tm tulikaa mahakamani fo 7 yeasjaku transition kutoka kwenye kuwa msanii mpaka kuwa a member of parliament na kuwa minister akijawai kutokeaainiminikuja <laughs> so, no, yes, <laughs> na moyo safi kabisa kuna vituanavsema bungeni kuna vitu namfatawaziitaka mm. kukusanya mirabaha na kuigawa kwa wasaniwasani waendelee wasani wa, wasani wa kufaidika zaidinavifanya <laughs> aona alafu vinafanikiwa vitu vyote ilivyosema nilivisema pale kwa sababu isilalamiki hata siku moja ulijiandaaje na ukaweza kushinda au inaoenda kushindana nao wakitengeneza chiklis zao kama za kwangu nani anapata za juuwengi kuamini wamba umaarufu tu unaweza ukawanunulia nafasi za siasa kwenye ubungejmbonpa za wajamaa wanakufungia milango yote mi nilizuiwa mpaka wajamaa walikuwa nadhamini nimeenda kama mwangaliaji na nikazuiwa kuingia So, welcome to Make Your Own Destiny podcast, the podcast that inspires you to shape your future. So, today we are graced to have a very extraordinary guest who is blessed to be wearing many hats. He's not just a celebrated Tanzanian artist, but also a member of parliament representing Muheza constituency and also a deputy minister. His story is very inspiring because he came from rags to riches. Please join us in welcoming an incredibly talented artist, Wanai Fei. Today, we're going to dive into his life journey, how he makes his own destiny when all the odds were against him. Stay tuned. This is a very important episode that you don't want to miss. As always, I'm with my co-host Monty. Before anything, just like, subscribe and turn on the notification button. Monafe, you're welcome. So my question, my first question here starts with obviously we know we know you. A lot of people know you as Monafe, but a lot of people don't know Hamis Munjuma. Some of the officials know Hamis Munjuma. Some people just know Monafe because of the well-known artist. So when you come to differentiate the two, who is Monafe and who is Hamis Munjuma? Uh, that's an interesting question because. Uh... Uh, kwanza uh, there are sometimes ambayo nashindwa uh, kujua humade ho at this point in time at this point uh, in my life because uh, now we, we, we all know hamisi mweni juma uh, alikuja kwanza and then uh, he created mwanaefe But then, in collaboration between Amis Munyuma and Mwanefe, then met this Amis Munyuma again. Mm-hmm. <laughs> so, so uh, but sometimes it's even uh, it's hard, even for me, to differentiate between these two people. But, uh, Hawana uh, every one of them is a teacher, every one of them is trying to inspire. Uh, kutoa ushahidi unaonekana unauishi uh, fo e os kwamba chaln mapingamizi sio mwisho wa maisha na ni kwamba vitu vingi vinawezekana uh, kama tu watu wataendelea kusohamisi um, mwenye jumasaki uh, uh, uh, fomuheza Uh, gup kijijini going to shol somtim wit noshoe no, uh, no frthe aroun uh, but iwas enjoinlif ev back then na sikua hata nnnilisoma mahali anasema kila unavyoendelea kujua ndo unavojua hujui vitu vingi was apyv back then na sikuwa najua vitu vingi kwaio a sioni kama nakosa vitu vingi Um, wakati mwingine tu naf kwa sababu wenzako labda wazazi wao wako aru na kuna vitu wanavipata waovipati lakini l of them nafkiri uh, vimechangia no regrets, vimechangia ku hua uh, na uh, yule hamisi mwene nyuma uh, akawa naona kwamban kuna uwezekano kitu ambacho anakifanya fof kikawa kazi you know, uh in the bank, nbc. and then uh, i went back to school for my master's degree in the uk. i came back, a friend of mine, a brother, was a boss of the bank now. and he, he's like, uh, you can come back if you want. I, fkiri inaweza kuisk it nikafanya vitu vingi mtani kuliko kurudi kufanya 9 to 5 zile undstand so uh, ni kwa sababu tu ilikuwa naona theaoppoitis na sitaki kuplay to safe kwamba niende kazini tu nikaliit uwezekano wa vitu vingi vingine kutokea na nikazuiana kama ni, ifiac if, if if to, to w uh, for the bank ithink we wouldn't have been here today kujadili hivi tusingefika hapa so exactly what, what iam telling y kwamba no regret kila kitu ambacho kimetokea kwenye maisha yangu kimechangia kina mchango in, in uh, making of this guy you are sitting here with you mentione hata uh, enyou ame ackea to ptionstakins Of saying you're not going to be employed or going back to work in NBC. My father always tells me that I'm in uni right now. He always tells me that you go to uni, I do not want you to come work for anyone. Come work for yourself. Now for the people that are out there, some people think that to make it in life is to be employed. You have to be employed and when I'm employed I'm very safe, things are going on. For such a thing, do you think you you you are a testimonial that Sometimes taking a risk is a better way, is a better route than being employed. So, what do you think of the two? I mean, being employed is not a problem, but do you think when you're employed, you should just stick with your mindset that I'm employed, I'm safe? Or what do you think a, such a person should be thinking about? Uh, uh, uh, my, uh, my wisdom on this one, ne kama wisdom yangu when uh, uh, telling people, uh, I'm not telling people, I won't tell anybody. don get married right now. but if you want to get married im supporting you 100, 100%. Mm -hmm. asething uh, sasa take it kwenye hi situation kwamba uh, what im telling you kuchukua risk kuna faida nyingi to play safe kwenda kazini kila siku ni kama umejiwikea si youf chini hakuna miba lakini huwezi kuruka zaidi ya hapa uh, akinis ni kwamba hakuna siling lakini ukitua vibaya wanaweza kukanyaga miba na chupa u chini so uh, siwezi kumwambia mtu yoyote achukue riski asiende kazini asijaribu kuplay safe kwa sababu uh, aof ople wana d acun za maisha nao i kwa mtu hata kufikiria kwamba naweza kujaribu kuto s so, uh, kila mtu anatakiwa aone namna ambavyo analifikiria uh, wakati mwingine una bet, lakini zinatakiwa kuwashuaanoh sure utawaambia watu wateki isk hapa wakati hawajajipanga wataenda mahali waja wakuwaumu warudi kwako wakuwaumu <laughs> wendo ulioambia wafanye hivi so uh, nafikiri kama unaona una mipango inajitosheleza una uwezekano mkubwa wa kufanikiwa ais lakini hwi na kama una backgun ngumu kidogo pengine una mlongo wa watu unakutegemea wewe na youa aiado eioa I remember growing up, I used to listen to your music a lot, and I really love your music. So, I know one of your songs was called Badoniponipo once. Mm. So, when you raised that song, what were you thinking in your mind? And right now, you're a married man, you have a family, you a family guy. So, what really changed from that Badoniponipo to getting married and having a family? Uh, f- first of all, I didn't say I will not get married. sabado nipo niponiposo <laughs> <Yeah. laughs> <laughs> so a 207 song uh, can be as relevant to me yeah. at least in, in 2024 e <laughs> understand uh, those are like hat 17 years now nsema yeah. bado niponipo i didnt say i wonget marri uh, so muda ulivo fika i had to Uh, lakini kuna mzee mmoja haea frien abrothe anaitwa mdimu mwandishi wa habari mkonge hivi so akaniambia kuna mzee mmoja hiwa uh, nafanya kazi mwananchi anmb mzee alisikiliza bado nipo nipo hi i 207 bado nipo nipo mzee asema, anasema katika wakati limesikia mtoto mdogo ukatufundisha mpaka kwazima wazee jinsi ambavyo hicho uh, kiwanda cha ndoa kilivyokuwa na mapatashika ni huu e hsai kuanzia mstari wa kwanza mpaka mwisho truth. lakini hii haiku, haizui mtu yoyote kwenda kuoa kuna watu wengi tu ambao ndoa zao zina afuraha na wanatengeneza familia wanais the ki vizuri na kadhalika lakini kuna uh, watu wengi ndoa zinawashinda hali kadhalika nda uh, uh, it inaongezeka kila kukicha so uh, mimi asari hto deihto ae it na vitu vingi vilikuwa vinatokea na binafsi nilikuwa na hasira zangu kuna mahali nilikuwa nimekanyaga miba kwa mm. <laughs> uh, hivyo ikawa niombinain nzuri ikatoa uh, mm. na ukiangalia mambo yanayotokea kwenye duniaunaona una, kabisa hii kitu ina ya kutoshao mi kilichobadilika ni swala la muda And uh Nika Mamuziang, Wakabadrika, Nikawana Kabanawaeza ku raise a family, na kuwa and I did that. Uh, and I'll have to rely. uh everything go is going well. Yeah. You know on our side when we look at someone like you, for example, the Deputy Minister, but also a well known celebrity, a well-known rapper, we say you're making your own destiny. And you, you have you reached a point where things are going to your side and you're making your own destiny but for example for me personally I was I wanted to go deep and say who is he what was his journey because as of right now if I look at you you just say Alhamdulillah he looks as good he's having Alhamdulillah he's making his own destiny but what has he went through so what I decided to do is go through your interview with Salama and when I went through that interview I was like wow I did not know this is what he went through. I did not know that, for example, he said you know you grew up without a father. And then I remember you also said that you had to live with your grandparents at some point. You went to school without shoes. Those all those challenges until today to who you are. For the people that are watching, they're probably saying you just had it easy. They don't know. So obviously it's all about making your own destiny on our side with our podcast. So we want to request you could just briefly tell them so that they should know that if there's someone watching and they go through something like you. oag towakeu andego o ito iy xai your jor and tel them ha what you tok from it and how they ao take from it ili na wao wawezi kuamkaeakamea kupitia nni taeza kupitiaea oiate naeye amkeau una vitu vingine Uh, really kwamba unafanya kitugani kama unaacha alama unafanya ichothii uh, miaka kadhaa iliyopita uh, hioo mm. na ilikuwa naongelea tu in a, in a, in a summary, ina samar inaongelea tu jinsi ambavyo kila mtu ana nafasi ya kufanikiwa kwenye maisha na kwamb ne uh, kupata mahali ambapo mungu amekupangia uende sahihi kitu ambacho wengi tunakikosa is abou uh, uh, onnecting yousou and the soulof the universe na when you find your path duni the whole universe ina onspie kukusaidia uiendee kwa hivyo unaweza kuona mtu mmoja anafanya kitu hicho hicho anafanikiwa na mtu mwingine pengine akakifanya vizuri zaidi akafeli ni uh, kwa sababu tu sio pafyake hizi ni imani zangu na sio lazima mtu yoyotelakini nanwama vitu funa vitu nafanya naona kama nina uwezo mkubwa wa kuvifanya alafu vinamishinda nkuna na vitu navifanya naona a alafu vinafanikiwadumia mm. uh, nzima ulimwengu mzima, mzima una kunisukuma kwa sababu nimeipata njia yangu so asa mi naona hal haziko kwa ajili ya kumkwamisha mtu wetu ni ile ile saini kwamba kisichokiua kuua kinakukomaza sovitu uh, vyote vimepangwa ili uvycm utokee asiu na uiendee pasi yako uipate ue umekuja kusave kile machounafanya kile ambacho umekuja kukifanya kwenye, kwenye dunia so hata uh, uh, na salama mi mm. nisema ittvyote nilivyosema nilivisema pali kwasababu mm. silalamiki hata sikumoja asaa beoe no regrets. pengine mi ningekuwa na mzee wangu angeni i labda niende shule tu izangu nikifanye diploma yangu niende kazini hivo ni yani pengine ningekuwa na jus angewazee wote wanakuwa pengine ningekuwa na nisingefika sehemu ambayo limefika leo lakini uh, naona kama kila kitu kina, kilikuja kunisaidia kunikomaza kunifanya ni ds uh, ni wadu, shukuru zaidi vitu viki, viki, vikiwa vizuri na kadhalika na nadhani kila mtu anatakiwa awe na uh, maono hayo na watu analalamika sana kuhusiana na vitu vilivyotokea ni kwa kwasababu vimewashinda ku watu wakiwa na matatizo wakiwa na shida alafu wakafanikiwa kuzivuka hakuna mtu analalamika analalamikakila mt anak numepata namna yakoumejipata a nafkiri kila mtu aweke ume, so, uh, mkazo kwenye kitu anachofanya kila mtu ajaribu kutafuta pafi yake in life, na kuna alama nyingi za kukufahamisha kwamba unaenda sawa kunaendea pahi yako agalaafungua macho fungua maskio angalia skiliza kuna namna tu uivesi kufikisha mahali unapotakiwa ku kutoka kwenye msani, kuwa msanii paka kuwa na kuwasio kitu ambacho ni e akijawahi kutokeatknakumbuka enaushakuulizwa kwamba vipi una mpango ya kuwa mwanasiasa ukasema kujafikilia lakini h ukuona tayari usha kuwa mwanasiasa na umeshinda so kila kitu lazima mtu hu umejiandaa ukifanya ili ukifanye kwa ogora asa wewe ulijiandaaje kaweaaukaeakushinmambo yalikuwa mengimambo yalikuwa mengi lakini mimi I had a, asema kirahisi kabisas As kama unaelewa nikawa na tiki vituiii inaonyesha kwanza kama naitaka hiyo kazi Tick kama naweza kuifanya hiyo kazi And this of so many unaweza kudiri na wananchi unaweza kudili na serikali unaweza kuwadaraja unaweza kuhakikisha unaweza kufanya Lombi, miradi kaja ya kwako yale matatizo ambayo wananchi ambao unaenda kuwawakilisha kweli unaweza kuhakikisha unaunganisha na serikali na yanatatuliwa vitu vya namna hiyo naweza kuifanya so kwenyekristian ikaja thea hea ni kama yni ni uchaguzi sasa hizi zinazokuja moja kama una, unaweza kukubalika kwa haa wapiga kura yni unaweza kuwaambia na wakokuelewa kwa sababu i o y toi ilizosema mwanzoni inabidi kwanza uingie kwenye ofisi aushinda wa uchaguziso uh, kwa wapiga kura mimi kukubalika nakalika bahati nzuri sasa mwana akaja kaja waawaaisask ka ftu nakubalika lakini pia uh, finances za kufanya hiyo organizaion ya kufasilite hiyo kitu yote unaweza kuzipata so you havo withd na budget kwa, uh, can alafu ikaja nyingine In these how they work. na ya kuweza lo chochote kitakachotokea niweze kupata hiyo nafasi Influence nilikuwa nayo vizuri kabisa na me, hata wakati wakura maoni sikuwa mshindi wa kwanza nilikuwa mshindi wa pili lakini a ikaja na ukaja kwa sababu hivi yangu nyingine yote ilikuwa inatiki na ta, wakusanya taarifa walikuwa wanaona hivyo pia ikawa kitu kimoja rahisi na k cha mwisho ilikuwa hao naoenda kushindana nao wakitengeneza is zao kama anapata za kwangu nani anapataa za juu thenanaona kabisa ya kwangu inakuwa juu kuliko za wenzangu wote wynot kwa hivyo mi nilipiga hesabu moja ya makosa makubwa ambayo yalikuwa yanafanyika na yalifanyika sana 220 an opful sijui tutawezaje lakini ina hakika yatafanyika tena sana 225 i watu wetu wengi kuamini kwamba umaarufu tu unaweza ukawanunulia nafasi za siasa a kwenye ubunge yani kwamba mimi kwa sababu fulani namilioni nane naweza kuenda kugombea ubunge nikasema wako wako jimboni unakoenda kuwapigia kura unaweza kuenda kugombea na nikaingia nanikashinda nika watu wakienda kwenye kura maon wanapata kura moja wanapata kura mbili you know, kwasababu hawakuwa wamejipanga hawakuwa nafkiri uh, kusema na hawa watu na wakakuelewaso waka mimi kifupi kabisa ni kwamba nilikua nahii ni, na ni ya siku nzima enyewe lakini nilikuwa na na nikatikio zangu zote na nikazilinganisha naza wenzangu nikaona kabisa na, wa, na waziribai nahili swala la <laughs> na iwaziri nayo sasa kwa sababu mii nilitoka ukumtani na, na strago yangu ya kumtani na strago yangu lionifanye nifahamike nchi nzima na mi nilienda nikiwa na moyo mweupe kabisa kwamba nataka pamoja na kusaidia konstituensi yangu lakini i want to help my feloartis na art kwa ujumla namini mtu wa mpira na wmichezo kwa ujuma kuhakikisha nawasemea na vitu vinakwenda vina ana mamlaka zikaona y hiv vitu unavyovisema usiende kuvifanya mwenyewe kwa hivyo uh, kulikuwa na k pale kulikua na kaleka eien yangu ya mtaa ni ya yangu ya tati ya kusaidia lakini mi nikuja na moyo safi kabisa ith kuna vitu nikuwa navisema bungeni kuna vitu namfuata wa waziri wakati waziri ni kakaangu bashungwa ikuwanamfuata wakati waziri ni kakaangu mchengerwa nikuwa namfata yani nawafata wote nawaeleza nafkiri hiki kitu kinatakiwa kifanyike hivi na hivi bila hata kuchukua point za kwamba nimesimama bungeni kuvisema sisi tuna uh, mahali tunataka kukusanya mirabaha na kuigawa kwa wasanii wasanii waendelea kufaidika zaidi lakini sistem ya nchi ambazo nyingi ambazo zimefanikiwa wanafanya sm aami so uh, wy sisi hatufanya so uh, mikaamua bana mi nitaliadte hili jambo nilisimamia idi nikalipresenta bungeni ibuneni siu ata kamati ambayo inahusika na masala ya sanaahesa serikai zaaankosot akija wanaenda kujieleza kufanya kwenye kamati ya sheria ndogo ili kupitisha ili jambo liende sheria ibadilike mimi naenda kuwasaidia kuili mradijambo lifanikiwat vinaonekana maoaanania dhatihili jambo hata kuwa, alikuwa lake lakini anakuja kulifanya ili mradi vitu viende sawa so moyo wangu ulikuwa huko mweupe kabisa niko kwa ajili ya kusaidia na vitu vingi tulivyofanya nafikiri ndio umepewa majukumu aa zikaona bana wewe ndokimbelembele enda kafanye new tukafikia a laini pia aa, kwenye zangu There was a time kulikaa mahakamani for 7 yeas tunagombana na kampuni moja ya si n uh, risult ile kesi ilikuja kwa watu wengi wanaangalia upande mmoja hemout si tulipo about amilliond kwenye matokeo ya hiyo kesi u wenewehaa we we se na jamaa kwa sababu ni utaratibu wa kawaidi wanasema ilikuwa kwamba watu wakienda kustaki wanatishwatishwa wanaambiwa wapei sho wafanyi nini wanadchsi utakaupati sho za wajamaa uh, wanakufungia milango yote mi nilizuiwa mpaka wajamaa walikuwa wanahamini nimeenda kama mwangaliaji na nikazuia kuingia yes aian tukaenda tukalipwamillion na watu wote wanafikiri kwamba huo ndo ushindi mkubwa lakini ushindi mkubwa ukuwa huo ela kati ya hiyo milliondala mi sina shi k kati ya hizo ela zau lakini ushindi ulikuwa kwenye kusthe ushindi ulikuwa kuonyesha kipi ni sahihi kufanyika kwamba watu wanatakiwa kusu for thei riht bila kujali wanagombana na nani li mradi wanauhakika wanachodai nicha kwao na wanatakiwa kukipata so sisi tulienda tume listen, listen. tumeenda tumefungua kesi tumefungua kesi tumedae 4 bili right? kesi zote za hakimiliki zinatakiwa kufunguliwa mahakamani na definishen ya, ya, ya mahakama kwenye sheria ile ni mahakama ya wilaya umeelewa mahakama ya wilaya haiwezi kukupa fidia ya zaidi ya milioni 250 kwa fedha taslimu na milioni mi kwa mali isiyohamishika atthetie o si tuna kesi ya bilioni nn sawa mahakama ambayo tunatakiwa l sheria ya miliki inatakiwa ile kesi ipelekwe ni mahakama ya wilaya mahakama ya wilaya haiwezi kutupa hata robo ya hiyo hela tth knoin that tukaenda tukaifungua kesi mahakama kuu ambayo yenyewe ina uwezo wa kutoa hela kiasi chochote lakini sasa haina uwezo Uh, uh, wakusikiliza kesi ya hakimiliki kwasababu kesimii zinatokeakuskilizwa so jamaa wakaenda kwenyewakasema amahaa ya kusilia i kei ei inatakiwa irudi chini oh, kesi yetu ikapigwa chini i01 ikapigwa chini kaambia i kesi inatakiwa ikaskilizwa kwenye mahakama ya wilaya so, tukaenda nahiyo kesi ja tunajua nyinyi hamwezi kulipa yeah. zaidi ya 2 si tunadai bilioni nne lakini mahakama kuu imetuambia tuje hapa umeelewa kwa hiyo mahakama hii sasa ikaamua kwamba bana ta inaitwa ci tunaeie uisdiction tuna na tunaweza kutoa wakatupa waka kweli billionsmilliondola sawa jamaa wakarudi tena wakakata rufaa tena mahakama kuu kuonyesha kwambaaa mahakama iliyotoa ile hela ili, kule aina uwezo wa kutoa ela ile lakini mahakamakuu sisi ndo tuliwaelekeza kwamba a kwa sababu inamaanisha kitu kimoja tu kwamba sheria ilikuwa nakatikati na yani sza km lakini wamba watu hawawezi kudai zaidi ya kiongo hiki nadomana nawambian chin0 tumelipwa 2019 7 t 09 ilibidi sheria ibadilike sheria sasa ya hey, hakimiliki ina kubali shauri lolote la hakimiliki likafunguliwe kwenye mahakama inayoweza kuopa hicho kinachokwenda kudaiwa so ilikuwa nakwambia watu wengi wanaona ushindi wa pesa lakini hii mtoto tu niliotoka zangu mdote shule ya msingi mweza huko nimeenda shule bilapiatu nimekuja kuibadilisha sheria kwa sababu ya shauri langu huo ndo ushindi mkubwa zaidi mi nimeenda kushindana na multi billion, uh, uh, company, na nikashinda huo ndo ushindi kwangu vitu vingine vyote ni vidogo na nafikiri watu wapate picha ya nini hasa mi nakiona kama mafanikio kwenye shauri lile kuliko kuangalia tubwanawalilio n kiangalia yoei wamba umetoka sehemu dogo na unataka kuhakikisha hawa mm. watu wadogo unawatr una kwamba uliwapitia unawabadilishia una ili mambo yao yaendelee ukiangaliaehindanineawei kuangaliaametoka sehemu ambayo unajua ukienda mtu mwingine ah, unatolewau wamekuja hapa aumetoka mtu chini umeenda kugombana na watu lakini umeshinda hela ono of that thei that yo waeb tone sheria nalisheh ilikuwa ni, ni ushindi mkubwa kwa sanaa na wasanii ku na nafikiri sasahivi hata mashauri mengi ambayo unaona yanafunguliwa wanaenda wanachukua mm. ni, ni kesi yetu which is, na watu wote wakijwa na mashauri yao huu ikawashtaki nani ilikuwaje hey, yani nimekua mpaka yule msando ananiitamimwana sheria kokwas so kwamba uh, nikawa najua mpaka inatakiwa kuwaje kwa hiyo hata watu wengine wote ambao wanakuwa na kesi zao ashaurian hapa unaweza kupata hela hapa inaonaitakua ngumu nafkiri maliznao ojaikja na naona kai naenda kushinda wmbia miaka mitau minn akukaa na mahakamai unayo aii anyway, ado itaenda miaka mitatu minn mpak a kwenye utekelezaji wa hiyo uumu utakua umechoka huko so h onaza kuwaonyesha watu wamba kama una kesi usiogope nakushindana naye jamini nenda na ukiengelea mambo ya kubalisha vituagerafiyngu mistna mtu fulani akafurahi akasema nami na swalilangu moja o muulize kaemahh e w tanzania He was. I was. I used to play football, but with him, and we were playing. That we all wanted to make it. Because him, the system with inside it. It is very hard. For example, Ukiangalia, Nje. theao sut whe e ee ait adethe no teo tha se lawtaoo e ataani to make theio esti throgh fotball that they want togo throghthe system intanzaia sthat so the a ake a aa ig ls hee oeeg aoa wameshaweka ili kuwasaidia vijana anataka kucheta mpira ukiongelea mpira thae uh, yes, kumekuwa na wakati mgumu kidogo kwenye njia na madaraja ya kutengeneza uh, watu wetu na kuhusu umiseta umtshutumeshunta ilikuwa na kadhalika na ilikuwa sehemu nzuri kuna mtu mmoja akaniambia hapa akawa ananielezea jinsi ambavyo ananitajia na majina ya wachezaji waliopatikana kwenye umiseta yaani una wa simba una wa yanga wanakwenda kwenye fainali kuanzia sijui robo fainali za umiseta wanaenda kuangalia watu na wamewachukua wachezaji na wakaje kuwa wachezaji wakubwa kabisa Kulikuwa, ni namna moja tu wenzetu wameweza kutengeneza a ni wongo nikisema sasa hivi tutakuwa na k ishii 0 hapa kwa hali yetu unavyojua ili watu, watu tujaribu kugumu hivyo vipaji lakini tunaweka mkazo sana kwenye umiseta na umitashumta kwa sasa tukishirikiana na wenzetu ambao ni tamisemi na wizara ya elimu ili kuhakikisha kwamba tunagundua vipaji lakini tunasaidia kuvilea vile ambavyo vinatoka kuanzia shule za msingi tunahakikisha vinapanda vinakwenda sekondari na tunaanza kuangalia kuanzia pale pengine tutapeleka scout pengine tu watapelekwa wanachaguliwa kuenda kwenye timu ya taifa moja kwa moja kwa sababu kuna u3157 uh, hizi zote ni nafasi kwa ajili ya kugom na kulea vipaji kwa hiyo the ssem is not very clear as yet but tunajaribu kila tunaloweza kutopoteza watu katikati Mba, ulikuwa na mtu unahisi angekuwa na kipaji kizuri sana lakini kwa sababu ya maisha na kwa sababu hakuna mtu amepay attention kikapotelea sa moya katikati kwa hivyo sisi tunajaribu toka wanavyotoka shule ya msingi wanavokuja sekondari na kuendelea kuanzia hapo kupeleka timu za taifa na kadhalika tunahakikisha hilo jambo linafanyika mm-hmm. moja mm-hmm. lakini pia tunatengeneza sasa hivi tumeanza na tuna of excellence kule mwanza tuna adem kule ya kufundisha walimu wa michezo kule malya na tunaenda kutengeneza of Pia. ambapo maanayake tutakuwa tunakusanya vipaji vya sehemu mbalimbali tunaenda kuviweka tunawapa walimu tunajaribu kuwafundisha na kugum hivyo vipaji ili visi, visiweze kupotea na sasa hivi uzuri wake tunampaka uh, watu ambao wanatengeneza dem zao binafsi ajili ya kusaidia niikuwa anamwona jamaa uh, uh, wa, wa shabaka wale mmoja ya vit aliniambia vilikua ves akaniambia mimi nachotaka mpaka tunafika uh, 227 ambapo si tunaandaa afon nataka wachezaji wangu waliopita shabaka wanaocheza nje ya nchi wawe wow, wanatosha kabisa kutengeneza timu nzima ya taifa kwa hivyo uh, kama ambavyo mweshimuwa rahisi daktari samia suluhasani anatuambia kuhusiana kushirikiana na sekta binafsi kwenye shughuli zetu zote huku serikalini sisi na sisi watu wa namna hii kwa ajili ya kuwapa moyo na kuhakikisha wanatusaidia kutengeneza timu zetu na wachezaji wetu ni kitu ambacho tunakifanya kwa nguvu nyingi sana Yaba, vision yake lengo lake la lanini anatakau ku kufikia peke yake linaweza kututengenezea ya timu tofauti kabisa hata hata timu tulio nayo kusema kweli ukiwa na wachezaji wanaocheza soka ya kulipwa katika viwango vizuri wanne watano tu tunakuwa na timu nyingine kabisa wala ii timu hii tena so yeah tunajaribu na sasa hivi unaona serikali kitu kikubwa inachofanya ni kutengeneza miundombinu ya michezo tengeneza viwanja tunatengenezarena tunatengeneza arena, tunatengeneza za hizo center, kwa sababu hiyo ya mwanza ni ya kwanza na kama pilots, lakini tuna lengo la kuhakikisha zinakwenda kwenye kila mkoa ili kuwe na fasilit zaidi za watu kuzitumia uh, kwa ajili ya shughuli za michezo meongelea kujenga uh, viwanja vitutofauti on top of that we are proud to say that 2027 we are hosting afgon pamoja na our, our neighbor country kenya and uganda as a kountry tumejandaaje andas the citizens what should we expect from the team and from the ministry uh, asa country tuko hatua za mwanzoni na tuna miaka kadhaa kabla ya kufikia 2027 shala mungu wa Uh, lakini hatua ya kwanza ilikuwa kwa ajili ya kutengeneza miungo mbinu ya michezo na sisi kwa sababu tuna, tulifanya pamojai na kenya tukishirikana na kenya na uganda badala ya viwanja st ambavyo mwenyeji anatakiwa kuwa navyo sisi tulitakiwa kuwa na viwanja vitatu kila nchi kati yetu kwa hivyo sisi tuna benjamin mkapa ambayo tunaefanyia ukarabati mkubwa lakini tuna uwanja wa man zanzibar ambao ukarabati umekwisha na itafunguliwa rasmi tarehe 27 lakini tunajenga stadiam mpya dodoma na arusha kwa hiyo tutakuwa uh, kama tunatakiwa kuwa na viwanja vitatu si tuna vinne tayari tutakuwa lakini pia tunafanya ukarabati mkubwa kwenye uwanja wa uhuru na viwanja vingine saba kote nchini ambapo itakuwa na kiwango kizuri tu worst, vinaweza kutumika kabisa na hii ni hatua ya kwanza lakini uh, si tunajaribu kuhakikisha tunaunganisha kwelikweli yaani tunafanya ile ya kutosha kabisa imain huwe na, na mechi na pigwa zake arusha pale lakini wakati unaenda kwenye mechi umetoka zako serengeti <gibu> ama ukimaliza mechi kesho yake unaenda kuanza kupanda mlima kilimanjaro vitu vya namna hiyo kwa hio tunataka kui na, na moja kwa moja kwa ajili ya kufanya he uh, na ni kuhakikishie tunatengeneza mipango abitsana na tukifika mahali kila mtu atakuasio hao uh, tu ambao wageni wetu wanakuja lakini hata watanzania wenyewe awatakawamini kwamba kumbe tulikuwa na uwezo wa kufanya vitu vya namna hio ukiangalia kwa mfano mashindano ya uh, uzinduzi wake ambao ulifanyika hapa na simba akacheza a peke yake ilifanya mpaka majirani zetu asemebanaskizeni hio ufunguzi wa Afcon, na fainali wae tanzanias tta angala kufika atua za mbelembeletunashiiki safari hii a mara ya tatu lakini mara zote hizo mara bil ambazo tumeshashiriki hatujawai kupita hatua ya awali ile kwa hivyo si lengo letu ni tuwe na timu ambayo itafika na nchechemenchecheme ikafika robo fainali takuwa tumefika mahali pazuri zaidi na kunaonyesha kwamba kuna progress kenye mpira kwa hiyo pamoja na maandalizi mazuri miundombinu ya michezo unayofanya kujaribu ku na utalii na kuhakikisha watanzania wengi zaidi wanafaidika na sisi kuandaa mashindano haya lakini pia tunataka kuandaa timu nzuri na tutatengeneza kamati kabisa kwa ajili ya kufuatilia mwenendo na uwezo wa wachezaji wetu dunia nzima ili kuhakikisha tunakuwa na timu inayoeleweka sana kipindi kikifiki hiyo ambayo tunaenda cost, timu yetu inajiandaaji uh, hivi vitu ambavyo tulikuwa tunaweza kuvifanya ni kuwa uh, na kambi mwalimu alishaita timu na kambi inaanza tarehe thelahini mpaka tarehe uh, 8 na itakuwa Cairo, egypt aro timetu takuwepo pale na tarehe saba itakuwa na mechi moja ya maandalizi ambayo itacheza na egypt Ehe, kule, kule kwa hivyo uh, unaona hivi tuna tunae ukiambiwa kwamba ni sisi tunaweka kambi egypt kwa ajili ya kwenda unaweza usiamini lakini ndo, ndo hivyo tunamshukuru sana mwanamichezo namba2 moj nchini mama samia suluh hasan kwa moyo wake kwa upendo kwa michezo naona michezo lakini pia kutufungulia mikono vitu vingi kati ya hivi isingekuwa hata ndoto kwamba vinawezekana kufanyika kama sio kwa matakwa ya mweshimuwa rahis so manefei ae one of the most educated tanzanian ati iemb i in one of your songs, you songs sathin itwchebilkukunjago nhm With an, with, a, yeah, with an msc it means you a masters degree so you have formal education so how do you think formal education play a role mm. in someone's career whether it's music career or being a politician sasahivi uh, dunia inabadilika kidogo lakini you need nnikisemasem ldarasa la saba linigalna ili kueza kukaa kwenye baadhi ya meza kueza kueza kufungua baadhi milango na mimi nachosema ileile iumbia kulkua na, chusema, ile ile kwa, mbia, kulikuwa, na ya hamis mwjuma na mwanfhamis wjuma ndo alienda shule nlafu waf akaja akatengeneza kaega ka flani hivi kamsanii mkubwa nau ana ishi hafanyi vituko eh? kwahiyo yu kombinahen ikawa nzuri na, wow. na, na ile euhen ambayo ilikuwepo sasa ilikuwa hata ukimtia kwenye chupa lazima nitatoa kidore aitawezekana kwa hivo yu, ikwanabea kila kitu kina enchaa na kinanisogeza mbele mimi binafsi sasa mtu mwingine yyote nafkiri pengine uh, uh, watu wengi wanafanikiwa na sio kwa sababu tu yafuc ni kwa namna nyingine nyingi lakini nafikirieci kwanza inasaidia kupanua uwezo wako wa kuemudu mazingira inakufungulia nafasi nyingi zaidi na pamoja na kwamba dunia ina move kwenye utekelezaji utendaji zaidi kuliko makaratasi haya veti lakini ukweli ni kwamba hatujafika huko yet sisi tunataka kuhamisha tuwe na ushahidi kwamba bana wewe unajielewa na tunaweza kukupa nafasi hii ukafanyia kazi mtu mmoja aniambia unanaita mwanafe lakini jina silinaanza mwana falsafa mtu mmoja akaniambia mtu mmoja akasema w ujasoma falsafa unadaktari wa falsafa kwaio so sio mwana falsafa asea mwingine akasema hapo hapo alafu ni mtangazaji huyu bana akasema wanafalsafa wote wa kwanza hawakwenda darasani kusomea falsafa ni mnawasoma kwa sababu ya vitu ambavyo wao wanasoma mbavo wao awakuvisoma so sijui kama mnanielewa yani utakuja uta, uta hapa unamsoma una vizuri kabisa sio kwamba alikua mesomeayo maakililia ia pandisha eangukaefaa sisi hatukuzaliwa na vipaji hivyo pengine kwahio inabidi tuwasome tupanue uwezowetu wa kufikiri na iwe mwanzo tu wa vitu ambavo pengine sii tunaweza kufikia kwenye ulimwengu inasaidia kwa sababu inapanua uwezowako wa kumudu mazingira napanua uwezo wako wa kufikiri but watu hawatakiwi kuishia hapo inatakiwa tusiwe tu na elimu ya kukariri tuwe na elimu ambayo inatusaidia kuchanganua vitu zaidi na sii tutengeneze yakwetu tutengenze ataosawasa watu wapite kwenye mfumo Uh, unaukubalika wa elimu ili mbele ya safari waweze kujipambanua wao wenyewe na wao watusaidia kua mudu mazingira tusibaki tu kwenye vitabu ambavyo waliisoma kabisa kwenye intta na salama ukisema kwamba noetowe namshukuru munguus imekufundisha huyuwao imekujenga an you ae now mimi ni kijana and ihae ijana wenzangu and fromo geeatio ta thi haang we eie thatwewa thins toe but olso sad thatgothinee oe sooethe so, adi what hayogottsa or us thateeeaetaant like, ah, doi shauia like, a uie kliyao au mliataweneim itu vingi haviji kirahiikirahisi uwezekanoakuotea kirahisi ni mkubwa na uwezekano awamba kila mtu anacho nakitakua kina thamani yoyote ni mkubwa halahaik Uh, mimi ningefikiri ushauri uh, wangu unapaswa kuwa vijana wafocus kwenye vitu wanavyofanya wavifanye kwa asilimia uh, mimj uh, kila kitu hata kama hakijapangwa huwa ndio destiny yako ndio uh, pasi yako lakini kikifanya kwa asilimia i1 e yake inaweza kwenda kukusaidia huko mbele ya safari nakoea so mimi the ist ni kwamba hata mambo ambayo leo hii siyaoni kama yana, yalikuwa na sababu yoyote kwenye maisha unakutana na si ambazo zinafanya unakumbuka sn iliyotokea kule japokuwa haikuusaidia moja kwa moja kwahiyo vijana waous watie mkazo kwenye mambo ambayo anayafanya kwa sababu yote yanatumika kubui where they ao kwamba hiyo ndoawalioichagua na inatakiwa kuwafanya kuwa, kuwa waishi kwenye, kwenye, kwenye dunia hii ama la lakini kila kitu kinabidi kila mtu akifanya100 na akisaidia kubuldamfan sisi wenewe 10 right mm. hatujapata ili kuchua mda gani mpaka ukasemassahivi uh, kipaji changu kinanilipa uh, <laughs> kwanza mimi zamani wakati nasoma tanasu tanga skulwakati nasoma tanga skulu kulikuwa na mashindano yar mtaanisehemu moja ilikuwa naitwaukm nimeshawahi sio mara moja sio mara mbili kwenda kulipa kiingilio ili nikaimbe ndani nalipa kiingilio mlangoni ili nanengee ndani niombe nafasi kwa dijemichane kwa sababu watu wengine wnapale mi tena na shule nimetoroka shule ni kwetu ni bodi sasa nakwambia hili kwa sababu na mambo mengi ambayo unatakiwa kupitia watu wanaiona zile fue za mwisho lakini ukuwaliv kwamba kuna njia ndefu ya kuzifikia Aa, mara ya kwanza kabisa mibati nzuri baada hizo stori la tanga kote na nini mi nimetoa wimbo wa kwanza mwaka 202 202 wakati nimetoa wimbo yanguwa kwanza ni melia 0 ni hela nyingi sana eh? kama ambavulimekwambia wakati nakusimulia kuhusu kesi yangu il mm-hmm. kampuni ya simu ushindi mkubwa auju tu kwenye, kwenye uh, fedha ushindi mkubwa unakuja kwenye kuci kile kitu unachokitaka kama hilo ndo likua lengo lako kama lengo lako nif maana ake wewe lengo lako nidogo eh? lengo lako ni dogo na hizi hela zinabidi zije kama tu ya wewe kufanikiwa kwenye lengo lako la kwanza lengo lako la kwanza iifaa kuwa, kuwa na podcast fulani flaninmb kwenye nchi sindio na kuwa na ambayo watu wengi t wana vijana wengi wanataka kujifunza vitu Eh, wanataka ku... vijana wengi wengine watake kutengeneza podcast kama ya kwenu pia ndo eh, yenyewe alafu kwa sababu podcast yako ni namba moja nao hela ndo zitakuja zita unaona mziki wengi ambao wanaingia kwenye mziki kwakwa kwa maana kwamba mi namuona damn huyu amepata mahela eh kazi kibao zinamwangukia na umaarufu mkubwa tunamwona mara iko na mawaziri yuko na na vitu vya namna hiyo hilo alitakiwi kuwa sababu ya watu kuingia kwenye mziki yani sababu ya kuingia kwenye mziki ni watu wagundue kwanza wana kipaji na watake dunia ione kipaji chao ubora wa kipaji alafu dunia ikikubali sasa ndo tunakuja kwenye suala la, la hela hivyo kuna tatizo hilo na naamini uh, mindset zitakuja kubadilika watu wakiwendelea kujielimisha zaidi ithin that is a big probem to my face e thinpbeinnzs wanza kufikiria hela i dont think whateveryouare doingwill make alot of sensebut to fis diin why youare doingand doing the reson ama sisi tulivyosema when we stared we said we are the podcast that empowers you to shape your future na sisi tunaamini through this story that today you are providing us mimi mwenyewe nimechukua mambo mawili matatu kuna wengine inaweza kambadilisha maisha yake and when that happens to us that is worthmortanmillion So weoe thaiwoeesee iietes edae gues that, yes, that, we we'll we we'll that helsyo toaee but to come back najua uiliua tumeonaoselna the thm ilikuwa ni nonenamiang neno mojaen kwenye jani yako ya from beingrap ndep i ther any ra modls or mentos that uh, guided you through your journey and kuna umuhimu gani unaona kuwa na mento ani mtu ambae za akakuguid kwenye mambo yako mana kuna wingine kamawatu mishinasema sikuya event kwamba we think we know everything but we don't you need someone to help you to guide you througsomet and uh, balozi ulanga alikuwa nasema kwamba yeye kuna mwanamke alimfuata akamwambia kwamba mimi na biashara yangu alikuwa naingiza uh, uh, ct amounts le sa 10000 but after 5 years on being, gui being guided by him she got 10 x the amount that she, got, that she was making arevenue and he told us the moral of the stoy is that sheav been making the same amount ala napata na lakini kwa sababu alikuwa na mento ameweza kutoka ile amount mpaka 10x kwa upande wako ati thenaueno kwenye hizi st zote mbilikusema uh, kweli <laughs> nafahamu na, na umuhimu wani kwa wa, wa sababu hata uh, wa, wanakuambia hata baba mmoja hatoshi ndo maana ai naona na, kama tunavichukua vibaya kwa maana ya kwamba si tunachofanya ni kutaka kuona ynikutaka msaada badala ya kusaidiwa kichwani sijui kama unaenelewa si tunataka kwa maana kwamba umemaliza shule utataftiwa kazi moja kwa moja siju umeanzisha biashara utataftiwa mtaji moja kwa moja ndo tunataka tuna, tuna watua wa hivyo na tunawa angalia kama mentors. lakini ukweli ni kwamba tunachotakiwa ni kujielimisha kwenye namna walizopita their na vitu ambavyo h na vitu ambavyo wanaweza kuwa wanavyo kichwane hata kama sio zao binafsi kuhusiana na dunia dunia na vitu vingi nawaja wsema unakumbuka ule msemo wa kwamba tunajifunsa za kutokana na makosa akasema ukisubiri okay, hujifunze kwa makosa yako uh, utaondoka duniani ujamaliza hata 10 ya kitu ambacho ulikuwa unatakiwa kukifanya kwa hivyo namna rahisi ni kujifunza kwa makosa yako na makosa ya watu wengine kila kitu kinachokuja na wambaana nafikiri jambo hili lilshatokea kwa picha hii likaja hivi likaja hivi na nafkiri likifanywa hivi sasa hivi ndo litakuwa lita, lita sawasawa kwa hiyo its watu a wena lakini sio ugodfathe passe kwa ajili ya kuelimishwa tu vichwani mimi naangalia watu wengi kwenye siasa anaangalia mtu mwingine kwenye mziki naangalia mtu mwingine na wamba wanamenaa kukaanao chini yani naweza kujifunza tu kwa sababu i mi namsikiliza mtu tu namini na najifunza kutoka kwake kupita kiasa you know, uh, uh, zaidi ntheaa a i aouc na ethi lakini theres a lot ya kujifunza kutoka kwenye amoi jinsii za maisha jinsi watu wanavyotakiwa kubalanse kile ambacho wanakifanya mtaani na mapenzi yao kwa familia na iai this iacriebos uh, donone Yeah. vitu anavyofanya ni huku lakini mapenzi yake kwa familia kwa hio ni vitu vimekaa mbali alafu ameweza ku yani kuna vitu vingi vya kujifunza kutoka hapo hiyo peke yake inaweza ika na ukajua amanini nachkiufanye a kwa hivyo kwenye siasa anajifunza kwa watu wengi kwenye mziki halikadhalika Uh, najifunza na, na, mentoring kwa kupitia kwa watu wengi na anafanya mwenyewe manfe ni mtu ambaye huko biza sana umbuka hata kuweza kuja kukaa hapa na sisi imetuchukua muda mrefu sana kukupata so pia una familia una familia una watoto na una majukumu mengi ya kiserikali ako binafsi mm. kama msanii mm unawezaji kupata hiyo uh, ian uh, kila siku sasa hivi uh, kwa sababu shughuli ni nyingi usemakali kazi ya ubunge peke yake yenyewe ina, ina men nyingi sana lakini uh, unajaribu kuhakikisha watoto wako hawakui bila wewe arund na najaribu kuhakikisha hakuna jukumu ambalo linakupita ulitakiwa ulifanye na ulifanye ukishindwa kulifanya utaomba msamaha na ulipangie ufanye ulipangie w muda mwingine wa kulifanya ni ngumu kusema kweli kwa bahati nzuri kidogo mii wizara yangu inaniruhusu kwenda kushuhudia mpira nii lakini aherwi nafikiri ningekosa hata muda wa kufanya vitu hivi nachojaribu kukwambia ni kwamba kuna umuhimu sana wa kupanga ratiba yako na siku zile zile 3536nevipya uh, lakii Uh, unachotakiwa kujua ni kwamba muda wangu ni huu na majukumu yangu ni haya hili ntalifanya muda gani hili ntalifanya muda, muda upi na isitokee okay. sije ikatokea kwamba ukakosa muda wa familia ukishindwa okay, kupata muda wa familia man then. na ukishindwa okay, kufanya majukumu yako manaake huyastahili majukumu hayo kwahiyo mi sijui hata naifanyaje lakini naweza kupanga majukumu yangu nikapanga muda na familia yangu na nikapata muda hata wa kufanya mambo binafsi inayoyapenda tu binafsi ambayo siyo ya familia na siyo ya, ya, ya, uh, majukumu yangu ya kila siku takin on, on that brif wayoae sot aaoa naua enye liemakama wewe ulikuwa aa uyaaa hahaaaa taki kubadilishado ate beiiok okay, but the don wanto changesome things so for example for someon whois watching na yajakua ithoutaedoeate to sure It really givethem the love what do you have to say for such a mentalitttaaioalot uh, uh, you know? mm -hmm. uh, of peope ambao walipitia expeie kama ya kwangu ama tofauti kidogo lakini waka, ikawafanya mahusiano yao na familia zao sasa yasiwe mazuri nanoo pople ambayo mahusiano yao yalikuwa mazuri na familia zao lakini wao wow, wakagos uh, uh, kwa hivyo uh, hi vitu vinaweza kukufanya vikakuwakati mwingine watu kwa sababu wamelelewa vizuri wanaamini hawaoni thamani kwenye namna ambavyo wanatakiwa kuishi na familia zao wkati wenginekwa sababu watu wamebolelewa vibaya wakaona kwamba kama mimi niliweza kukua kwenye mazingira ayo mtoto wangu ataweza kukua kwenye mazingira aya pia kwango nafikiri imekuwa tofauti mimi uh, namna nilivyokuwa oa na naamini ishishi yangu na mzee wangu ni quiet nayangu na watoto wangu wa na, na, na annapata ukakasi no, no, no big deal, lakini napata ukakasi sana kwenye nikiona watu wanaterekeza watoto eh, ama watu wanawatesa watoto watotowao na kadhalika yaani inanipa inanipa feelings fli flanivinashindwa kuelewa huyo uh, uh, anaweza kuwa mtu wa namna gani kwa, kwa hivyo uh, niseme tu naamini kila mtoto anastahili kupata lav ya mzazi uh, umelelewa namnaganiumelelewa namna gani kwa sababu tu kuna aina flani ya malezi uliyapata vinginevyo tunaweza tukatengeneza watu humu mtani wa kubita tu kwa sababu wamekosa ma- malezi ya wazazi tu wengine tumepata bahati tumeweza ku uh, namna tulivyo uh, lakini tungeweza kuwa chochote na ni kwa sababu tuya yali mazingira ambayo tulikulia tu, tu mimi hakuna mtu alikuwa ananiuliza kama nimeenda shule au majias Yani, ka najiliando ili manajifanyi mwenyewe naenda mwenyewe es hakuna mtu alikuwa ananiuliza umepata ngapi shule darasani umepata ngapi ili eh, yn yani, lakini kuhakikisha kwamba hakuna hatua ambayo tumeachana yes. Now, coming to an end to our podcast, uh, you wanted to get into politics because you wanted to help people because of your background too. Now, why did you feel the need to do this and how is it going about? And also, when it comes to music and also politics, what legacy do you want to leave behind? Uh, saidawtama ambavyo nilijibu wakati tunaongelea kuhusiana na namna nilivyoingia kwenye hata <laughs> kwenye mziki mi myi tna niambiweamban anaanza imbowake wa kwanzanikikaaene naskiliza nyimbo zilizoko redioni kabla sijatoka na mbona awa wote mi nawaweza yani, you know, you know yeah? ni kama mnavyocheza mpira unaona watu wanacheza viango vyao vidogo ukiingia wee unakuwa ga ndo mimi nilivyokuwa naona sasa uh, yale ambayo tulikubaliana wakati wa tunataka kuingia kwenye kwamba mimi I had a miongonimwa vitu tulivyokuwa tuna amini ni vitu hivi navyotaka nda kuwafanyiawat naweza kuvifanya yes, na tunasaidia watu kwa kasi nzuri sanana uh, shukrani nyingi kwa mweshimiwa raisi tena tumekuwa na serikali sikivu mno na sisi kama wabunge kazi yetu imekuwa rahisi kwa sababu yale yote ambayo tunaenda kuyasema kuhusiana na matatizo ya wananchi wetu yanafanyiwa kazi hapo hapo na yote ni kwa sababu ya maono ya mweshimiwa rais yameamua kwamba ili ndao anataka liwe hivi kwa hivyo nimepata bahati kwamba nimeingia kwenye wakati mzuri lakini nami nikimbelembele mi napaki mabasi sana kwenye ofisi za watu yni pale tamisemi kama mi naitaka shule nitaenda kukaa pale nitashinda siku nzima na itakuwa tu Maona. kwa hivyo, kwa hivyo uh, na kwa sababu wamewezeshwa na mweshimiwa rahisi basi wanaweza kudeliva uh, kwa hivyo kazi ambayo tumeomba kwa wananchi tunaifanya kwa nguvu nyingi sana pengine siyo yote ambayo tulikuwa tumeyasema tutakuwa tutakua tume, tume, tunayatekelezameshatekelezeka lakini tuko na dhamira inaonekana na wananchi wanaojua hilo dhamira ni ya dhati na ambayo yamefanywa yamefanywa sana kwa kipindi hiki na yale ambayo hayajafanywa unayoona kabisa kwamba bwana kuna mahali tunaenda hatutakuwa hapa tuo nitakupa mfano mmoja palimeza uikuwa na matatizo mawili makubwa zaidi kwanza maji palimuheza mjini sehemu yote ni vi, ina vijini, ngawu, na vijiji kwa hiyo kuna matatizo lakini angalau sehemu nyingine unaweza kuchinba vsimn sasa pale palimeza mjini mji ulitengenezwa ukiwa na watu eln da beo tha kwaiokokawanaka mji sasa hivi mji una 0 idadi iliyokuwa kipindi hicho lakini mfumo wa maji uko vilevile vile. kwa hivyo kuna tatizo kubwa la maji kwao ili likawa tatizo la kwanza lakini pili muheza iko sehemu mbil kuna muheza ihibonde chini huku lakini kuna muheza mlimani kule amani hii barabara ya kutoka mueza mpaka amani ilikuwa mbaya kwa miaka mona so uh, kuanzia 2015 mpaka 20 uh, mwheshimiwa aliokuwa mbunge pale mzeadadi akapambana ukapatikana mpaka mkandarasi na nili sasa mbinde inakuja kwenye kuhakikisha barabara inaendelea wakawa wameanza kutengeneza pale kilomita s za kwanza ai teomta ngapi kaziyangu kwanza kuabasi ni shida ya barabara sasa hivi barabara imefika kilometa 14 imeshajengwa na tunapoendelea barabara ina jumla kilomita 38 tutaimaliza u no? lakini ukienda kule jua mana hivi wakati ndo lilikuwa tatizo la kwanza hawalisemi hawa tena tatizo hilo akomia tunataka kituo cha afya misalai tunataka ambulance tunataka sijui nini vitu vyote shule hapa watoto nadaali shule apa isima maji anatoka maiashaaaasaiiamiamweshima rais yakuakikisha barabara ile na inakamilika na sisi vimbelembele kwenda kupiga kelele kuhakikisha kwamba barabara inakuja imeonekana na wananchi kabisa kwa mioyo meupe wameamua kudili na matatizo mengine hili wanajua limesha kama ambavyo nimesema kuna mradi wa wahindi wa maji maiwa wahindi ule ambao sisi muheza pekeetu tunapata bilioni 0 kwa ajili ya kutekeleza mradi wa maji kwenye kata1moja ya majimbo makubwa kabisa kabisaakata sas mradi wanaona kabisa mabomba yameshaanza kuingizwa vifaa yani, vifaamiundombinu a maji ile meshaanza kufunguliwa na, na kadhalika ambao tunatoa maji kwenye mtopangani lenyewe linaenda kuwa historia tu lakini kila mtu analiona so uh, wakati mwingine kama navyosema matatizo yanakuwa hayajatatulika ya lakini dhamira ilivyo ya dhati na inaonekana kabisa kinachofanyika l wananchi wanajua kabisa kwamba bwana yale tuliyoahidiana kwamba huyu anataka ya kutusaidia yanafanyika na, ya kusema kweli so yeah, naifanya kazi ya kusaidia wananchi kama tulivyosema tunataka kufanya kwa nguvu nyingi na yale ambayo yako ndo ne uwezo wa kibinadamu ni wahakikishie yatafanyika tu ilomoja kwenye alama ambazo nataka kuacha kama ambavyo nimesema narudia mara nyingi mimi nataka kuachwa alama kama somo ama kama mwalimu mi nataka kuwafundisha watakaubaki nyuma yangu kwamba vitu vinawezekana Uh, nakumbuka eniambia jambo la mtu kutoka kwenye sanaa akaenda kbung kenda kawaziimalijawai kutokea not, just, not na sasahi lakini limeshatokea kua mwinginei ktu ikikinawezekana ufayiazo uua na mtu nyuma ambaye anaaminiunaweza ukaenda a mahakamani for years, na ukashinda right? akuwa na mtu ambaye anaamini kwamba sheria inaweza ikabadilika kwa sababu wewe shauri lako limeonekana lina make sense na uh, sheria ilikuwa imeacha kuna upenya hapa a ana mtu anaweza kujua ama unaweza kwenda ukakomana kosota kukaja sheria sijui A badala ya kosota kuanza kukusanya na kugawa mirabaha We did that. Yani, fingi fingine, na vitu vingi vingine sheria kadhaa zinabadilika kwa ajili ya yale ambayo tunayafanya tunajaribu kueleza ku, tunajaribu kuyaacha hizo ndio ambazo mimi nataka kuacha a nataka niwe somo nataka nibaki kama mwalimu hata siku ambao nitaondoka duniani kwasababu sitaishi milele mwheshimiwa Thank you very much for joining us we know you have a very busy schedule but you made time for us and we appreciate I personally I learned a lot of stuff I know also uh, you did too and I know the person that you're watching you have learned don't re- no regrets he has made it he we in our terms we say he has made his he's making his own destiny he has made his own destiny and he has found his path and I have taken a lot of that I have taken a lot of things because he came, we say from rags to riches because for him everything's against him he grew up without a father he was mentoring himself as he was saying he made sure that he made it out and by the grace of god he did now uh, we want to end the episode here but before we do we want to give a big shout out to black concepts group for letting us use their boardroom as you know we also have an episode with breva make sure you guys click the link to go watch it like comment now subscribe uh, hamis mwinijuma mwanefe mbunge wa meheza na naibu waziri wa utamaduni sanaa na michezo nawaomba msiache kuen kulike na kusubscribe na