Una, unasikiliza thechs mnamo disemba 9 mwaka huu uh, wa 221 tanganyika inatimiza miaka 60 tangu ipate uhuru wake kutoka kwa waingereza tarehe kama hiyo mwaka 1961 Uh, tukiwa tunaelekea uh, kilele cha maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa tanganyika tunayo furaha ya kujumuika nasi kwenye kwenyepast hii uh, ya dhichanzo na spika mstaafu na kada maarufu uh, wa chama cha mapinduzi mzee msekwa ambaye alikuwepo wakati uh, taifa hili linapata uhuru na ameshuhudia mabadiliko mengi ya kisiasa ya kiuchumi na ya kijamii ambayo tanzania imeyapitia katika kipindi hiki cha miaka 60 na hapa mzee uh, ps msekwa anaanza kwa kutupa tathmini uh, ya safari hii ya miaka 60 hususan katika eneo la maendeleo ya kisiasa ambayo tanganyika na baada ya muungano na zanzibar bila shaka tanzania imeyafikia kama nchi Una, unasikiliza the Chanzo podcast ashukuru sana kwa kunishirikisha ndio bahati njema mimi nilikuwepo wakati wa uhuru napatikana na nipo na mimeendelea kuwepo katika miaka yote sitini kwa hiyo ninazo kumbukumbu nzuri kumbu naweza kuwasaidia watanzania wenzangu kujua tulikotoka miaka sitini maana yake ni miongo sitmiongo sita, miongo sita ya, ya, ya uhai wa taifa jipya hili uh, baada ya uhuru kwa hiyo mnaionaninavyoiona mimi na milivo yaishi maisha na kuona matukio ya baada ya uhuru naweza nikasema bila kusita kwamba imekuwa safari yenye mafanikio makubwa tena makubwa sana ijulikane naomba ijulikane kwamba wakati tunapata uhuru nchi yetu ilikuwa katika hali mbaya sana kimaendeleo kwa kila hali kijamii kisiasa na na hata kiuchumi likua hali yu, kwa hali ya chini sana kwa hiyo ilibidi kuanza upya kuanza tangu mwanzo na ndio ilikuwa kazi kubwa ya mwalimu nyerere rais wetu wa kwanza na baba wa taifa hili kazi yake alipoianza katika, katika mwongo wa kwanza ile miaka kumi ya kwanza ndiyo miaka aliyoitumia kuweka misingi imara ujenda misingi ma, ya ya maendeleo ya taifa jipya misingi itakayotumika katika ku, katika maendeleo ya taifa letu kwa hiyo kazi ya kahi kabla ya kuweka misingi mipya ilibidi yavunje vunje masalia ya ubaguzi masali ya, ya, ya, ya, yaliyoachwa na wakoloni manake utawala wa wakoloni ulikuwa msingi wake ni katika elimu ubaguzii katika katika kila nyanja ni ubaguzi hata katika, katika starehe tu vilabu vya wazungu mwafrika akenyaji mamboilikuwa msingi ya ubaguzi kwa hiyo kazi yake ya kwanza ilikuwa ni kuvunja vunja mabasi ya msingi hiyo zikatungwa kwa hiyo akasimamia utungaji wa sheria ya kubadilisha sheria za kikoroni zilizobua zinatengeneza ubaguzi wa Uba namna hio kazi kubwa aliyofanya mwanzoni kabisa katika o hususani kwanzia maka wa na tatu alipokamata kitu cha rahisi kuwatanganyika basi mambo yakaenda mbiombio kwa maana ya kutunga sheria za ku za kuondoa hiyo hali ya ubaguzi na kuweka hali ya kuweka misingi ya maendeleo mipya kwa ajili ya taifa ipya naalifanikiwa sana o maana nasema imeka safari ya mafanikio kwa hmm. sababu ya misingi iliyowekwa misingi mara kwahiyo marahis ma, ma, waliofata baada ya hapo wa walikuwa wanaweka matofari walikuwa matofari tu juu ya misingi hiyo mala iliyokisha kujengwa ndio hmm. maana tumeendelea mpaka sasa katika hali ya uhuru na amani kwa sababu misingi iliyojengwa ilikuwa imara na, na waliofata wameendelea kuiheshimu na na kuitekeleza mambo kulingana na, na, na ma, misingi kwako kwako mtangazaji mm, asante sana mzee msekwa umefafanua vizuri tu na nilikuwa nel, nataka kuuliza kwa sababu tunafahamu kusema kweli lengo la kupigania uhuru A, ilikuwa ni kuwawezesha wananchi wa tanzania kuweza kujiamulia mambo yao wenyewe kama, kama watu wa tanzania waweze kujiamulia mambo yao wenyewe miaka s sasa tangu tupate uhuru unatathmini hilo unatathmini vipi hilo unadhani watanzania wana nafasi gani katika kujiamulia mambo yao wao wenyewe kama, wa, kama watuhuru tuangalie misingi iliyowekwa maanaake maamuzi yanafanywa na vyombo Ma mtu hajiamlii mwenyewo peke yake nyumbani kwate anaamua mambo. mambo mambo ya nchi yanaamliwa na, na vyombo vilivyowekwa na nvyombo hivyo na chombo kikubwa cha kufanya maamuzi hayo ni bunge bunge mm. ambalo linawakilisha wananchi kwa hiyo hi bunge viliwekwa na utaki tengenezwa kuwezesha wananchi wenyewe wapige kura kuwachagua wawakilishi wao kwenda bungeni kufanya maamuzi kwa niaba yao haiwezekani wananchi wote wakafanya maamuzi haiwezekani kwahio um, ni maamuzi yanafanywa na wawakilishi Weki. kwa kwahio kwahio jambo la kwanza lilizowekwa ni kuunda bunge la nchi huru ya tanganyika na kufanya maamuzi kwa niaba ya wananchi na bunge hilo limeendelea kuwepo mpaka mpaka leo tunafisha miaka sitini bunge linachaguliwa na wananchi na linafanya kazi nzuri ya kuamua ya kufanya maamuzi kwa niaba ya wananchi mm-hmm. ni mafanikio mengine unaweza, unaweza kuweka katika orodha ya mafanikio kuhusu jambo hilo mahususi uliloliuliza la kupata nafasi ya wananchi kufanya maamuzi yao wenyewe yeah. na na na na unafahamu ulikuwa spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania na kwenye hilo hilo eneo la watu kuwa na uwezo wa kujiamulia mambo yao wenyewe unadhani ni kwa kiasi gani kwa mfano bunge letu kwa sasa na muundo wake unatoa una hiyo nafasi a, kwa wananchi kwa sababu ukiangalia ni ndani ya miaka mitano ndio mbunge anachaguliwa na u, unadhani kwa mfano kuna ushirikishwaji wa kutosha kati ya bunge na wananchi a, wakati wa ku pengine mbunge akiwa yuko bungeni katika mchakato wa kuhakikisha kwamba wananchi wanakuwa na sauti kwenye uendeshaji nzima wa nchi kwa sababu mi narudi kwenye misingi iliyowekwa kuhakikisha kwa kwamba wananchi wanawakilishwa vizuri ndio maana uchaguzi unafanywa kila miaka mitano mm. kila jimbo lina mwakilishi wake kama mwakilishi wao hakufanya kazi nzuri wanayopenda wananchi anayo nafasi ya kumwondoa na kuchagua mwingine naomba tuelewane vizuri kwamba namna ya wananchi namna ya wananchi kuridhika kwamba mwakilisho wao anafanya kazi nzuri ni kila miaka mitano kama hakuridhika vizuri wanamwondoa wanaweka mwingine mm. na na hiyo imekuwa ikitokea wewe ni <coughs> shahidi na watu wengi wanaonisikiliza ni mashahidi kwamba kila bung, kila iauchaguzi unapofanyika wabunge wengi haarudi na wanawana, wanakuja wapya hata katika bunge la sasa nadhani asilimia sitini ni wabunge wapya hiyo ndio fursa ya wananchi ya kuhakikisha kwamba wanayoyataka yanawakilishwa vizuri katika chombo hicho cha maamuzi umenipata um, kwako kabisa nimekupata vizuri na unazungumziaje kwa mfano kwenye muktadha huo huo kwa sababu tunazungumzia suala la uwezo wa wananchi kuweza kujiamulia mambo yao kupitia wawakilishi wao bila shaka yeah. unazungumziaje suala la wabunge kupita bila kupingwa hivi karibuni tulimsikia jaji mstaafu semisteos kaijage ambaye ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi akawa anashauri kwamba uh, wale wabunge wanaodaiwa kupita bila kupingwa wapigiwe kura za ndio wao hapana bila shaka alikuwa anamaanisha hiyo hiyo kupanua hiyo fursa kwa wananchi A katika kujiamulia mambo yao wenyewe mtazamo wako whayo ni mawazo ha, hayo, yake hayo ni mawazo yake ya sasa kwani misingi, kwa misingi hiyo aikuwepa na nyerere misingi hiyo iko katika dunia nzima kwamba kwamba nafasi inatolewa kwa watu gombea wa, wa, kujitokeza yaninafasi utaratibu ni, ni kwamba nafasi inatolewa wananchi wanagombea wana, wana, wana, wana wanajitokeza kugombea kupitia kwenye vyama vyao vya, vya. sasa mm-hmm. kama kama kuna vyama havireti havi havisimamishi mgombea mm-hmm. ambaye amekuwa pekee yake anapita napitapila kupingwa hiyo si mm-hmm. hiyo tatizo hata kidogo i wananchi wamewakilishwa bado kwamba wale wengine wote wameogopa simamasabasi huyu dunia nzima ndivyo inavyofanya hakuna kura yandio wala hapana popote pale kuna mm-hmm. nafasi ya kusimama kama ukusimama basi manake utaki hmm, la, lakini hihakuna chambio apa usinipeleke kwenye mawazo ya mtu ne, mawazo ya mtu misingi yowekwa niwkni ba, sawa kbai kwenye misinibai kwenye misin sawa sawa na na, na unadhani labda pengine hiyo ni afya kiasi gani hilo suala la watu kwa mfano kupita bila kupingwa lina afya kiasi gani ukizingatia uh, uhuru uhuru kama uh, kama wanchi e- na uhuru e- wan e- e- e- e- e- wa wannchihevu siniulize maani maswali ya kitoto airikiasigani taairi namnagani ndio utaratibu uliopo dunia nzima sasa dunia nzima inaathirika ina athirika kwa sababu watu wengine wameogopa kujitokeza kugombea vipi unadhani haina S- athari yoyote sina nachozani ni misingi inayo mi nazungumzia misingi unataka well, unatafuta mawazo yakohiyo miaka stini ya uhuru sio kwamba tusikilize mawazo ya, ya mtu moja moja a namna hiyo basi sahee kabisa hioaspasheria ya mtu kupita bila kupingwa ilipitishwa na bunge kwa wawakilishi wa wananchi wa bunge ndio waliopitisha sheria sasa hiisa weea kama kuna mtu ana mawazo yake basi amshawishi mbunge wake ayalete bungeni ayawezi kubadilishwa na mtu mwingine wana na tume ya vya haiwezekani lazima sheria ibadilishwe na bunge e, umenipata hmm. na, na, na mwenye mawazo hayo anaye mbunge wake kwa hiyo amridhishe am, am, am, am, mbunge wake alete wazo hilo bungeni aone kama litakubalika na nandiyo misingi ya, ya uongozi na utawala wa nchi yetu iliyowekwa na waasisi wa taifa pale letu ni kabisa uligusia kwamba katika kipindi hiki cha miaka 60 ya uhuru wa tanzania kuna mambo mengi yamefanyika kwenye nyanja za kiuchumi kisiasa kijamii na, na na kusema kweli ni ukweli kabisa tanzania ya leo ni tofauti na tanzania ya mwak1961 na moja kati ya na moja kati ya jambo kubwa kusema kweli katika historia ya tanzania huwahi kutokea ni uamuzi wa serikali uh, uamuzi wa tanzania kama nchi kusema kweli kurudisha mfumo wa vyama vingi ile mwaka 1992 19, 19, na hapo mwanzo uligusia kabisa kwamba wewe ulikuwepo tangu uhuru na bila shaka utakuwa ulishuhudia wakati mfumo huu unarejeshwa nataka kupata uh, maoni yako unadhani urejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi tanzania ulikuwa ni uamuzi sahihi kwa nini tuliweka kwanini kwa nini tuliweka uamuzi wa kuwa na chambo kimoja kwanza kkwnz ayhayo ni hayo ni, ni matokeo ili kuelewa vizuri lazima urudi kwenye misingi kwa nini mwalimu nyerere katika miaka ya mwanzo aliweka taratibu wa chama kimoja utaona kwamba kama misingi hiyo ilikuwa sahihi basi ya kurudi kwenye vyambo vingi nayo itakuwa sahihi basi nisikilize vizuri naam e, kabla ya uhuru kulikuwa na chaguzi zilifanyika mara mbili hamsia 7aba hai 8n na, na mwaka 6 ni, ni chaguzi mbili tofauti zilifanyi katika chaguzi hizo wa wagombea watano chama kilichokuwa kina chama kilichopigania uhuru wagombea watano wengi karibu wote walikuwa wanapita bila kupingwa unarudi kwenye swali la kupita bila kupingwa walikuwa wanapita bila kupingwa kwa hiyo wananchi wakawa hawana nafasi ya, ku, ya kupiga kura kuwachagua nani nani miongoni mwa wengi hata wawakilisha wao naona katika uchaguzi wa mwaza ilitokea hivyo katika uchaguzi wa pili wa mwaka s ikatokea hivyo hivyo yaani karibu karibu wabunge wote wanapita bila kupingwa waleo watano sasa nyerele akawona hiyo si nzuri kwa demokrasia watu wananyuma haki ya, ku, ya, ku, ya kuinama kwenye karatasi na kusema miongoni mwa hawa na mtaka huyu kwa nini walikuwa wanapita mila kupingwa wale wengine wanaona awana nafasi wana wana wana watashindwa tu kwa hiyo wanaogopa hata kujitokeza walikuwa jinsi tano iliyokuwa na nguvu kila mtu anataka uhuru tano inataka uhuru sasa una unampinga mgombea wa tano kwenye hutaji uhuru unaona mm-hmm. basi io watu wakawa nas anaona siwezi siwezi siwezi ndio maana nyerere akaona ili sasa di akaona katika hali kama hali ndio hii basi bora tuweke chama kimoja ili watu waweze kugombea ndani ya chama kimoja si waweze kugombea ili wananchi wapate nafasi ya kuchagua mmoja wapo lengo zuri sana la, hi, hiyo hiyo ya, kuru, ya, la, kuru, ya, la kuru, ya, kuona kwamba kupita bila kupingwa ingawa ni, ni, ni mtu anajipima mwenyewe anaona hana nafasi basi anaogopa kugombea ku lakini bado haileti hai, hai nafasi kwa wananchi kuchagua yule wanayemtaka kwa hiyo nyerele akasema bora bora tuwe na chama kimoja ili wagombee wengi ndani ya chama kimoja hicho mwananchi huyu apate nafasi ya kupiga kura ndio ilikuwa sababu na akasema kwa kuwa chama hiki kiko kwa kila mtu anayetaka akikuwa na masharti kwamba huwezi kuwa mwanachama mpaka uuwe wa namnagani tanganyika yoyote ruhusiwa kuingia kwenye chama anaweza kuingia kwenye chama kwa hiyo ilikuwa ni chama cha wote apakuwa na kwa na, kwa na ufinyu wa ubaguzi wa namna kwamba kama huyu hukubarikia wote wote walikuwa na kubaiki kwa hali hiyo basi akasema basi ngoja tuweke tu, tu, katiba tkayruhusu kila mwanachama aweze kungombea ndiyo sababu nasomekananayo katiba hiyo muda wote hali ilipoonekana kwamba dunia katika dunia ni watu wote na sisio sisi pekeetu kulikuwa na vyama nchi nyingi zenye chama kimoja karibu nchi nyingi zote za afrika zilikuwa zi na chama kimoja kimoja e, cha, kinachoongoza siasa lakini katika miaka hiyo ya mwanzoni mwa miaka ya tisini kwanzia themanini na tisa kuingia kwenye tisini wingi la dunia likabadilika likataka likataka ushindani wa vyama vyingi ilianzia urusi vyama vya kikomunisti vikapinduliwa likaanguka wimbi <coughs> likaja mpaka huku afrika watu waka wanadai tunataka vyama vingi na sisibasi ndio maana uwamzi ukafanywa kwamba kama hayo ndio matafa ya sasa ya wananchi basi twentuwasikilize twende kwenye vyama vingi kwa hiyo ulikuwa ni uwamzi sahihi unaotekeleza mahitaji ya wakati unaona yale kwenda kwenye chama kimoja ulikua unatekeleza mahitaji ya wakati huo kwamba watu wanapita bila kupingwa wote wote wotewote haina maa no ilikuwa hali ya wakati ule hali ilipobadilika ukawa ni wamzi unaoendana na wakati wakapewa nafasi ya kushindana kwenye vyama vingi umenepaa vizuri vizuri baki kwenye misingi angalia misingi utaelewa vizuri zaidi zaiipozahi na kwa mujibu wa ulivyoeleza ni kama vile shinikizo ni kama lilitoka nje si sindio yno yani, nimekueleza kwamba lianzia urusi kitu lazima kianzie mahali fulani lazima mm. eh, lazima wazo lianzie mahali fulani na wengine ndiowanalidakndio isema hio kwa sababu yake hiyo ndiohio hakuna wazo akaloibuka dunia nzima kwa wakati mmoja lazima lianzie mahali wengine wanaliona wanalionaania hvianio na, na si kwamba labda kwa sababu tunakumbuka tunafahamu kwamba kilichokuwepo ni chama tawala si kwamba chama tawala na, nisikilize na ndicho chama hicho kilichokubali wazohio ndiosi kwamba kulikuwa na shinikizo la kutoka nje ni chama tawala chenyewe kilichokaa mimi nikiwa mmoja wapo katika vikao hivyo ikaona jamani katika hali hii t tutaendelea kama tulivyo katika hali hii na mze mwinyi akaunda tume ya nyarali mimi nikawa mdumbe wa tume hiyo tukawauliza wananchi asilimia themanini wakasema hapanaababiatuendelee kama kwamba hawa hawa wako thawatizami dunia inao inapokwenda wanaiangalie tanzania peke yake hawaangalii dunia kwa ujuna basi tukapendekeza kwamba pamoja na kwamba asilimia themanini ime ikwa kuto kujua kuto kuelewa eh, miaka thelathini hawa aona vyama vingi wanavisikia tu kwamba kuna fujo kuna kuna ugombi si kuna, wakaogopa tu iaianoni kwa kuingereza wakaogopa hmm. sisi tukasema hapana sisi ambao tunauelewa huo tunashauri tunashauri chama hiki kikubali kukaribisha vyama vingine na chama kikakubali manipata vizuri nakupata lakini si si si pengine kwa sababu mulikuwa hamna option nyingine option nyingine kwa sababu wakati kwa wakati huo hakuna nyingine a ungetoka ungepata wapi option nyingine dunia nzima inabadilika ee utabaki na option utaganda hapo hapo ulipo utakuwa unaakili kweli oi tulikuwa option nyingine kwa sababu dunia imebadilika na kama ma nyie mna akili pamoja na dunia duniaumenipata kwa hiyo maana yake ni kwa sababu hakuna option nyingine kwa hiyo hata kama wananchi wanataka tubaki na mfumo wa chama kimoja chama cha mapinduzi kikasema mm-hmm. hapana lazima tuende mfumo wa vyama vingi ndio tukubaliani na mzunguu wa dunia na na hoja hiyo tulipoifikisha kwa mwalimu nyerere tukasema hali ndio hii sasa tufanyeja akasema wale nkuto kuelewa tu wale wale wale asilimia ishirini waliobaki mm-hmm. lazima tuwasikilize kwa sababu ndio mataka ya dunia sasa lazima mwasikilize wale ishirini uwasikiliza wataendelea kudae takuwa na so. vurugu ndani ya nchi ntaanza kutumia polisi kuwanyamazisha ea sitaki utawala wa polisi Wato, wa, wat, watu waacha watu watawaliwe kwa utulivu na amani kwa hio wakubalia watu, wal, wale watu ishirini akaa aka- akawa- akatuambia aka katika kikao hicyo kwani maana ya vyama vingi nikushindana sasa kama asilimia kushindana sasa kama asilimia themanini wanataka chama chao kishinde i watakipigia kura si wakipigia kura tu watashina Wana, wanaovaka n unaona mantiki hiyo na kweli katika uchaguzi uliofuata Uh, ch- wabunge asilimia hemanini ya wabunge wakawa ni waafisi wenu wa, wa alivyokuwa ametabiri melee kama mnataka chama chenu mkiendelee kushinda ikipikie kura katika ushindani huo mm. kwanini mazuia wengine mm. <laughs> unaona aelebasi una, una, eh, ndiko tulikotoka huko mm. tumetoka mbali wa. kusema kweli na, mbali, like, na, na, na labda kusema kweli labda kitu ambacho hukijui uh, m- mimi nime Uh, nimezaliwa t bl mm-hmm. kwa hiyo nina umri sawa sawa na mfumo wetu wa vyama vingi kama miaka 2 9 hi labda pengine h wenyewe wanasema bado unadhani kwamba tulifanya uamuzi sahihi kujiunga na mfumo wa vyama vingi vingiukiangalia hii miaka ih 9 yote tuliopita hatujapata tatizo kwa htuapatatatikwakua bahati njema ulikuwepo tatizani we, maanake narudia kwenye definition ya mwalimu nyerele vyama vingi maanake ni ushindani miaka tumekuwa tukishindana gani hakuna mitanoa lengo limefikiwa lengo la kushindana tumekuwa tukishindana inashindana na vyama vingine katika ngazi ya urahisi katika ngazi ya ubunge katika ngazi ya udiwani unashindana ilolikwa lengohatujashindwa katika lengo hilo manake ushindan kila miaka mitano bila kukosa kila miaka mitano bila kukosa mwaka jana mbili na ishirini kulikuwa ni mwaka wa tano tukafanya uchaguzi hmm. tukashindana e? mwaka kumi na tano kulikuwa ni mwaka wa uchaguzi tukashindana kanalowasa akapata kura nyingi sana kakaribia kushinda unaona kwa hiyo na- naomba utizame malengo na ambayo yamefanikiwa au yameshindwa kufanikiwa hmm. lengo ilikuwa ni ushindani kwa kwakua ushindani umekuwa hatujazuia ushindani kuna nchi zinakaa miaka ya kumi hawajafanya uchaguzi kana matatizo yao sisi hahatujakaa zaidi ya miaka zaidi ya miaka mitano hatujafanya uchaguzi kila miaka mitano huukila miaka mitano unafanya uchaus kitu... ni mafanikikipin ha mafaniia malengo yaliyowe kabisa nakubaliana kukube, na, na wewe asilimia ma kusema kweli uh, huwezi kulinganisha tanzania na, na, na nchi yingina ni mafanikio kusema kweli lakini katika, katika moktadha huo huo wa ushindani na pale nyuma kidogo uligusia uh, logic ya baba wa taifa mwalimu julis kabadagi nyerere hmm. uh, hmm. kuwataka wanachama wachama, chama pinduzi, wa chama cha mapinduzi kwamba kama mnakipenda chenu washindane nataka kufahamu labda katika maisha yako ya kisiasa ulishawahi kufikiria kwamba inaweza ikatokezea siku chini ya mfumo huu wa vyama vingi uh, na, mm-hmm. na, na, na tanzania hii huru upata mm-hmm. uhuru kuona kwamba rais anasimama na kusema kwamba sasa tumemaliza uchaguzi na siasa inabidi zisimame sitaki kuona mikutano ya hadhara kwani sasa najenga uchumi au mikutano yanazuia kutimiza kile nimewahidi wananchi wakati wa ulishawahi kufikiria sasa, kama nina. kitu kama hicho kinaweza kukutokezea a, kwenye tanzania huru ya vyama vingi rudi kwenye msingi misingi ni ushindani sasa si ushindani ni wakati wa uchaguzi baada ya uchaguzi mnashindana nini kwenye mikutano ya aa kuna ushindani hmm. rudi kwenye misingi mi nakurudisha kwenye misingi na malengo lengo la la vyama vingi ni ushindani ushindani ni wakati wa uchaguzi mkishindana mkashinda wengine wakashinda wengine wakashindwa lengo limetimia sasa mm-hmm. baada ya hapo mnashindana kwenye mikutano ya tu na yaaweangaliaatima kwa akili zako mm-hmm. basi kwenye lengo lengo ni ushindan kshindana mmeshindana mmeshindwaaa lakini sasa, sasa tunajijenga vipi kabla ya uchaguzi mkuu yani inashindana vipi na, Zasa, na wewe bila tula, ya kujiandaa mta- mtapanga wenyewe namna ya kujiandaa si mnajiandaa kwa ushindani sasa tunajiandaa vipi wakati tunaambiwa tusifanye siasa siasasikiliza basi ah, unaonawewe una. nawe akili yako haikukamilika wameambiwa usifanye siasa kwa kwani kwani ani mikutano ya haana ndio siasa mikutano ya ndani nisia jienda chama cha kuongeza wanachama ili upate kuranyedi hiyo ni siasa onisi mbonambonambona unaweza kuekrutu wanachama kwa kuwapata nyumba nyumba hadi nyumba ukapata wanachama lakini inakuwa ngumu sana inakuwa ni kama vile tumerudi <laughs> zama zile ambazo ni ukoloni sikiliza sikiliza sikiliza hayo ni mawazo yako hayo amimi narudi wenye malengo na misingi imetekelezwambia imetekelezwa ushindani imetekelezwa sasa kama e mawazo yako hadhara hadarandiyo ushindani, Ia ushindani. Hmm. basi hueendelea na mawazo yako potofu hmm. tend niulize masuali yanahusu misingisindo si ya hivyo kwa mfano kama, kama tukirudi kwenye hilo lilio eneo la, la, la misingi Tun, tunafahamu kwamba tulitunga sheria ya vyama vya siasa tukatunga na katiba ya mwaka 177 17, na tulipokuja kuanzisha kurudisha mfumo wa vyama vingi tuliweka hizo uh, uh, haki za vyama vya siasa haki za kufanya siasa hii si ni misingi haudhani kama hii ni ni misingi sikiliza, ambayo mbayosikilizatuiweka hati, hati ya kushindana sio ya kufanya siasa vipi tuliweka hati ya kushindana lengo la vyama vingi mm. ni kushindana katika uchaguzi competition iyo lengo sio sio lingine na kama ni kushindana katika siasa mkichangia bungeni mnashindana huko ndani ya bunge wananchi wamesha kazi yao ya, ya kuwachagua yakuwachagiaedni ya ya ya mm. mkashindane huko mlikopelekwa kwa kama sija- kwa fano sijapata mbunge kwa kama chama chetu au chama cha watu fulani hakijapata mbunge ba, mbunge basi next time mpate mbungehapo e, e, e, ndipo linapokuja swali la la, la kwamba wanajipanga vipi katika mazingira ambayo hawaruhusiwi kufanya siasa mpaka kipindi cha uchaguzi kwa wanachama kwani lazima mm. <laughs> kufanya siasa siasa nini nini uchaguziwanachama wanachama amanak kazi sio si mm. <laughs> si kufanya siasa saw. kazi, si kazi ni kuongeza wanachama ili uongeze idadi ya kura zako zakonaani nimekuelewesha <laughs> mm. <laughs> umenielewesha na nimeelewa nime, Ume ni ni vizuri tu tuuendelewe nataka kwenye hii hii miaka s ya uhuru uh, hatuwezi kuzungumzia miaka s ya uhuru bila kuzungumzia chama cha mabini ndio kweli au tano kwa sababu kusema kweli ndio chama ambacho kilikupatia uhuru tukakubali tukakataa sasa n- nilikuwa nataka kuuliza kuhusiana na tathmini yako ya jinsi chama cha mapinduzi uh, kilivyo unajua kubadilika au kuimarika au kama ni kudhofika kiliofanya Ta... kazi yake ndio na maanisha tangu tumepata uhuru mpaka Ndiyo. leo unatathmini vipi kazi za chama chako cha mapinduzi na mimi nakuambia na <ESilly> na lazima kwanza ujue kazi ya chama wacha cha mapinduzi kazi ya chama chochote mingi kazi ya chama tawala kinachokuwa madarakani nini sasa na na, na, na, na, na kueleza kwamba kazi ya chama ni kutoa miongozo inaitwa ni kutengeneza ambazo zitaiongoza serikali katika kuhudumia wananchi policies wananchiasa chama cha sasa mapinduzi tangu tangu tano kimekuwa um, wajibu huo kwa ufumdi mm. kinatoa polisi zake kwa maandishi eh? kulikuwa na polisi ya zino la arusha Ma kwa maandishi kwamba tunataka uchumi wetu uendeshwa kwa namna kwa namna hii kwamba usimamiwe na dola usimamiwa na, na serikali usima usima ni polisi mm. na ikatekelezwa mpaka ilipofika mahali ikaonekana haifanikiwi ikabikikabadilika chama hicho icho ikaweka policy nyingine kwamba kwamba sasa tunataka wananchi wenyewe waruhusiwa kumiliki uchumi kupitia makampuni ya umma kupitia k kupitia vyama vya ushirika kupitia joint venture sera hiyo ikabadilika mwaka tii moja chama cha mapinduzi ikabadilisha iatoa miongozo na sheria zikabadilika zikawekwa fura za kushirikisha watu binafsi mashirika binafsi kukuza uchumi wa nce kwa hiyo yale yale mashirika yaliokuwa ametarifishwa karejeshwa yakabinafsishwa yakarejeshwa katika kuendeshwa ya na wa, na watu binafsi au makampuni binafsi unaona kazi ya yes, chama kinachotawala chochote kile chama chochote kinachotawala ya iwelyauingerezae ni kutoa elayanpli ambazo itatekeleza naserekani achama cha mapinduzi kimekuwa kikitoa ilani ya uchaguzi yaani polisi zake zinaandikwa kwenye kitabu kinaitwa ilani ya uchaguzi tukio wamba tukifanikiwa kuchaguliwa afana hili na hili na hili na hili na kweli serikali inayoingia madarakani inafanya hayo hayo yaliyotekezwa a kwa maana hiyo chama cha mapinduzi kimetekeleza kwa ukamilifu wajibu wake na chama cha tano kabla yake kilitekeleza wajibu wake wa kutoa miongozo na kusimamia serikali itekeleze miongozo hiyo bila kukiuka nimekupata vizuri juzi juzi tu hapa nilikuwa naongea na, na uh, askofu benson bagonza ambaye ni mm-hmm askofu wa kanisa la kinjili la kilutheri tanzania daso akarague ambapo pamoja na mambo mengine alisema kwa maoni yake kwamba chama cha csmu kimeacha kuwa chama tawala na sasa kinatawaliwa na dola kwamba aisiipeeee usini sikiliza usinipeleke kwenye mawazo ya watu kila mtu ana hati yakuwa na mawazo yake yakehuyo n- n- ni, uh, ni mtu mmoja sasa mimi unataka niizungumzia mawazo ya mtu mmoja moja siponazungumzia ah, n- utendaji wa uliniuliza chama kinategeleza wajibu wake mimi nakwambia ndio nikakueleza na wajibu nini sasa huyo labda wajibu wajibu wa chama lakini chamaiusinipereke kwenye mojmojani sawa ni sawa sawahachana hiyo hachana uliza mawazoyamt kabisa hmm. kabisa ni sawa. Uh-huh. na, na, na kwenye hii hii hi miaka stn ya uhuru unajibu vipi tuhma dhidi ya chama chako kwamba kimekuwa chama dola eh, kwamba ni chama kinachotumia dola kuweza kubaki madarakani hizi tuhuma wewe nafahamu ni kada achama cha mapinduzi unajisikiaje unaposikia chama chako kinatukiwa shota kama hizi chama tawala maanake ni chama kinachoongoza doa ni chama kina yani, yani yani kabisa watu hamwelewi maana ya maneno haya chama tawala maanake i chama dola ni chama dola chamadoa kwani kwa kwa kunataka iweje <laughs> unadhani una ni, una ni sahihi kwa chama ndio mfumo, ndio mfumo wenyewe na, na, na, na unajia mfumo unaona ni mfumo mzuri kwenye mfumo wa nchi ambao unafata misingi ya mfumo ya wa vyama vingi katika vyama vingi kitakuja chama kingine kie chama tawala kitafanya hmm. hayo hayo no, no, unadhani ni sahihi kwa chama tawala kutumia vyombo vya dola kubaki madarakani ni, ni ni sahihi kwa kwa kwa kwa, kwa chama cha kutoa miongozo kwa mii mi, usinitoe kwenye mazungumzo sikutoi tunazungumza kuhusiana na chama cha mapinduzi kwenye miaka 5 ya uhuru eh, tunakifanyia tathmini sasa ndio nakufanyia tathmini kwamba kwa wakukupa ya kazi za chama tawai na mm. kwamba imeitekeleza vizuri sasa mm. kama wewe nai mawazo yako kazi nayohapana mimi nataka kufahamu na kwa sababu unajua wewe ni kada wa chama cha mapinduzi na, na nilikuwa nndio nasia... na kueleza, kueleza kwamba tumetekeleza vizuri tumetekeleza yale ambayo yanatakiwa kufanywa na chama tawala yale ambayo anatakiwa kufanywa natoa miongozo mm. tumetoa miongozo ya vinywa la arusha tumetoa miongozo ya Kuhu ya kuingia kwenye vyama vingi tumetekeleza vizuri sasa kama una mawazo una mawazo tofauti hiyo ni haki yako kila mtu ana haki ya kuwa na mawazo yake usinishirikishe nimi kwenye mawazo binafsi hapana mzee msekwa mimi nilikuwa nataka kufahamu tu yani... uh, usitafute usi, mawazo yangu binafsi mimi nazungumzia kazi za nchi katika si, sina mawazo kwa hiyo unakubaliana na unakubaliana na madai kwamba chama cha mapinduzi ni chama dola kwa sababu ndio, ayu, ayu, ni, na- nakubaliana kwamba mfumo wa dunia ni kwamba chama kinachotawala ni, ni chama dola ndio mfumo wa dunia na ni lazima itumie vyombo vya dola hilo, kubaki madarakani hilo ulijui hilo ulijui kwamba chama tawa akiue uumepotoka kinatumia wananchi kutupigia kura itumi vyombo vyaoa ani kura za wananchi meishiwaakatausikate mm. simu mze msekusikate simutubasi ah, kwenye misingi Kab... ya mazus bafmaoni binafsi tuzugumzie miaka suetekelea malengo isaa ufanatamze mseko anataka nikuulize kitu kimoja kwenye hii hii miaka stini ya uhuru Uh, tunatumia katiba ambayo iliandikwa mwaka 1977 ndio ambayo ni katiba inayoongoza nchi yetu mpaka hivi sasa na kumekuwa na matamko kauli za kwa ajili ya kupatikana katiba mpyasikiliza sikiliza husipoteze mda tuna katiba ilianzishwa aiakaya wet mchakato ule mchakato aujakamilika hio wewe kwa hiyotambua kwa hiyo, hilo kwamba kuna katiba mpa ambayo amba amba inangoa angoaunadhani ni kitu gani kimekwamisha serikali kupelekasiui mii si serikalii ustafut manyangu binafsi ammanyan Usi askila hmm. mtu ana ansi ah, si, maoni binafsi mseko kwa sababu tunajadili kuhusiana na maswala ya uhuru tunajadili uhuru wenaniulio naonaje maanake mimi binafsi naonaj kabisabsawamfano Kabisa. sa- yani, wamfawa sa- mfanomzemsekaitakata mi, mi simu kama umeshiusikat smuaabisanafafanua tu kile ambacho nataka ha- u nisaidie kupata ufafanuziaunasikiliza <tabing>