. umenifunza vitu vingi vitu vingi kutoka kwenye jamii moja kwa moja sehemu nyingi sana ukiondoa sehemu za mjini ukiingia kijijini w kufika pale kama mgombea kuna mawili wewe ni mfadhili yani kwamba wao uwafadhili kwenye mambo yao yote kilimo na nini nanini lakini wewe pia misiniktsikuite lalamikiwa si laamikiwa kwenye naniinakua ukirudi kwenye sheria huko nakua ni mtu mwingine lakini malalamiko yao yote mambo ambayo wamefanyiwa machungu yao yote, e, yote utamwagiwa wewe on kwa hiyo kuna, kuna namna watu wanategemea wamezoeshwa wanategemea wewe utawapa rushwa umonau utawapa chochote ili wao waweze kutatua matatizo yao lakini pia Hmm. wanaomba wanakuelezea kila kitu ambacho wao hasa kskafasina mi kampeni yangu niwape i azima iwapwatu afazkwao sio kamba kutoa watu, ya watu ya ya kampeni yangu htubwana kuondokfpykampei bora kuliko <laughs> zote kwa sababu wenzangu wenzangu walikuwa ni sana kumpa mtu nafasi yakuzungumza makosa kuepoakafanya sikuwahi kuwepo kule wayo nikonahpau nafasi ya kuzungumza na wanazungumza sanakwo hicho nimejifunza lakini kingine ambacho nimejifunza nimejifunza kwamba tunahitaji kuimarisha mfumo wa kitaifa kama taifan yani endapo watakutana mtu wa chama hichi na chama hichi lakini kuwe na kitu ambacho kinawakutanisha kama taifa endapo atakutana mtu wa dini hii na dini hii lakini kuwe na kitu ambacho hata wagombane lakini kuna kitu fani kama taifa kinawaweka pamoja umeona yani hicho ni kitu muhimu kwelikweli kwa sababu tunapokosa kitu kama hicho ndi tunapopata chuki umeona chuki unajua ndugu patahknajuadugunaeakagombatukitafute kitu h kinaitwa udugu katika taifa leo tukishakipata kile sasa taifaukskipata kttgomban vipi tutasema lakini ni ndugu yangu hicho kikipotea akanguho nimekiona nimekwenda nimekutana na watu wafamilia mbili wako vyama tofauti na ni maadui kwelikweli hivyo aatakiwa awe maadui iwe ni njia tu ya kuweza kuifikia nafasi ya kuweza kuwakilisha lakini isiwe uadui kituhicho ambacho tukikifanyia masiara nchi inaweza ikawa nzito hii baadaye sawa saa yeah. nataka kukuliza kuhusiana na unajua kumekuwa na mazungumzo mengi uhuru wa vyombo vya habari uhuru wa uandishi wa habari lakini ni mara chache sana tunasikia watu wakipigia kampeni uhuru wa kisanii au uh, uhuru wa wasanii uh, kuweza ku, ku, kuandika vile ambavyo wao wanataka wana ifanyike unatathmini vipi dhana nzima ya uhuru wa kisanii au uh, artistic freedom hapa uh, tanzania uh, wasanii kwa kiwango gani mna uhuru uh, wa kuweza kuandika mashairi Uh, ya kile ambacho kinatoka moyoni mwenu, mwenu na bila kupata matatizo uh, yoyote bila hofu ya kwamba unaweza ukaishia kituo cha polisi au kunyimwa nyumbo yako ya kupigwa redioni na, na vitu kama hivo unatathimini vipi uhuru wenu kama wasanii tanzania uhuru wa wasanii tanzania unaweza ukaununua unaununua na kwa bei ambayo ni rahisi kwa kuiona lakini ni kubwa sana kwa kuishi ndio maana mimi naweza nikaimba leo kaizari kwa maneno ya kuficha kwa maneno ya heshima lakini mwingine akaimba neno kwa kutukana kabisa uongozi kwa kukashifu kabisa uongozi na asifanyiwe chochote mona no, no, kwa mfano mimi kwenye imbo wangu nimehitaja neno tozo na nimekamatwa kama jambazi kuja ndani jamaa amekuja na gari yao sio, sio, sio defender. mi, mi nimekamatwa kama mtu akiwa hai kwamba namna wanaogopaakamatkakamatanail yani, na nimewekwa katikati nimewekwa hivi watu na na silaha zao lakini kwenye kwenda asa ambavyo kwamba tumekamata jambazi fulani hivi ambaye nataka tukapat maelezo yake Yama, lakini kuna watu wanaimba maneno mazito makali wazi kabisa na kila mtu anajua umona lakini je huyu mtu ni nani huyu mtu ni wakwetu yani wakwetu manake tumemwandaa sisi awe upande huu afu baadaye ndio ajekwetu alafu ili wawezi kuja na watu wengi umona uh-huh. kwa hiyo mimi kama mimi kwa sababu sijatumwa na mtu kuimba nimeimba mwenyewe ile ni ni tatizo <tiple> lakini yule ambaye ametumwa kuimba umona kwa hiyo atalindwa kwa nyimbo zake zote wanazoimba akimkashifu mwanamke akikashifu serikali akikashifu wakulima akitukana watoto amona akidhalilisha watoto yeye ni safi kwa sababu ni mtu wetu mona kwaiyo kuna watu ambao wana kibali cha kuvunja sheria katika nchi yetu na kuna watu ambao sisi hatuna kibali cha kuvunja sheria na pia hatuna kibali cha kuwa huru maona kwa hiyo hiyo ndio maisha ambayo sisi tunayaishi na uhuru huo ni mgumu zaidi wewe unaweza ukawa na chombo chako cha habari maona na ukaambiwa kwamba uko huru maona lakini wanakuvizia ili wakufanye wewe kuwa mfano na wakikosa kwenye mambo yako ya habari au ya sanaa watakutafutia atakosa lingine ona mm-hmm. kwa sababu wao ndio waendesha mashtaka wewe ndio utakaeandika weeyani ataandika yeye wee utasaini na unaweza ukasaini kitu ambacho so cha kwako lakini watakuja watasema jambo hii kwa hivyo na watakuzushia kwa hiyo uhuru kusema kweli uhuru, uhuru upo lakini upo kwa baadhi ya watu ambao wanatumika kuweza kuiraghai jamii maona mm-hmm. um, aiwalo watu ambao wapo kenye naniilo serikali inabidi ya lijirekebisha yani hapo hakuna maelewano ni yani inabidi serikali tu ijirekebishe kwa sababu wao leo wapo serikalini kesho watatoka serikalini watakuwa wazee ambao wanahitaji msaada kwa hio tunavyopiga leo wazee wapewe huduma yao kwa sababu wanalipa kodi wapewe huduma za afya ina maana wao baadaye ndotakuwa wazee kwao i jambo itakuja kuwasaidia lakini kama wakiona kwamba hawatazeeka basi waendelee tu kutunyanyasa na kuweza kuwanyanyasa z- wazee wengine sawa mm, sawa yeah. na labda tukiwa tunaenda kumalizia uh, kwenye hiyo hiyo uh, hilo hilo eneo la uhuru mm. unajua disemba uh, mwaka huu Uh, tutatanganyika itafikisha miaka sti tangu uhuru wake kutoka kwa mkoloni mwingereza na unajua kama mtu ambaye umekuwa ukifanya kazi karibu na wananchi uh, kupitia harakati siasa mziki mm-hmm. na ilikuwa anataka pia kupata tathmini yako kwa mfano ni kwa kiwango gani unadhani leo hii mwaka elfubi 2hm watanzania wako huru wenye kujiamulia mambo yao wenyewe kama wananchi kwa so, sababu hicho ndicho kitu ambacho tulikilenga wakati tunapigania uhuru kuhakikisha kwamba wananchi wanakuwa na nafasi ya kujiamulia wenyewe ya mambo yao au maisha yao unatathmini una, una vipi hilo tukiwa tunaelekea kuadhimisha miaka sti ya uhuru mi nafikiri labda nizungumze hilo kwa sehemu moja katika namna ya kojano wanasema swahili kwamba uhuru usio na mipaka ni utumwa na mi nafikiri wasanii wamepewa uhuru kupitiliza lakini uhuru waliopewa wamepewa kwenye kuharibu sasa mi sitaki wasanii wa isipokuwa wasanii wapewe uhuru lakini pia wapate maelekezo ili wawe huru pia kutengeneza kitu kwamba hichi kina faida gani hichi akina faida f fulani kwa sababu gani nasema namna hiyo leo sisi wasanii na wanahabari ndio chombo chetu cha sisi kupata taarifa kwa hiyo taarifa inapofika kwenye jamii kama ikiwa taarifa nzuri basi mambo yatakuwa mazuri ikiwa taarifa mbaya basi mambo yatakuwa mabaya maona kwa hiyo sisi uhuru tunao lakini tumewapa nafasi watu kutuharibu umaona hivyi unavyoona mtu anakwenda kuimba jukwani maona maneno ambayo yanamkashifu mkashifu mama ake umona so kwamba ajua anapenda yule ananjaa anajua akiimba hivi atapata pesa lakini serikali nayo imemwacha afanye hivyo lakini serikali ingemtengenezea mfumo wa yeye upata pesa katika njia nzuri sio lazima avunje sheria sio lazima akashe basi ile iletuwezakuana jamii nzuri lakini sasa hivi watu wote we taniambia serikali yenyewe taniambia wasanii wote wanaamini tukitukana ndio tunapata pesa ndio ali halisi wanibishie wasibishe lakini nd alialisi lakini nini tutukane mbele ya watoto wetu kwa nini tutukane mbele ya wazee wetu kama sanaa ni jambo zuri kwanini tusitengeneze mfumo ambavyo mtu anaweza akapata chochote bila kutukana inawezekana kwa hiyo basi tuufanye ul uhuru wetu mwana. uwe ni uhuru wa kufanya kazi iliyo halalio sio kituaisi so kitu kwa sababu ni mfumo ambao umeshatengenezwa i mfumo ambao umetengenezwa na ulitengenezwa na waaribifu fulani ambao wengine wamesha bondoka zao lakini hii natuumiza sisikwa sisi hapa tusiangalie nani aliyeondoka amefanya kosa tuangali ah, tunarekebisha vipi vi ile kosa sababu tulikuwepo wakati yeyu umona kwa hiyo uhuru wanamnaio lakini kingine niweze kusema kwamba asilimia kubwa ya watanzania hawapo uhuru kufanya shughuli zao za kiuchumi za kuweza kujipatia kipato chao cha kila siku tunaingia mwaka wa1 huu sasa mona watanzania wengi hawana uhuru wa kufanya kazi zao walizoamua kuzifanya kivipi kwa mfano mkulima sasahii mon kao inamaana yee atakaa ile kazi anam, anamtumikia mtu mwingine mtu atakuja kupanga lakini hata kwenye michezo pia mona mimi nimekaa karibu na si tunalalamika kila kuhusu timu zetu za taifa na vitggn lakini hebu angalia je au wachezaji wetu wana uhuru mona mchezaji amesaini kwamba analipwa milioni tano kwa mwezi lakini milioni nne inakwenda kwa kocha ambaye amepigapiga pale bb yake ili asajiliwe kwenye ile timu y anakula milioni moja yake utasema huy ni mchezaji huru uh. hakuna uhuru hapo so, sio hivyo wamachinga wenyewe wanahangaika a amachigawenyewenaangaika kufanya biashara lakini hana uhuru wa biashara sehemu nan ambayo inatakiwa sawa naeka mipango miji tunafanya nini je tumemwandalia mazingira gani kujitafutia sehemu ama ajitaftitumpkujitaftia sehe akufananapofanyaaaatumjengee mazingira mazuri Umono. lakini mazuriakinikkjua unapohudumia machinga kumtengenezea eh, eneo zuri la biashara pia jua unajihudumia wewe kwenye kupata eneo zuri la kununua bidhaa yako kina kumtupa mbali watupa wanajami na mbaliat haupo lakini je yeah. daktari ambaye analetewa mgonjwa ipoi hapa hospitali on na mgonjwa anafika nae anamhudumia tkhudumia lakini hakuna vifaa tiba unafikiri daktari huru kweli nafkiidaktai takuauuhudi wanza atatukanwakksasokula kwake snatukana kila siku nesi bwana mi nataka ukalete ndoo ukalete golf, si, ukalete nini si tunalalamika na aanatuhulumu monakumbe kweli vile vifaa pale havipo monaka anavyshia anapata matusi huru kwenye kazi zao hawapo huru awapouu yumbani mama wenyewe hawapo huru nyumbani hawapo huru kazini awapou nyumbani mtumwa mtumwakazimtuafaalia baba kidogo gakirudi nyumbani anakua mbabe kazini anakuwa mtumwa e rdishia vitali maembe mimi nakushukuru sana kwa Um, kwa mitazamo ambayo umejaribu kutushirikisha hapa yeah. uh, na kusema kweli tungependa kuendelea na mazungumzo haya wazungu wanasema kut lakini mm-hmm. bahati mbaya sana muda uh, okay. sio rafiki sana okay. kwao tunakushukuru sana na uh, tunakutakia kila la kwenye harakati zako siasa na mziki wako tazamaji wa dichanzo mpaka hapa tutakuwa tumefikia mwisho wa mazungumzo yetu haya tulikuwa tunayafanya na mwanasiasa mwanaharakati mwanamuziki mwanajamii tanzania tanzaniamafrika vitali maembe tulikuja hapa nyumbani kwake bagamoyo na tumemaliza hapa na sisa tutapata fursa ya kwenda hapo baharini kidogo tuliata samaki ili tusiondoke wakavuwakavu hapa bagamoyo kwa hiyo kama tulivyoanza mahojiano yetu na kibwagizo basi ndivyo ambavyo tutamalizia mazungumzo yetu haya mimi ni halifa saidi na kwa niaba ya wote ambao wameshiriki kwenye, amba wame kwenye kuandaa mazungumzo haya ndugu zetu alkunyuma kamera wanafanya kazi kubwa sana mpaka muda mwingine kwaherinisant wamenikuta kuta mangesa ni minapiga mzikio kwenye uzinduzi wa wakempuya maselawaliletwa pale na ndugu yangu wadamue simbangubangu ni mswaili mwenzangu kibilibili mwenzangu mzaliwa wa bapa napana munguminitasema kwa baba ya zikinge kuwashamba basi mimi ni melimao lingekuwashamba kusema kweli ni melimao sema mavuno tu mungu wakujalia labda mwaka ni mungu watajaliae mwaka huu kalisha viumbe vyake kulima ni melimao nyani wamemaliza kulima ni melimao nyani wamemaliza oo kulima naalimileo sichewamala kulimana alimileo sichewamala munasikiliza the chance of podcast