Hi are you an entrepreneur do you take financial risks in the hope of profiting off of them have you tried and yet failed or have you succeeded well welcome this is the space for you we are enterprise podcast we tap into everything entrepreneurship and through this platform aim to highlight experiences from various entrepreneurs who will share with us their journeys Illustrating challenges, showing how entrepreneurs grab opportunities and use what's frugal to them. Stay around for a dose of valid practical lessons across all stages of business from experts aiming to teach us skills that can be used to start and grow our own businesses. So, let's talk entrepreneurship. Join us today as we unravel the topic with I, Mike, or in some sectors known as Mr. Flavor. Alongside the co founder of this Enterpriser podcast, Mr. Musta Sango, alongside his other co founder, Kai Molel. Karibu. Welcome and thank you for choosing Enterpriser Podcast. Karibu ni sana, when studio, ni wageni wangu Wawili the ladyes first kai molel sheis an entrepreneur pia ni a communications person uh, kwenye digitaly and also here in the studio i have the founder oft roke company na pia radio mtandaoni ambayo inajulikana kama poresha radio bwanamusa sango al right so after that intro uh, naona twanza na, na bwanamusa labda ongetweleza kwakifupi to stori yako kwamba ulianza vipia so i uh, mimi bana nimeanza biashara tangu niko shoolnimemaliza pr schol nilikuwa namsaidia sana mama angu alikuwa naan au wanaita mgahawa au hata mamantilio ukipenda yes, w alikuwa na tabia um, ukimaliza shule unajua hapa tanzania ukiwa unasubiri kuendaal mm. unakaaw alikuwa amenihitaji niweze kumsaidia e kwenye kazi yake naakanipa ambao a a ua uwez wakukusanya hata shilingi elfu au elfumoja miatano sometimes thatime naongelea mwaka l1997997 mm-hmm. kwahio hapo ndo nilianza kuona mimi uh, mwendo wangu wa kibiashara na nilimenagehuya biashara niliweza kuifanya kwa muda ambao nilipaswa kuifanya na niliweza kumnage kununua mye kutokana na, na, na, na, na kile kipato nilikuwa napata baada yaapo nafanya mambo ya sign unajua sign writing, yeah. so, nikimaliza ile biashara kule na, nikirudi mtaani kuna watu wanaviduka vidogo vidogo hivyo vidogohataa kuandika majina kwenye maduka yao kwa hiyo uh, nilianza kupata idea ya kufanya biashara nikiwa yani kwenye umri huo mdogo hivyo yani, eh, standard seven, darasa la sab mm. nimeanza kupata hiyo na mama ambaye hana darasa hata limoj yani, asa la iaiziahnihzo e lakini alikuwa anaweza kuona umuhimu wa mimi kuona biashara yake anaendaje na akanipa kitengo hiv aliona muhimu au ni tu kwamba alihitaji ali msaidiziwazazi yes. so, uh, wa yeah. afrika kwamba mtoto kasharudi kutoka shuleni onwewe ulichukulia viiwe mii nilichukulia anataka kunisaidia mm. sikujua kama alikuwa anahitaji hitaji msaada kwasabbu wafanyakazi wengine walikuwepo kulikuwa na watu ambao wanamsaidia lakini na namii pia nilikuwepo lakini pia mimi ina ndugu zangu wengine sikuona ambaye aliweza kufanya hivyo kama mimi naona kama nilipata tu hiyo bahati au okay. ye aliona labda mimi napenda sawasawa so, so. yeah. na mahesabu ulikuwa unajua yeah. au kuna wakati ulikua una bugi mpaka mama akiona bana huu mtoto akapoteza hela tiasi fulani sijui kendele <laughs> na hi biasharacha <laughs> ajabu hii alikuwa ana tim na wewe kwelianakuachia yes. uta... anakuachia utaweza kununua sukari ilikuwa inahitajika tu ni sukari tangawizi Bas kwa hiyo ilikuwa ni vitu hivyo utaenda tu asubuhi utasaidia shughuli zingine zile kama ni utawasaidia watu kuchota maji kama mtasafisha na nini alafu baadaye utaweka chai yako sa mm. uh, unaju sasa ile chai mimi linajua baada ya saa nne mm. chai nakuwa tena amna ishu nakuwa na mambo ya vyakula na nini right. so alikuwa anaweza kukulzi kifikata saa tano hivi ah, nenda kacheze umeelewa mm-hmm. so mimi nilivyokuwa naenda kucheza kwo nikatna nika in ya kuchoray e, yani kuchora, nadhani yeah, na kwa sababu shule nilikuwa napenda kuchora unajua hdi leo watuwenginetunakutaasa bado unachorachoraaya mm-hmm. so, so, kuchora nikiona matangazo kwenye kv za vitabu zile eh, kwenye hizi za mbalimbali nikionanaziudia ulikuwa na, na, na jirani ambaye anafanya sitsomi right. ikwa npenda ku ale u akiondo aamta ulika na kubwa sana naa zamani seli nyingi mm-hmm. kwenye zile l zanyuma wanaandika maandishi e, a kama ayuoha mii asaono usiumbe usifanyaje unashika hi nahik ne pesa ni ya kwako mama hata kuuliza ha sumoa snunue chakula cha nyumbani a yakwako ya mee anaua mepunguza mzigoutanunua viatu mwenyewe utanunua nguo mwenyewe na vitu kama okay. hiotukirudi uh, tunaendelea na stori yake ya msa f touniversimbao uh, lipata kenye universit na hiyo akili pia ya ujasilia mali thapenei a b ae e of going to high school and then college in Anini, i so Badlikas. We're back in just a bit. Enterprise. Enterprise. Enterprise. Enterprise, a podcast. Reaches on the following platforms. Boresha.online, AudioMac, Spotify, Boomplay, at Enterprise, a podcast, and our social media sites, at study, spelled S-T-A-D-I, and at Boresha Radio. Asante sana, kamo junga sasa Thanks for listening to our flagship show here, uh, known as Enterpriser Podcast. I got my guests here, Mr. Musa Sango and Miss Kai Molel. I thought tunganza na dada kwanza, lakini, we flipped the coin. Wanome um, kashinda na tunandele nai. ambao alikuwa anatueleza hapo awali kwamba alianza mambo ya mujasiliamali yes, mapema sana tasto mama kwa hiyo wakati una, unakuwa yeah. uh, ishu uh, za kwa mfanokodi uh, kulipa kodi ya nyumba au adya shule aikuwepo mm. uh, bahati nzuri mm. naa kwenye nyumba ya kampuni lakinis okay, right. wenye nyumba yake ambayo mzee alianza kuijenga likuwa yee mwenyewe akajitahidi kwao tumekaa nyumba bila kuwaza rent na nini fees hizo ni siri zake kusima ukweli namna mtu ambaye na, anakosa changamoto za kulipaaaalikusema niliwaikumazima huyu mtu uh-huh. ada, ni kwa ajili ya kwakosana kwa kwa kwa kwa yeah. aliwai kunisaidia kupeleka wewe shule vitu kama hivyo ameshawai kuniambia uh-huh. yeah. Let's fast toto musa anakua anakua nakuwa uh, isu ya kwenda universiy ilikuwaje ei uli, ulifaulu uli yeah. na bado ulikuwa na hizo akili za uh, ujasiliamali au ulishabadilika kidogo kwambamii ah, sijawai kubadilika yn yani, mimi tangu nipo college, nipo mm. zote miiilikua najiona tumii najiajiri mwenyewe nahizo talent ambazo nikuwa nazo liwa mm-hmm. ni naenda nazo lafu unajua sasa nyumbani amna iyo pesa ya kukupa emane za kutoshai soch so mimi mfano nilivyokuwa sol mm. kwenye n naenda barbshop nanyoamyselia ah. yani, naweza kushe vizuri yani wow. Mi, yeah, unapata hela ambayo na kununulia mandazi Kama kabisa anajulikanaya yni kifikan jamaa wanakutafuta uledogo aogoana washe nanni misimbi yani kitu ambacho nakumbuka mama angu amenunuliaa ye yani like, mm. darasa la sit yeah, akii nakuwa mimi mwenyee natengeneza hizo hela ndogondogo kama ama yokufanya kazi kwenye bkwenye hayayoteaio wewe kamamtoto wake i sio ee ndugu ia unaskia wakijahuyu ah, mtoto anafanya vizuriawanakusifia a kitu kiuri m lia sibwetekiah yani mm. iisifa ataa ifane viuri aidi siu menielewa yani mm-hmm. kama mtu kisnataka nifanye vizuriailikuwa siwezi kukais kao ulikuwa unauliza kama hiyo safari yangu ya ujasiria ya mali so hivo ndilivyokua kwamba hata shuleni nilikuwa nafanya hizo kazi ndogondogo za kuweza kunipatia pesacuyo tlndinda eneioenda imeiwa maa wkwanza maamoa oe m o wamaa ufaywakati yeah. tunakua kama watoto yeah. uh, nikawaida kwamba kuna watu ambao tunawaangalia uh, mm. kwa kiingereza mtu mm. ambao nikimwona hivi nasema ah, nigependa niwe kama huyu weweiuiewenye ia namwona sana huyo wanowangu mbakunisaidia Uh, kwenye naona kwasababu na yee sikuwa naangalia kama talent yake au a the way, anaweza kua familia yake kwamba n watoto wanasoma vizuri ya, ana, ana maisha mazuri o so, iwat noloma esileile ni mtu ambaye nikua namwangalia akawa na nikafanya naye urafiki wa karibu akawa mtu fulani flani muda mrefu na amia ata ya mambo ya ujasiriamali mm. mimi kwa sababu nilikuwa na, na dream kujiajiri mara zote alikuwa ananirudisha no, no, no, no. unatakiwa ukafanye kazi sehemu experience nikawa ah, kama ananirudisha nyuma lakini baadae nilimsikiliza na ilikuwa nzuri zaidi akaniambia wewe tafuta sehemu mm. ukafanye kazi hata bure mimi ntakutumia nauli kma yuro mia tano hivkipindi eh, eh, kile lio kama laki saba maana shilingi bado ilikuwe na nguvunzizob yes, ni nyingi yeah, akasema hii wewe kwa ajili ya kwenda kazini naojarukwa na akili kwamba bana hapa nikajimrudisha na wanawake mimi <laughs> pombe kali sijui ninitutarudi kwako t yale ambao wametuambia kwamba youaebhnaboreshad takuliza ulifikaje mpaka hapo but for now kasababu sitaki dada wetu hapo azeeke <laughs> uh, naomba atleast yee pia apate nafasi kidogo atueleze kwamba yeye pia safari yake ilianza vipi na alipitia nini na nini Enterprise. Enterprise. Enterprise. Enterpriser Enterprise, Podcast. Reach us on the following platforms Boresha.online, Audiomac, Spotify, Boomplay, at Enterpriser Podcast, and our social media sites at Study, spelled S T A D I, and at Boresha Radio. We're <laughs> uh, the is on your side, uh, the ball is on your court. Entertain us, kidogo, now your story. <laughs> Uh, stori yangu iko tofauti kidogo ne, musa so nimeanza ujasiria mali miaka kumi iliyopita rasmi rasmi eh, eh, lakini na, nikiangalia nyuma nadhani nimeanza muda zaidi so, sasa siwezi kukumbuka zaidi nikiwa mdogo kabisanz <laughs> nikiwa mdogo kabisa so i have always wanted to participate in initiatives mimi ni -hmm. mtu wa mambo ukiingia kwenye group sijuu kujitolea kuimba nipo kwenye uongozi wa debate nipo Uhu niilivyokuwa hi uh, uh, mm. right. so vitu vya, hivi uh, vyaati yes no najua kwamba inaitwaii so sikuwa na jina hilo mm -hmm. lakini sasahivi unajua kamba hata ule ulikuwa ni jinsi ya, ku, ya kusaidia jamii lakini pia unatengeneza Uh, unatengeneza opportunities on your sie sopia no. ishu ya kuandamana upobatika ah, <laughs> <laughs> lakin f fo 10 years ago mm. nilikuwa chuo and I, for the first time i sared thinking ok so i can make money through you know, thes iniatives mm -hmm. so this time its different because najifikiria mimi anwa so kulikuwa na mtu ame, anamaliza chuo alikuwa uh, na kibanda nje gatili pembeniflanih na kibanda cha chips sokwa chuo kwa, kuna zile strategic places yaani ukiwa na biashara hapo mm. ni rahisi kupata wateja so nami nilibatika kupata hiyo biashara imekaa nje tu ya kibanda cha cha chuo aonikai kwamtu yote mjasiria mali fanya biashara nauiahaaanaaa vitu vingi sana kwa hongu, mimi it was money ni anauju wnu m kikubwai biashara ambao namzunguko mkubwa sana kwahio ujui kutofautisha kati ya mtaji nafaidaituigiijuaiilikuwa ikitu kipya kwangu wao yes, ulijifunza kwa, so, kwa huyo mtu fulani huyomba nas uh, no, no, no, no. nilichukua biashara kwakeukimauchuualinunua so, uh, Nili biasharahizihelaulizipata kwa <laughs> wapiso okay, chuo kuna kitu kinaitwa bom kwahvo unapewa ambayo unatakiwa utumie kwenye vitu vidogo vidogo kwangu hmm. mimi I had, uh, ilikuwa ni niongeza kwahivyo niikawa naitumia kujaribu vitu mbalimbali hebu mbali. tuambie hiyo biashara ulinulia uli kwenye kiasigani ah, so kwa sababu mm. ilikuwa ni yani kidogo kidogo kwahio leo anakwambia bwana unatakiwa ulipia aya masufuria kwao mm -hmm. unatoai kidogo ah, waolika we enye yes, yes. gunia la viazi ni hivi haikuwa fomo kwamba biashara yangu unanunua kwa shilingi fulani like na hakuna isu ambayo mlisainisha makatasinahapana so hivyo ni vitu nimejifunza baadaye kwamba kwenye hivi makubaliano na niniw again as i said mm. kwamba ni vitu najifunza huku naendelea na, na, na, na jani yako ya biashar huyo jamaa hakukugeukia ha, hukhpahapana no ha, ha, ha, ha, so, aliyenigeuka o ni wale wauzaji wa <laughs> <Aha. laughs> well, yes. kwamba huyu nani huyuwe uh, no. naniatujakuzoea anawanasema nini hile unajenga nyumba mbili kwa nyumba moja kwa hivyo lilikuwa anafanya biashara yangu ndani ya biashara yakeh ziko kwako kwa, lakini yeye ana biashara yake kabisa hapo inaendeleak okay, qkthenepeeu yeah. in yes. changamoto okay so Chakwanza, as I told you I had initiative. so by then I was the secretary of the student board so I didn't want people to know it's my business because you know now it's a conflict of interest that's the first thing. thing you conflict of interest I don't know I didn't want to be, I was not comfortable mm. so uh, the first uh, lesson I think it was easier to fail because the Yani right. ikuwa sina chakupoteza ela nilikuwa natumia ya kupewa ambao sahivi naangaika kuilipalakii <laughs> <laughs> cha pili ni kwamba nilikuwa haijulikani kwa hiyo kuna ile hauhisiunadaiwa chochote hata ikikufa aina shidawa yeah. okay. hio hii siri ulificha vipi kwamba una biashara lakini utandomaana so nikam nika kwahivyo yeye mm. ndo anazungusha siku nzima unaenda jioni unafanya mahesabu kwa hivyo nilivyopewa kale ka crash kawanilienunua kwake alikuwa mm. tu ameniambia kwamba at least gunia moja linatengeneza hivi mafuta ya hivi yanamaliza yana mpaka hapa na nini kwaiyo kulikuwa kunay lakini jioni ukija unafunga mahesabu kesho ni siku nyingine so fothan Again, I learned some few things. It was very brief, by the way. And he, I felt fast, yeah, very fast. So people come and see ni like <laughs> because then you learn through it all. Learning kamaka trial and error. So I think of it in my head, kamaka scientific experiment that I've tried. I've learned to move. Moving is the word actually. The the Q word right there. Yeah. How long did that business last you? At best six months. Six months. Yes. So it's about yeah, six months. Okay, sonw kaknoieitabotutasoasmsa yes, now i now we both like sthinoisth aoand ilike mama naniambia tangu nikiwa mdogo kuangaanga Kupo ambao ni kawaida wa, wa, ya, ya watoto yes. so, wakike youlike being dely yeah. s so, kama watoto wakiume kwamba vrugu kila sehemu matope nini ae desoitokeapoinaonekanaje nania Into Which, the, the, the, the, the design. So it was more of a clothing business. Mm-hmm. I'd started, I had sketched some things and then I made for myself and my then quote unquote friend. Uh, and so we were studying at the same Chuo Nadarasa. So yeah, we, like I turned them into like nice kitenge designs. Sorry, uh, which is very strange. Uh, the greatest buyers of clothes are women. I think now, I think because the options for men then were very. Um, yeah. limited olimitedh oh, uh, hey, alafu given my i, I told you kuusu ki timing so they were supposedto becase well, ther was sot of like mandatory quamba iwa certain type mm -hmm. and they didn't and they, they thought it was cool by then was cool and so i started the business uh, now i know it'sa and i loved it yani yeah, i was paka nakumbusha soyooethesemgesitheeueae oototheewamaheinininginayakinaulikanawanwakitaawanaenda kwa Uh, so and so. So, not Kai, but the brand. The brand. Yeah. I'm bound quite, I the was nature. coming to that. What was the name of the brand? Malkia Collection. Malkia Collection. Najina was this birthed from what idea? Uh, my home name is Queen. So, uh-huh. yeah. See? Now we're getting somewhere. <laughs> All right. Yeah. So, I, I run the business. Uh, I was very fortunate uh, because you know, ni metoka kwenye background ya mitanda na nini. So from uh, is when I started the business page. For what now, you know, um, it's a thing now. But you're still in college. I was still in college, okay. second year. So I I did that for uh, the next two years of my university. Mm-hmm. Uh, and university on the nini you're majoring in nini? Uh, software engineering. Software engineering. Yeah. Why the well, difference? I mean, seriously, I'm being niko nyumbani nakusklisha na na na same au <laughs> ali software engineering. Taylor and clothing <laughs> <laughs> anini. I know I know and, and I think now it, that maybe comes from the quote-unquote initiatives that I've always been doing so I always like to do something on the side uh-huh. to fuel my design and my passion or, and and that helps me so I've I don't remember any point of my life so I'll be in school I'll chair a certain committee I'll be the leader of so and so and that like drives me mm. and so I have that this compartment this okay. compartment yeah. if you just tuned in this is Enterprise uh, podcast stay with us as we will continue talking to Kai Molel about her journey as an entrepreneur Enterprise. Enterprise. Enterprise. Enterprise. Enterprise. Enterprise, a podcast reaches on the following platforms. Boresha.online, AudioMac, Spotify, Boomplay, at Enterprise, a podcast, and our social media sites at study, spelled S-T-A-D-I, and at Boresha Radio. Thank you for choosing to listen to us here at uh, Enterprise, a podcast. My guest is... Mr. Musa Sango and also Kaimulel. I'm the host. You can just call me Mike. And we left you off, Kai, there mm-hmm. at uh, 2012, where you had just almost finished two years. You did get your degree in uh, software engineering. Yes, I did. Is it Thank a degree? Kwa is it a, a, a useless degree? <laughs> no, no, no. It's not. It's, it's not. I think it provided me a foundation. By way we imenisogeza mpaka nashkuru nilicho kisoma. imekusogeza kivipi au labda ukisema tu kwamba kai ivi ulisomawapnai unaioi the opotiy ringawoamb ihaveaderee in otarenieeripithin <laughs> uh, engineering for anyone whodid um, maybe programingthey mm. uh, know theimpotnce it brings in critial thinkin prolem right. solvinagn uh, design uh, mm. taking things from ze to something in, innovatins so, uh, and of ous uh, what imesn n diialsime toiaawazai wajata kaisa wapi ambao ulisema bana hii mimi kama mimi kae nataka nifuatilie hii uh, kwenye njia za jasilia mali on aeioote okay so I had the privilege just after university so that's when my business was starting to so the challenges are the maybe I'll talk about them later uh, so I had few challenges with the business and then you know I resorted into kwadiriwa now it it came back why am I saying it's fortunate? Mm. Because I participated on a, one of the competition back then mm. online again. So, uh, software? On, did, no, no, no. Online social media is very close to my hand yeah, because it, it has given me a lot of opportunities, and that was one of them. Right. So I participated on a challenge. Yeah, the late Reginald Mengi. Uh-huh. Yes, and we had a privilege of meeting him. We said hello, Nini. And to me back then that was so exciting. Uh, I, mean, I thought that was it. And while we're talking, he says, Okay, Uko Uko unafanya nini? and I say, Ah he asked some questions and then I say it's okay. Are you interested in working with us when you're done? Mm. It's like i can't say no so he says um, you don't say no to him d- you don't say no to him you're actually lucky that you've met him you, you're feeling honored so he says okay uh, when you're done with school come to our office and you know reintroduce yourself and so on so uh, you can imagine i ran to, to, to that and uh, i think now i believe kwamba ni kama ujasiriamali ulikuwa unanifata kwa nyuma kwa sababu really? kazi ya kwanza kupewa mm. ikiwa uh, nimeingia tu kwenye ofisi ilikuwa ni kusimamia kucdate npensichalenge uh, so uh, forthose whormembe ilikuwa inaitwat anwhat h wanapatikana washindi kumi mm. ambao wametoawazuri wa la biashara mm -hmm. alafu kutokana na hapa wanapata mtaji mshindi wa kwanza wa pili na watatu na wengine wote wana, wanapewa kama uh, ehunde ofnpuito theanoe thing niliona ommon katika wote ni kwamba theeooo a lakini utaona tu kuna mahali anasema jamani mimi nashindwa hapa nashindwa hapa nashindwa hapa mm -hmm. na vitu hivyo ni vitu ambavyo ukitoka tu pembeni unaona hey, una ni rahisi sana mtu kufahamu lakini aedothaao thao athaso with them a musa wasai kwamba yealipata mtu alie kwamba nenda kajifunze ladakaat alipata bahati yakuwa na mentor so mento wake ndo akamdirect kwamba nenda kafanye kazi kwanza kuna some silaa you can manage yourself how you can manage the the initiatives or businesses that you want to do what skills did kai uh, have to um, improve on negotiation skills right. business management organization skills team building and team build yeah, yeah so those we don't discipline discipline ya yeah, an structure an compliance an i learnd a lot sasa mimi nilipata bahati kama nilivyosema kwamba nilijifunza kwa kupitia stori nyingi za watu wailiokuwa wanachangamana nao wajasiria mali right kuna vitu nilivyoona viko m kwa hawa wajasiria mali mm-hmm. cha kwanza ni kwamba wote kuna changamoto walikuwa wanapitia eidha kuanza wazo lao wazo uzuri sana ila wanashindwa kuanza au ambao wanafanya wanashindwa kukuza hiyo biashara mm-hmm. kwa sababu kuna changamoto zinawapitia wanazozipitia au zinazowapitia na cha tatu ni kwamba hata katika kuangalia basi wale wachache ambao wameweza kukabiliana na hizo changamoto kushikilia yale mafanikio na kuendelea nayo so, somusa kwamba umepitia mapema sana fundisha mama kony biashara ya chai na pia ndio kwa naio akisema penzi kuchora na nini and then all about you to college uh thanks to your uncle as this is going on how did the idea of ruka company come about and forex uh, radio ah say Yeah. mitsoksvery okay, yes, yes, yes. long so as i said mimi sikuwa na dream ya kuajiriwa lakini ili ni lazimu kuajiriwa kuweza kujifunza as mymento amenishauri amen, amen lakini hata huo mda wote ambao nakuwa naajiriwa nakuwa pia nafanya frelanci mm -hmm. na, kwanzia my prope proper job kabisa ya kwanza ilikuwa ni uh, rahi design insu nilikuwa nafundishaaoge ambao nilienda fo iin yaai esin baada ya, ya kumaiza tu nikaeayaai w ifunshe o nilily palepale lakini majibu yao yalichukua mda mrefunikaacha mm. ia uh, uh, in hapa mjini to make it short my last job ilikuwa kwenye advertising agency mm -hmm. kwenye ile advertising agency nilikuwa nili, nilijifunza zaidi upande wa media mm -hmm. kasa pale kwenye media buing pale kwenye kudevelop concepts za hizi behavio change communication ou right. so much involved unaona kwayo pale sa nikawa nakutana na media na nini lakini pia nilikuwa yani story story ni nyingi sana pia niliwekwa huko switzerland kwenye wa, uh, ile w yeah, nilifanya kazi nukama bullei or teamile ambao kuna, kama kunaaninoaioi na nini aasi koo pia hapo kote nikwa nimedevelop sasa idea ya media analsoxiencna experience, experience na nini na hata pia kitu kingine kizuri ni last job as i mentione ilikuwa ni kampuni ndogo mm-hmm. ambayo unaweza nikaona kila kitu nyni yani, unaona ninaingia nye kwenye, kwenye mtings unaona mm. naingia kwenye, kwenye zile ooe you know? right. nanini hivo vitu vyoeiwa najifunzakumbe ah, kuna kitu kama kinaiwakuna itu kiaiw es nikasemanonikaacha kazi ikawa kamaakwanza kuna project ambayo nilipata inaitwa boresha biashara fanya na rafiki yangu anaitwa rho yeye ndo alikuwa ambaye ameandika huo mradi kwlikwa nao mkononi akawa anatafuta patn wa kufanya naye hiyo kazi so akaniaproach tulivyoanza wote kund like tukaiendeleza tukaiendeleza baadae yeye akawa na ntest zaidi na kitu kingine na mimi nikawa nime intrest zaidi Media, we'll come back with last words. If you're just checking in, tuning in now, you've missed quite a bit from our two wonderful guests here. Mr. Musa Sango, he is the founder of Ruka Company and also Boresha Radio. He's given us a brief rundown of what he went through to where he's reached now. We also have with us Kai Molel, she's a digital media person. Very well known, I have to say, but also she's an entrepreneur in true fashion because she started off in college where she actually bought off somebody's business. Before we get back to her, Trendelin, I'm, so, I'm so, bro, is Boresha under Ruka? I'm a Ruka under Boresha. Yeah. Just give us an idea. An yeah. idea. Uh, wakati tunafanya hii uh, boresha biashara ilikuwa chini yainaitwayono alikueoambaye anaitwa a kitochauna yaana sio acha tutafanya tu boresha biashara au vipi iwaawsiwezi like, ah, nyingine kama sina hiyo nilifungua kampaonawao right. ni ilifungua hiyona uh, uzurialiiamini sanaasemaasaau amefanyahi ah, okay, kwa muda mrefu ii ua ilaboesa ashara kwa sababu pia naileilikua nawao tulivyoanza uh, I was quite lk kapital ilikuwepo baadaye changamoto zikawa zinaanza kuja mfano mm. sasa si unaona tuna projet moja tu ambayo ni boresha biashara lakini kampuni kuendesha auhitaji projet moja unahitaji project nyingi sasa mimi bado sina ule uzoefu wa kuew ule uzoefu wa kulob unajua yeah kwa hiyo changamoto sasa ni hizo nimekuambia kama ku najua swktaanaa una kampunnasajii aitwa am auweufana nfaa nn fa nyingi tunazofanya wanafanya sana advertising agencs ambao wao tayari wana advertising advertisiagenc na uwezo mkubwa kwa muda mrefu zina experience kupata kazi kwao ni rahisi kwetu ilikuwa ni changamoto hmm. yeah kwa hiyo tumeendelea tumeendelea boresha ikaja nikasema ok kwa sababu tuwa tunatengeniza vipindi vya radio hivi vipindi tutavipeleka wapi mm-hmm. ya na mimi kwenye uzoefu wetu wakati tunatengeneza vile ambavyo vilikuwa funded vilikuwa vina hela ya kununua airtim right. kama mfano kwenye hizo uh, community radio yuko mikoani na nini ilikuwa rahisi tuna pesa tunanunua lakini sasa hiyo pesa hakuna what can we do wazo la kwanza likaja uanzishe redio yetu ambao ita na vile vipindi ambavyo sisi tunatengeneza mm-hmm. Kwa sabu ni right. na hizi redio nyingi izi hazijalishi mm. kama niwala niw nikafatilia jinsi ya kuanzisha redio ya fm lakini niliona ni ngumu sana niliambiwa kwanza pale peke yake ni do 20 <laughs> aaw aasma i taa ikamweleea nanini akabakaseeinm io ai sii ukaeutegenee akwetu ii tusionahiyo changamoto kwa a tutaautaokelewa ikn hapo kwenye online doadi leo unaona iko iyo boresha uh, radio na, na nikukumbushe tu watu wengi hawakuamini kama tunaweza tukasurvive hata kwa mwaka mmoja mw. kila mtu alika nasema wewe hiyo idia mm. gani uwezi huwezi kuwa tofauti vitu vinauza umbea bro umbea ndo mm. unauza ei no kwahio ilikuwa tuna hiyo changamoto pia ya kuto Enterprise Enterprise Enterprise Enterprise a podcast reaches on the following platforms Boresha.online, dot Audiomac, Spotify, Boomplay at Enterprise a podcast and our social media sites at study spelled S T A D I and at Boresha Radio. <music> Okay, we're back, and uh, we're almost actually winding it down here. I'm so sad to say that, but it's been really a wonderful journey from uh, these two people here. I've learned a lot. I hope you have as well. Here on Enterprise a Podcast with me, Mike, alongside Musa Sango and Kaimulel, Kai. Yes. wa well, ulikutana na marehemu mzee mengi ndiodakija unafurahi kwamba unaendelea kujifunza mm. kwamba unahiyo nafasi ya kukutanana lakini sasahivi naangalia nyumba kwamba alikuwa pia ananifundisha so mm. sasahivi nikiulizwa moja kati ya mentoe wangu ntamtajawenye baahi yaitundo nikajua abau menta wangu kwa sababu sauti yake inani, ilikuwa inaniongoza kwenye maamuzi mengi mm-hmm. baada ya kukutana naye wengine soi have al an how navyofanya kwenye i ninafanya kwenye aa kwayo kuna watu wanaonisaidia kwenye hujijua you know, um, se zaidi mm -hmm. a kutambua uwezo wangu kufanya zaidi uh, naea uh, be a right. anthe kuna mbao wananiongoza anaonifundisha kwenye upande wa uongozi mm -hmm. so yes. lakini pia na wengine kwasabbu mimi namnaampuni Coordinate, to administrate projects, kwa I na itadhibia leadership skills, and then kunaweza wadumu ambao na kwenye other areas. of my pande wa career balance na motherhood. Okay, dear, listen to one thing you don't know. Um, ni kwamba this particular podcast, Enterprise Podcast, is actually an initiative by kai Mulel herself. Kwa maneno machache too. Maybe you should let us know tell us uh, why uh, you decided to come up with this podcast and what you hope to achieve with it the uh, end goal the this uh, initiative uh, enterpriser podcast ni wa a mother in um, initiative in study study as in Kiswahili, Ujuzi. kamba. katika vyote nilivyoona ni changamoto kubwa ambayo tunaweza tukaanza nayo ambayo inaweza ikafikika kirahisi ni kutoa ujuzi kwa ajili ya wajasiria mali jinsi ya kuanza kuuza na kuendesha biashara zao And so, idea behaind ni kutafuta jinsi gani ambako tunaweza tukanyanyuka pamoja tukashikana mikono pamoja kwa kupitia peer to n so we unaweza ukawa najua kitu mike ambacho mesijua o sasa okay. hivi tumeongea na kakamusa umeona vitu vingi ambavyo wametufundisha tu kwa kupitia Sana. story yake so ni sort of kutengeneza omnit ya wajasiria mali ambayo inasaidiana lakini pia mara kwa mara kualika watu hata kutoka nje ambao watatufundisha ambao watatufundisha kwambafan fafangejifuna mojambilitau kusadm ni kwamba baada ya kuskiliza hi au baada ya ku enye ambazo zinafanyika na amajasmatatoa Aa, katika kwenye kufanya kuanzisha idea yake basi itamrahisishia katika kuendesha biashara yake basi itaaelet ita kwenye, kwenye shughuli zake za kila siku lakini pia hata kwenye mafanikio yake kwamba ataweza kuyapata lakini pia kuyaminte kwa sababu tumeona kwamba biashara nyingi zinaanzishwa zinafanikiwa lakini mtu kwa kipindi kichache anakapale kac nahitajikalkn hapa nzpa sio mimi sio kama kai au sio kama kakamusa hapana mm-hmm. wote tunaweza kuungana kusemak okay, tuna shida hapa k okay, kwenye hapa nani anajua kama hamna mnayejua nani ambaye tunaweza tukamwalika akatufundisha hapa ili tusogee kwa pamoja aya huyo ni ka molel ambayo ana ndoto kwenda huko mbala mwezi <laughs> i think my biggest plea kila kwa kila mja ki a anayesikiliza au kwa kila kijana ambeye anatamani kujaribu ambeye anatamani kufanya jambo ni kwamba tuungane pamoja so tafadhali tufikie tuambie unapitia changamoto gani tuambie nini unatamani ujifunze nini unatamani tuongee nani unatamani umsikie historia yake na ikufundishe kitu gani just d just come to us kwa this is a community for all of us and our aim ni ku create something that we can all relate to that kan answer all of our questions or mostof our questions at least the mportant one ambazo mm. zitatusaidia kufanikiwa kwenye biashara kwa sababu kufanikiwa kwako nanisikiliza ni kufanikiwa kwetu wote asante sana kamulel we also have uh, musa sango here ambao amsure una maneno machache ya kufungia kipindi hiki waleo karibuy yeah, asante uh, sana flav uh, na asante sana kai kai amezungumzia karibu kila kitu kwa nini podcast uh, mara ya kwanza kai alivyonifata na kuwa na hiliwazo yani 100een io nikasema yes, kuna gap kubwa sana ukiangalia tu mimi historia yangu tu binafsi mm. nilikwambia nilikuwa na bahati nimeanza na p lakini ilivyoisha know, lakini kama labda ningepata wataalam wangeniambia before tunapoelekea mb changamoto mm. zingepungua zisingekuwa you know, t right. kama hivi tunajua tumepitia vipindi vigumu n Uh, nitikisiko ya kiuchumi ya dunia na tanzania tunajua uh, awamu ya tano ilikuwa ina lengo la kujenga nchi kwa nguvu mm. zote kwa hiyo pesa zote zilitoka kwa wananchi e, malengo yalikuwa tofauti sio tena upande wa mdia na nini lakini pia ikaja covid unaona hizi changamoto zote lakini kama tungekuwa tunakaa tunaongea vitu changamoto kama hizi jinsi gani ya kusaidiana ili kuweza kuzipunguza ingekuwa kitu kizuri sana kwa hiyo nasistiza sana wasikilizaji wote weze kutumia hii platform watumie hii nafasi kuweza kusikiliza masuala muhimu sana ya kusaidia uh, kwenye kukuza biashara zao na pia kupambana au ku, kupambana na changamoto ambazo zinaweza zikajitokeza kwenye biashara so uh, kama mike lengo letu kubwa ni kwamba wajasiria mali wajifunze I like that. And with that, I want to say thank you to both of you, the founder of this uh, podcast. Uh, that's Kai Molel but also entrepreneur uh, from way back. Uh, of course, also a digital media person. What is the other one? Communications. Communication for development. For development. Yes. And also thanks to Musa Sango, who's the CEO of uh, Ruka Company and also Boresha Radio. Uh, we will give you details of how you can contact us, and we should have another surprise guest here on, Enterpriser Podcast. on uh, Enterprise Podcast. Asante san. Enterprise. Enterprise. Enterprise. Enterpriser Podcast. Reaches on the following platforms. Boresha.online, AudioMac, Spotify, Boomplay, at Enterprise Podcast, and our social media sites, at study, spelled S-T-A-D-I, and at Boresha Radio.