cary na <laughs> La solution ala combe cuanzia tanzania naqtapo <coughs> <laughs> <laughs> <laughs> umodani kuna waili flani hivmemsikiza niki wa pili mkuwa wilaya ya kibaha baada ya u wilaya ya kisarawe umondani pia yuko mtu mzima jjo makini mwamba wa kaskazini memsikia pia jinako waraaaa lakini pia yu thmuuimuuni waevo ya juu yukopianansa uwendo muuni mwenyeweuni mwinginemana kunaalau kuna h wimbo nilikuwa nina historia nao kipindikilenini unajua weusi sio sasa hivi hawako juu lakini walikuwa wako juu n yani, mm. kila ngoma ambayo inatoka mm. ya weusi so. imesimama pale juu lakini sasa hivi tangu wikihii hapa iliopita nikisikia hingoma namwona mtu flani <laughs> smart <laughs> <laughs> ameenda shule menlewa ana uwezo mkubwa wa kufikiri kiakili menelewa yeah. namuona huyo yeah. eh, yani, hapo smart amumungoma wakati unakwenda huko nikukumbushe niliona yule nani ule wawape oƴena bale koƴakamia marékani wa rouse atai tolim tiwiata fieste tuli koanae a Yuko, yuko pia kwenye h ngomaenye n awatekikiwapili wakati anaimba kuna watu ametafiamuuni aini alikua ni muni anaefikiriaaimunianafanya maamuzi katika ngazi ya juu ya serikalimambo ya hatari sana kitu ambacho kimenifanya pia le, niitishe ni, ni, kikao kidogo hmm. cha dharura okay. kujadili taarifa za kushtusha okay. eh, kuhusu masuala muhimu lakini hmm. ah, ambayo yanahusu wauni hmm. umenelewa wauni hmm. sio wauni wauni ah, wauni ambao wameona fursa na ukaitumia wauni wenye tija naweza hmm. nikasema wauni ambao wana mchango katika maendeleo ya taifa hili hao ndo mimi wamenifanya niweze kuitisha Kau oh, okay. Good morning kwenye upande wa muziki oh, nasababisha yeah. za watu kuweza kupungua kula burudani kuweka mikono juu shida tukaziweka chini yeah. morning chinila yeah. <laughs> <laughs> <laughs> tutazungumza sana kuhusiana na vijana yeah. vijana ambao ni wahuni wahuni ambao wanatija wahuni ambao tunawatizama wahuni ambao tulikuwa tunaona hawa ni wahuni mm, lakini exactly. kumbe walikuwa wameona njia nyingine ya utofautiuwalikuwa walikuwa... na wanaendeleau mm. na watakuja mbao wataona magepu ambayo yapo katika jamii yetu mm. na kutafuta fursa katika hayo magepu kuweza kuisaidia jamii kujiletea maendeleo wao lakini kuiletea maendeleo jamii ambao mazo tuliwaona ni wahuni ambao tuliona kama wanachokifanya hiki ni kitu cha kihunihuni lakini mwisho wa siku wamekuja wakatoboa tutazungumza mm. zaidi na kaa naomba nijikite kabisa hapa kama mwenye kitiutaangazia nitaangazia <laughs> nitapembua na nitachambua kwa sababu mmoja kati ya mapito yangu uh, kufikia hapa yeah. nilishaambiwa mimi na nilishaitwa mimi muhuni na, na nilikatishwa tamaa sana kuambiwa kwamba redio unayoenda yamuni lakini sasa hivi ana, ana, ana, ameshikilia ajira za watu Aha. wengi sana na mdnawenzio tutakaa kwenye i kikao vizuri sana nipeni tu muda tule burudani tu ni nayoyote hadi du sare ƴeaho ninaso zote hadidu garejea do minuteeceninago ay hobtu kila moƴo yi ko sawa <laughs> byafmdo uh, hii mimi naitwa ti masud muhuni mwenyewe namba moja yuko hapa <laughs> niko na stan pia pamoja nadjdm walikuepo t pamoja na asubuhi ymapemayskuanzia s11 za asubuhi namba zetu za simu muhuni ambayo natusikiliza rn right oh, yeah. mwenye tija <laughs> uh, katika nchi yetu namba ya simu75995684 tuko liv tayari kupitiayoutbeder uh, anatazeg nakuona mm-hmm. richad kienga wakahama hongera sana kwa siku ya yaid ya hongera to tu muhamed kigwangala richard kirenga nakuona mara mbili mbili umetuma meseji yako yema mkazi wa kagonga kahama good morning to you id ilikuwa vizuri lakini lakininamshukuru mungu mm. uh, kwa sababu unajua uh, kila mtu ameipitia kivyake mm. s enelewa mm. uh, lakini tunasema yote kwa yote tunasema chochote kinachotokea kwa sababu mi na kumbukumbu -kumbu ya ya mwaka jana mm. yaani watu wanaamka asubuhi enda yeah. kusali mi napata taarifa za mzee unaona oh, yeah. yeah. yeah. kwa o maanayake ni kwamba nachomaanisha ni kwamba kwa, kwa sababu dunia inaenda kuna wanaozaliwa siku ya yan hizi sikukuu zetu maisha yetu ya kila siku kuna sikuyo kuna mtu anafurahi kuna siku, kuna, mtu fry, kuna, siku, kuna, mtu kuna siku mtu analia kuna kuna siku mtu anazaliwa kuna kuna kuna siku mtu anakufa na mtu anapata ajali kuna mtu anapata neema kwa hiyo kwa vyovyote kwa watu ambao wanaotusikiliza mi najua yeah. kuna mseto wa mambo ambayo yametokea lakini yote kwa yote yote ni maishahatuwezi kuchagua nini kikutokee lini of mimi bwana skuhuli kwa nzuri uh, yeah? eh, ilichagizwa na ushindi wa simba zidi yaidaaga shinwaa ya kuogeaijanwaea kumtia mtu feea imbani kwa baba myanwatu wazurd baba mkeau hawajewai uawatu Ah. wamenipa raha sanarahailtkaa iki kwa sababu wakati simba anashinda eh kama yanga <laughs> eh. kwa angefungwa gitafuta pakukaa unaona sasa watanzania kwa ujumla wao wamepata furaha nlewaaasaapasingalikarikalikuwasafi kwa simba kwanza sana bana bwana yani amna ya momenti kwa kwangu ilikuwa tamu mm. kama moment ya goli lanibareke kajua ah. kibanda vibandaumiza vile watu goli likifungwa mnashangilia katika rthm ya viazi <coublilaanoyimu> kuingia kwenye mafuta watu mafutawatu kakangahi kwenye bandauiza vunja salamabati kapigwa bingwa binga mtetezisauiki ilopita kapigwa bingwa wa nchi wiki hii kapigwa bingwa wa afrika bingwawaafrikaaa mleteni bingwa wa dunia tumalizane naye tu chelsea hektia atokeiofatia huko nigeria ambako wanasifika kwa soafrikana dunia vijana kutoka pale jangwani wahuni wahuni wauaa tunasema katika dakika maanake mnazia dakika ih za mwisho mwishole wakafanya mambo wa nilipata ni. wasiwasi kwa sababu kuna goli la kwanza nikaona kama kamaref anaanza kutaka kuitisha ake na tu tumetulianaueua vizuria wakati, wakati simba wanacheza uh, mi nilikuwa kigamboni ilikuwa ni idi ya kwanza eh? kwanzalikuwa eh, kigamboni sasa wakati inarudi mida flani ya kama saa eh, mbil inakaribia hapo hivo mblkama saa hapo hapowakati hmm. nafika pale kwenye roundabout ile mpya pale kwenda kigamboni y hmm. ambao napita darajani hmm. hmm. eh, nikakutana na wauni wenyewe <laughs> yaani hao wa timu ya pili hiyo ambao ikua pa yes waji -piki pikipiki wimbo <laughs> <laughs> kwenye pikipiki wote wote wachezaji wao labda walikwepa lakini askari nyuma no niwachee tule mbowaenye ikiikiwaeawaayoaaany na wenyewe wote hapo kwenye bodaboda mishkaki na jezi zao wauni <laughs> wanapunga mkono tv lakini wametandikwa <laughs> tutazungumza zaidi hapa ndani breakfast namba nimeshakutajia 759956840 moa burudani kutoka kwa dj the inationahidj dmi kampeni ya jiungishe na imbeju kutoka si bank foundation bado inaendelea na nikuambie tu imbeju inatu, inatoa fursa ya uwezeshaji kupitia mafunzo ushauri pamoja na mitaji wezeshi kwa ajili ya uh, kukuza na kuendeleza biashara yako kiko sawalakini eh? e, jumamosi sikutendewa haki na ndugu zangu wote wa umu ndani kwa kweli kajua kumbe undugu ni hapa tu kwenye kutoa taarifa za michongo kwa wengine lakini sisi wenyewe michongo ya umu kwa umwa tupean tatizosheisheria ulikuwa yani uzifati hapo sasa sinala kuambia lolote lile wakati si tunafunga mwezi mtukufu wa ramadhani u ulikuwepo hapa hmm. unafanya mambo yakohpa No, apana ungukua na apoti sisi wenyewe tungekuonesha tungekuonyesha ati kwahiyo pole kama ulikula ulikulaw nao nchakulaile <laughs> <laughs> pale pia chaat di- di- di- di- di- di- di- amekufanyia uhuni umundai yaani di- di- di- e di- si bale. masudi eh. si mimi eh. si mwamvua eh. si ka basi tateta hamna hata mmoja sio h cakiwepo pale pale sawa mamlaka mapato tanzania tra sasahivi imerahisisha ulipaji kodi ambapo sasa hivi mlipa kodi unaweza kuwasilisha ritani kulipa kodi yako kwa wakati pamoja na madeni ya kodi ambayo unakuwa una kwa njia ambacho kinahuyu sasa ni muhum sio hey. eh, so kila muhuni ni jinabaa kwake eh, kuna wengine wahuni ambao wameonyesha njia kwa wahuni wengine wakapita sehemu ambazo wao wamekatiza nitakuja kuwapa hadithi moja ya muhuni mmoja naomba muhun mmojami naombatengenezee mazingira uthyontwa hadh tuelewane vizuri nndomana mwenyekiti ameitisha hichi kikao mm. ah, tangu ameanza wazungumza amesema leo anatamani sana aweze kujua mm. kujuatawazungumzia wahuni kama unavyosema mm. o wamefanya mambo mm. na wanaendelea kufanya mambo na wataendelea kufanya yes, mambo yeah. kwao nafikiri mwenyekiti atakaporidhia mwenyewe mwenyeweikimpendeaitanipendeza eh, <laughs> yaani <laughs> leo sina namna okay. mekupedebisa Ime so ta... imeshanipendeza lakini nimeona nimeonatuwasikilize kwanza vijana wengine maanake wewe ni mmoja kati ya vijana wahuni najua ambao ni smart a wepia ni uh, kijana zilimakasema e ni mhuni namba mojanlosituwaangalie baadhi ya vijana ambao ni wahuni wahuniar kiu kweli kitanzania ambao baada ya kuona gape flani kwa wao kwenye jamii waliwaza njia tofauti ambao wao wameiona ya kusaidia jamii kwa kubuni na kurahisisha baadhi ya mambo ambayo sisi tunaita uhuni wenye tija eh tijamnii wauni wote wap <laughs> huyo <laughs> anaitwa ramadhani muhamed ambaye alipata idia ya kutengeneza mfumo wa kuzuia madhara yanayotokana na matumizi ya gesi Wow. hii idea aliipata baada ya kushuhudia moja kati ya matukio ya moto ambayo ilisababishwa na kulipuka kwa gesi ambayo ilisababisha vifo vya familia moja tumsikilize muhuni. smart mfumo wangu uh, kitu cha kwanza ambacho kitafanya endapo itatokea pindi gesi imeweza kuvuja ih uh, uh, uh, yenyewe y- y- tu labda pipe ilipasuka au mtu alisahau tu kuzima ile gesi akati anapika na kuwacha gesi ikawa inatoka sasa ikifika to the value ambayo nasema sasa hii inaweza ikapelekea hatari ambapo ikikutana na, na, na cheche au kitu kile, ambao, mfumo, kitu chochote kile ambacho kinaweza kusababisha mlipuko mfumo cha kwanza kitachofanya ni mtungi wa gesi gesi pale ambapo inapotoka kuna ambapoinapotoka valve ambayo ile valve then baada ya hapo hatua itachofuata ni, ni, ni kuitoa ile gesi ambayo imeweza kuvuja uh, itatolewa nje kupitia njekupitia ili sendee kuleta madhara mle ni kuanza kuwasiliana na wale wahusika ambao, na wale watu wa ambao wana, wapo eneo hilo kwa kuwataarifu kwa kupitia m na kuwapigia simu moja kwa moja wanaweza kaa wapo mbali ama karibu mojaa au ambao watapata kutoka kwenye mfumo itaweza kuwa, kuwa wao kuja na kuangalia mazingira ya, ya, ya jikoni wameacha vipimameskia uh, hiyo mm. mm. mik sijai kuskia hii nan u mfumo kiu kweli manake mm. gesi ikiwa inatoka mm. kwa mfano inavuja gesi mm. uh, kuna kuna kuna kuna mfumo huu mm. ambao sasa ramadhani mm. kuna kiwango ikifika mm. inapotoa gesi ile pale inazuia alafu mm. ile gesi ambayo imezunguka mle ndani mm. kunakuwa kuna fe mbayo inaiondoa inaitoa sababu feni unapoitengeneza feni ikizunguka hivi mm. kuna namna aidha itapuliza au itavuta mona mm. kwahiyo ameitengeneza mfumo wa kuvuta mm. kutoa ndani kupeleka njenonaoondoa ta manake sa iondoke ani palebaa anasemani ile gesi inapokua imesambaautokebz ndio aafu sasa wakati huoo inakutumia messa kamba theo hukataaajakikagoa hatuwezi kujadiliana na masudi <laughs> wakati lakili innaekanazot nahapa ndouuniaekantabahuyu muun u mfumo ukwapi sasahivi chndi kikubwa cha kujiuliza na, na so, watu wanakuwa na wazo jambo mm. mmoja lilokuwa linafanyika lakini wengi huwa wanaferi kutimiza malengo mm. kwa, kwa ukubwa yes. na labda kushindwa kufanyia kazi wazo kutokana na changamoto hasa za watu ambao wanawazunguka mm. kwa ramadhani yee hey, ni tofauti kidogouapwenye uh-huh. uh, nilipojaribu kuanza kufanya uh, nilianza kufanya wakatihuo nilikuwa, nilikuwa, nilikuwa shuleni nilikuwa chuo hili uh, uh, jambo kwamba mi nitafanya hichi kitu kwa kwakweli aahata walimu wangu pia awakuniamini uh, kama nitaweza kufanya hili jambo lakini nilipambana nilipambana siku nikaanza kutengeneza tu mfano mdogo kama ile na baadaye ikawa nafanya kazi vile nataka wao wenyewe wameshangaa kukubali lakinimibmbnshaukaanzautengenezatufadogbaadaenaanzabaissa kumbe hichi kitu kinawezekana kujenga jiko kabisa na ile yangu na mtu akiangalia kweli hapa umefanya kitu tofauti na mara sasa nipo taratibu chache kuingiza sokoni na lengo langu kubwa sezkutmkaone yani, afunga sasa katika, katika nyumba zalatu, kukua, atari, za watu na kuokoa athar ahari za uvujaji wa, wa gesi maharamboanatoana na kuvuja kwa gesi mnamsikia ramadhani mm. manake sasa yuko kwenye hizo kuna imani bado vitu vichache kidogo kuweza kumalizia aweze kuingiza mfumo wake sokoni bado bado bado a hawezi peke yake ndomana nikakuliza huu mfumo uko wapi ukuwape sasahivi kashafanya kasha kazi yake ni e, kashakamilisha nikupe nikupe mfano mmoja mm. uh, marekani ah, nimeenda mbali sanaaina no, shidakijij huyo mwana shida, kijiji, hmm. <laughs> wana, wana kijiji mwenzetuwalikuwa wanakwenda sana wanapeleka sana wanapeleka sana hmm. uh, chombo chao juu kule kwenye kwe hmm. ambako Ambali, mbali mbali, wana wana hmm. kami, zisita, wanajwa, ni kama nyumba ambayo mataifa mbalimbali yani unaweza mkapeleka wanaanga wenu wanakaa miezi sita unajua ni umenelewa ni, ni, ni, ni kama kuna nyumba ambayo inaelea He-he. napeleka vyombo, napeleka vyombo. kwa hiyo kuna wakati walistop sawa kwa sababu mbalimbali sababu ina gharimu pia wakawa wametulia akatokea muhuni mmoja wa kuitwa musk ani pamoja na tesla na na paypal na nini alianzisha kitu kinaitwa ah, spacex x hmm. alifanya jaribio la kwanza kupeleka kitu juu kikaungua hmm. la pili ikaungua hmm la tatu ikaungua yaani inaenda nlewa ilioik ya nne nadhani au ya tano mm. ikafanikiwa yaani wakati anafanikiwa inafika anapigiwa simu hapo hapo na serikali ya marekani inamwambia mm unakupa contract ile dola bilioni mochukue mzigo ufanye kazi maanake ndo apo unaposema mm. yaani ramadhani anatakiwa adakwe hapo mm. mm. mm. kwa sababu ni mfumo ambao unahusisha gharama ili aweze kufanya sasa kwa ajili ya mas umenelewani mm. mm. yee mwenyewe kwa mwenyewe atamfungia jirani yake pale atakwenda mm hatoona mm. enelewa yes. na hatofahamika itaishia unajua k nataka nikuulize <coughs> swali moja fikirishi mm. tunapozungumzia kumdaka ramadhani mm. au kumdaka muuni mwingine yoyote mwenye tija mm. ambaye anafanya kitu mm. sawa so, mm. yule anayetakiwa kumdaka mm. sbu so, kuna litaasisi mm. labda linaitwa serikali mm. nilidule kubwa wa mm. wajimanara mm. lakini kumles kuna watendaji okay. moja mmoja Tuna, tuna, tuna pamoja na, pia na, na taasisi ambazo ziko ndani ya hili dudeli kubwa la serikali tuna mafanikio yake tunaposema tu, tu, tu, vile vipimio vya mafanikio v, yani vina vina vinashikika vipimio, vip, vip, vipimio vya mafanikio vya, vya wahuni e, au wadakaji wadakaji yaani vinapimika yani kwamba kuna, kuna, kuna, kuna taasisi inaitwa Uh, we, chini ya serikali inaitwa wezesha vijana wabunifu kwa kwamfano hiyo mm. taasisi inaitwa hivyo ni taasisi mm. tasisi unajua zinakwaga hizi nani adi sheria ya bunge zianshwa kwa mm. sheria ya bunge mm. na sheria yake ya bunge lina mkurugenzi wake dg mm. ana kilimo kwanza unguruma, mm. ana unguruma ina bodi yake nanini kila kitu kiko pale kuna, kuna, kuna, kuna inashikika kwamba wewe mkurugenzi tumekuteua wewe kila baada ya kota moja mm. of course ota mojahi mitaasisinatengeneza kitu kinaitwa strategic plan mm. mpango mkakati mm. kwamba bwana sisi katika kipindi cha miaka mitano ijayo miaka ku ijayo tunategemea labda kunyanyua mawazo mapya na bunifu mpya ziingie sokoni labda laki mj mm. au 0 tu, tuna wapima kwa numbers. kwa sababu mimik nachokijua y huu wanaotumia huu mfano unajua makampuni kama unasikia kampuni la vinywaji vya soda kampuni iko nchi mia 1oja sijui ishina ngapi au hhna ngapi mm. wale wanaol vipi wenyewe wenye hiyo wenye, kampuni mm. asa baado ya mwenye kampuni ni hiyo wanachofanya ni rahisi yani wewe stanley ndo mkurugenzi wa hiyo kampuni anaisimamia labda huko afghanistan huyu si anasimamia si yuko drc mm. Babu, watu awaangaiki na wewe watu wanaweka uwekezaji miundo mbinu anakuwekea pale baada ya hapo anakupa malengo bwana banawe mkurugenzi tutakuwa tutaili tumekuajili kila mwaka tunakupima kupima sisi mauzo yetu kwenye soko lako la nchi ya tanzania ama drc ama afghanistani kwa mwaka tutakuwa tunauza chupa za soda laki moja lakimoja atikiawawefanya maamuzi yako atukuingilii mwisho wa mwaka tukija umeuza soda laki lakimoja S- siza <coughs> pata ikimpendeza mwenyekiti labda niingie hapo kidogo okay sindiosa sasa hivi nimwambie imempendezmuhuni imempendeza siza namba hizi zipo mm. <laughs> <laughs> <laughs> ah, basi <suburi> <laughs> namba hizi zipo kwa maana gani uh-huh. unajua sisi huwa tunapata nafasi ya kuzungumza hapa na hizo taasisi unazozisema unafikiri wakija hapa napata kigugumizi wanau maneno yapo ya lakini nani yana maneno nani anaythibitishaanaibit lakini wenyewe ukija tumefanya ataamia tufanbmuda meisha wakio lakini wao hizo zipo sasa kama zinapikwa ama zinajipika d lakini maneno yapo nah. <tiple> watanzania kwenye kaakuoasii tunaita uuniwenye tija mm. ramadhan ramadhanna mfumo wake ambao unasaidia baada ya yae kuona janga la gesi mlipuko mm. wagesi ambao uliua familia kitu ambacho ambao uh, gesi pia nsmfumo ambaskiwanaa mm inaotoa ile gesi iliomo ndani mm. kwenda nje hapo hapo unajua. pia ikikutumia message wewe mm. kwamba kuna tatizo hukuwezi kulifanya kazi unajua unajuafeti wakati unazungumzia wazo la ramadhani mm. nika kwangu innovation nyingine ya nje ambayo tume- tumeikopa nje tunaitumia imekuja kwa haraka kichwani mm. ni, ni sstem ile ya mabomba ambayo ukiweka mkono ina sense natoa au, mm. au press prescoki mm-hmm. na ile najua ilitengenezwa sana kwa sababu ya kusaidia kwenye maswala ya upotevu wa maji mm. lakini pia na kuboresha usafi wa mikono kwa mm. sababu kisha kuna mazingira ambayo ume-umena tena messlueshnmanae kuna hiyo mm. unazitazama una, una, vitu kama hivyo unasema ni watu kama ramadhani ambao walikaa ni wahuni wenye tija kama ramadhani oh. abao alikaa Aka, akaona anami ah, naweza nkaongezea kitu fulani uulifuhauna mwishouna lakini kama tunavyosema kuna watu wakikaa wan, wanawabeba mm. wanawachukua mm. wanazida zao mm. wan, wanakwenda nazo hamna kitu ambacho mimi kiliniuma kilini kilini mm. siku moja yeah. nimeenda supermarket nikakuta uh, ernaita madafu ve ni lakini sio mtanzania na ukiangalia sisi tuna madafu ya kutosha, <laughs> ya kutosha. Ya Hmm. ukitaka hmm. hmm. yeah. yes. hmm. menu hmm. hmm. yeah. kuichukua kama hmm. a aane I amchupa mean, ambayo imeisha maji hujui nani amekunywa maji yes. uh, kwa wao watakuwa wameosha lakini ukiangalia tafiti za like kisayansi zinasema pale kwenye mdomo wa chupa mm. reusable inatakiwa zioshwe kwa umakini sana kwasababu kuna kuaga nabateribyo sio nzuri yeah. tunatikisha ndani tunaiweka pale Timeisha. sasa huyu muhuni hapa kaja na idea yake tofauti mm. ile jusi sasa hivi ameipackage vizuri mm. na inaweza ikakaa mpaka mwaka mzima mzimanta kumwongelea munihuyu hapa na project hikaivumbieli niika na utengelezaji wa mashine na uzalizaji wa juisi ya mua kwa sasa sisi juisi ya mua tunaifunga kwenye chupa za kioo na za plastiki hizi chupa za kioo tinazipereka hutelini kwenye kari kwenye sherehe na hizi za plastiki zinaziuza kwa watu wanaopita wana njia barabarani stndi ya mkoa gepu kubwa nilioona ni kwamba niliona hali ya usafi wa ile jisi yam waipendeze halafu napenda sana jisi ya ni sanai yaa mara kwa mara nilikuwa naona kinwa t baa ya kwa hiyo nikaona ni bora nitengeneze mazingira ya kupata ile jisi mtu hata akiwa ametoka kazini anaweza kaweka kwenye gari yake akakaa ile jisi kwa siku nzima hata siku tatu alafu akaipikisha nyumbani hatakwa anaenda mkoani litishirini lita tano lita tatu lita moja au milizi mia nne kwa hiyo changamoto kubwa ni hiyo lakini nyingine kuingia hotelini nikaona ni ngumu sana kupata jisi ya mua hotelini na kuipata pia katika ukumbi wa sherehe kwa sababu ya mazingira ya uzalishaji ikaona mm-hmm. ni vyema tutengeneze paki ya hilo jisi ya mua So, fursa alivotumiafursashika jina lake ni ngumu kidogo sijalishika tasijalishikanapendeza ukimtaja uu pia jina lake lakenilidhani juisiamiwa haikai sana inaharibika manake sasa kuna ambayo inapita ambayo anatumia ekaaamhatengenezi tu chupa mm. kibebeo sidio i kwambale S- juu isiamua wao wenyee pia kuna kitu anafanyaaanatmnaani ka faida ya mda ambayladauseme sasa kwa nini ni wiki ya wahuni sindo hivo mm. tunaitazama tuna namna ambavyo baadhi ya watu ambao kwenye jamii zetu ambao wanafanya vitu vyenye tija hasa mm. wabunifu mm-hmm. wakati tunategemea mazingira ambayo tulitegemea wabebwe na mifumo yetu na baadhi ya watu wetu ambao wamepewa dhamana za hapa na pale wakati mwingine mwingineanaonekana kama ni wauni wanabagazwa mm. <laughs> <laughs> <laughs> wanabagazwa nambaukitaka kumpiga au kumuua uawamepewa jina baya ili watokomea zao wapotee katika <laughs> <laughs> yeah. mimi, kama <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> kama mjumbe wa kamati naomba na mtu masudi kaondoa naye katiakaa mjumbekamat Muhuni tu, tu. unajua ile eh? hadithi ni nataka kuwapa anataka eh? kuwapanifupi sana mm. Una, kama mnakumbuka kwenye kp tena kwenyek mkongwe kabisa vizuri miaka miaka uo ya nyuma nyuma huko s kitu huko nyuma alikuwa mdogo siju hukod wakati ndo wanasema maambukizi ya virusi vya ukimwi ndo anaanza kushika kazi tanzania mm kuna kuna mwanamziki wakati huo alikuwa mkubwa by then bado maremiongala uh, uh-huh. aliwahi kutoa kibao kinaitwa mambo kwa kwaso mm. mm. ule wimbo kimsingi ni wimbo ambao ulikuwa umetumia sanaa ya hali sana. Kwe, ta, sana. tu, mm. ya juu sanatafsi na imetumia tafsida nzuri sana ambayo imekaa vizuri tu ya kwamba jamani unapokwenda kufanya jambo tumia kinga, kinga. Mm. Mm. bwana bwanawe wakati huo wakasema muhuni huyu huyu mm-hmm. ni muhuni huyu muhuni, mm-hmm. muhuni kabisa huyo wakupingwakazi ikafungiwa haikwenda redioni uona na wakasema uhuni tunaomba usituletee tena next time miaka michache baadaye zikawa zinatumika fedha mamilioni kwa mamilioni kapasisa vijana kutumia kinga watanzania nyinyi ni wahamasishaji kwetu ni wazingatia ukuaji wa kijani shirikishi kwa kupitia mradi huu huupatrus inawezesha wakulima kanda tembelea tovuti yetu rserikali ya wilaya bariadi mkoani semeo imefanikiwa kuwarejesha watoto 18 wenye ulemavu kutoka nchi jirani hasa kenya kwa madai ya kurubuniwa na kupelekewa kutumikishwa na urusi asema vikosi vyake vimetoaa maeneo zaidi ya mji wa bakhmut wakati huu vikiwania kutwa udhibiti kamili wa mji huo mdogo usio na umuhimu kimkakati karibu kwenye pbtm asubuhi hii jina langu ni mbarku kan serikali la bariadi mkoani simiyu imefanikiwa kuwarejesha watoto 18 ambao wenye ulemavu kutoka nchi za jirani hasa kenya kwa madai ya kurubuniwa na kupelekwa na kuanza kutumikishwa kwa shughuli mbalimbali ikiwamo kutumikishwa kuwa ombaomba mitaani kwa ajili ya kujipatia kipato ikiwa ni kinyume na haki za binadamu taarifa hika raimani kutoka mkoani simiyu inafafanua zaidi watoto wenye ulemavu ambao walichukuliwa na kurubuniwa ili kwenda kutumikishwa kwenye kazi za kuwaombaomba nchini kenya wamerudishwa ambapo mkua wilaya bariadi simon simalenga amekemea vitendo hivyo sitaki kusikia kuna mwananchi yeyote mwenye ulemavu anatoka tanzania anarubuniwa kwa namna yoyote kupelekwa nje ya tanzania kwenda kufanya kazi ya kuomba sitaki kusikia mzazi anatoa mtoto wake kwa namna yoyote anaenda nje ya nchi hii kwenda kuomba kwa sababu najua wanatolewa hapa wengine wanarubuniwa wanapewa fedha wazazi wanawatoa watoto kwa madai kwamba wanaenda kusaidiwa lakini wakifika kenya au nchi zingine kuna mambo mawili yanayoenda kufanyika jambo la kwanza wanatumikishwa kazi za uombaji anatoka mtu yeye na anatoka na mtu ambaye anamweka kwenye baisikeli kama hivi kwa ajili ya kwenda kuomba hatua nyingine simalenga amefanikiwa kumsaidia kiti mwendo besta paulo mkazi wa kijiji cha dutwa wilayani humo ambaye aliwahi kwenda nje ya nchi na kutumikishwa huku akiwataka watu wenye tabia hizo kuacha kwani serikali inaendelea na ufuatiliaji wa swala hilo sasa tumeweza kufanikiwa kuwarudisha hao watu watoto 18 kama ambavyo iliripotiwa kusikia tena mama mama kama huyu Ma, kwenda kwenda kenya uongo sasa usiende tena mweshmua rais d samia sulu hasan mm. amewatengenezea utaratibu mzuri sana kupitia wizara ile ya ofisi ya waziri mkuu hasa watu wenye kundi la watu wenye ulemavu kama nakutakia kila Aye, ah, Esta paulo ni mama mlemavu ambaye aliwahi kwenda nje ya nchi na kufanya kazi za kuwa ombaomba omba ambaye anaeleza hali ilivyokuwa huku wakishukuru serikali kwa namna ambavyo imeweza kumsaidiahali yauka sasahivi ni ngumu aza eazekuazash atuwamkua wenwengi wanapanakashia wanawanawanala zinin zinn wanapatwatu wa wengi, wana, wengi wanaksabuanaznazakila siuna kazi sasa kuna wakati ingine c anaenda ni mgonja wengine nafia huko uko, uko mabarabarani sakule kupelekwa ndio kwashida fosari mingi nilikuwa naenda kwa kwenda mii mwenyewe najifanyia kazi kwa muda naotaka ni mwenyewe natoka lakini wanaopelekwa wanatoka saa kumi a usiku mpaka waruzi saa moja kirudi mapema hata kupigwa sasa wana hali nakaktpigwnu kwa upande wangu mi naishukuru sana serikali kwa kwasababu mfano hivi mama waga anaenda na pale kanisani na kuna, kuna kipindi kupewa basikeli kule kenya mimi ndowaganampeleka na kanisani lakini kwa hivi ilikuwa mearibika kwao kwa kipindi hiki mi nashukuru sana mkuu wa wilaya kakua amemsaidia shughuli zingine zitafanyika tutakuwa tunampeleka hata kanisani asante sana haika reyman kutoka songwe kwa undani wa taarifa hiyo matumizi mabaya ya sheria uelewa mdogo na mili ya patofu ni baadhi ya sababu zinazopelekea wapo uharibifu mkubwa wa mazingira katika maeneo mbalimbali wila ya wilaya y kibondo mkoani kigoma hayo yamesemwa na mko a wilaya a kibondo agrey magwaza alipokua katika zoezi la upandaji miti katika vyanzo vya maji kwa lengo la kutunza mazingira ambapo amesema wapo wananchi ambao wamekuwa wakifanya makusudi kuchuma moto misitu na kuendesha shughuli za kibinadamu maeneo yasiyokubalika naomba hili kwa kweli tuliache kuchoma moto ni jango ambalo halimpendezi kabisa na hata wadau wenzangu na wa maendeleo hali wapendezi sehemu mbalimbali nimepita nimekuta kuna mashamba hata wengine wamejiongeza wamepanda miti vizuri sana imemea vizuri lakini nakuta mtu ameenda kuchoma moto kwenye shamba la halafu nasati moto huo si nachoma husiku nnaomba muwe ni walinzi wa mazingira naekezekana kama kuna watu wa tabia hiyo eh? tu waseme katika uzinduzi huo miti 65 amepandwa kwa kushirikiana na wananchi ambapo baadhi ya wada wa mazingira mashirika ya sikua kiserikali wamesema kuwa upande wao anaendelea na utoaji huku halmashauri ya kibondo ikisema itatekeleza utaratibu kuchukua hatua na elimu kuokowa misitu iliyochoma moto alima ramadhani afisa mazingira shirika la redos na stephen an afisa mazingira halmashauri ya kibondo hapa wanaeleza sasa hivi kwa kweli kunaskaru mungu japo wa sio mkubwa sana ni kwa kiasi kidogo lakini jamii imeelimika ime na inatambua umuhimu wa utunzaji wa mazingira kutokana na changamoto sasa hivi mvua pia imekuwa adimu ukishawaelezea kwamba kwa sababu geni mvua imekuwa adimu ni kupelekea pia na tatizo la ukataji miti ovyo ambapo linaathiri kiwango kikubwa cha upatikanaji wa mvua changamoto nyingine ni swala zima la uchomaji moto katika kiangazi kuna baadhi ya wakazi na wananchi wengine ambao unakuta tuzingatii sana htunakuwa tu, na tabia mbaya ambayo ni ya uchomaji moto mapoli ambayo inapelekea kwenda kuchoma ma, ma kwenye maeneo ya misitu nao baadhi ya wananchi walioshiriki usinduzi huo akiwemo mari hamis walikuwa na haya ya kusema shida niwelewa mdogo wa sisi binadamu zaidi mimi nachofikiria ili kulinda hali ya mazingira sana kitu cha muhimu ni mfumo wa hata wa uongozi kama iwapo uongozi wengekuwa wanatunza sheria agendogo nazani hapo watu wangejifunza na ratiba ya kusema ya kwa watu tunachoma mioto ovyoovyo asiye huwema urusi anasema vikosi vyake vimetoa maeneo zaidi ya mji wa bahmut wakati huu vikiwania kutoa udhibiti kamili wa mji huo mdogo usio na umuhimu wa kimkakati lakini wenye nafasi ya kuimarisha morali yake kijeshi mapigano ya kuwania udhibiti wa mji huo yamegeuka kwa moja ya mapambano makali zaidi ndani ya kipindi cha miezi kumi na nne cha uvamizi wa urusi ambapo mashahidi wanasema mji huo wa mashariki wenye ukrain takriban umesalia magofu matupu kutokana na makombora na mizingo ya urusi urusi inasema kuhutwaa mji huo kutaiwezesha kuimarisha mashambulizi makubwa zaidi ndani kabisa ya maeneo ya mashariki mwa ukraine wizara ya ulinji ya urusi ilisema siku ya jana ya jumaa kwamba vikosi vyake vya ardhini wilaya mbili zaidi magharibu wa bahmut na kwamba vikosi vya anga vinaongeza kampeni yake maeneo ya kaskazini na kusini mwa ukrain yegnei prigovik mkuu wa kikosi cha kampuni ya kijeshi ya wagna ambacho kinaongoza mashambulizi hayo amesema kwamba vikosi vyake vinadhibiti asilimia h ya bahmut ingawa mara kadhaa kev imeikwa ikikanusha madai kwamba vikosi vyake vinajipanga kujiondoa kwenye mji huo kwa upande mwingine mkuu wa jimbo la kherson anayeelemewa upande wa urusi jana amekanusha ripoti za taasisi moja wataalamu ya marekani kwamba wanajeshi wa ukraine wametoa maeneo yanayopakana na kingo za mtodio ulioko mashariki mwa nchi hiyo na hii ndiyo tamati na mwisho wa news waa asubuhii aniaba ya chumba cha habari l mimi ni mbarukukan endelea kusikilizapowerasni okay. mwenyewe namba moja wa mtaani <laughs> takuwa naye apache ndiyo mgawe 2020 kupitia kwenye youtube anasema good morning, morning. leo topic ni akibabe kama mkiweza inventors uh, talk show maana underground inventors wapo um, maanawapo e, mm. wakati tunazungumza kuhusiana na jamaa ambaye yeye ameongezea thamani pale ambapo palikuwa pameanzishwa kuhusiana na jus ya miwa hmm. yeye pia uh, ana changamoto ambazo amezipitia na kuna ya kujifunza okay. kutokana okay. na kile ambacho amekipitia tutamrusudeka moja tu azungumze alafu tutapata burudanikutoka kwadjdmhanamoto kubwaambwegi kwa sisi tumezoea ile hii hii hii hizita ndani hapana basi kwa kiasi kidogo kuna watu ambao wamejitokeza wakawa wanasema haiwezekani amua kukaa zaidi ya wiki nzima lakini hii wunaweza ukaifanya kata miezi mitatu unaweza ukaifanya katka miaka miwili kwa hiyo na sisi tunatenga hili juisi na, na wadudu wadudu hao wadogo wanayo haribu chakula micro bacteria maana gani tuna ile jui zinaipitisha kwenye joto alafu baada ya hapo tunaifungashia kwenye kifungashio kwa hiyo wadoda wawezi kuingia alafu wale wamesha wameshauliwa pia tuna kuongeza tunaistabilahi kuongezaviliweze kukaa miaka miwili mwanzoni tulianza tunazalisha lita hamsini kwa siku baada ya hapo tukawa tunazalisha lita mia nne kwa siku tulipanua na sasa tuna mpango wa kupanua kuzalisha lita elfu tatu kwa siku kwa hiyo sasa tuko kwenye upanuzi wa lita elfu tatu kwa siku mm, aaaiweze mm-hmm. kukaa kuka. lakini baadaye amezungumzia piainaweza kakaa kwa muda mrefu zaidi mm-hmm. unajua hata ukiona maziwa ukiona yale aku manake pia ukiafungua hayatakaa muda mrefu mm-hmm. ukishafungua mm-hmm. lakini kabla ya kufungua yanaweza kakaa kwa muda yakiwa nje bila kuwepo kwenye, frigye. kwenye frigye, yes. mm-hmm. m- ya kwanza ni hiyo niho lakini ili akae muda mrefu ni lazima pia uweke uwekewenafkiri tutahitajikujuaii tutaendelea tuta kuongea nao hawahata mm. siku nyingine tuweze kujua wameshaweka wamesha tayai ni a nafahamwamba wamesema sokonie hivi kwa siku sikult 5walianza awanatarajiaun kama a manake io sokoni ani katika katika juisi ambazo mimi nazipenda na naamini zina wateja wengi na moja ya juisi ambazo kwa watu wenye homa ya manjano, eh, ni dawa sana ya juisi manjanodasana nijui yamkwa wanaona kinachomisi hapo ni brandi mm. kwamba iongezeke nguvu kubwa na nguvu kubwa hiyo ionyeshe kwamba kwa wale vijana wote waliojiajiri wenye na, na, na kilicho ni hicho kwamba ukitaka ju isiamua manake ni kwamba lazima uende sehemu ambayo inakamuliwa mm-hmm. pengine haupiti mazingira hayo mm-hmm. Um, mm-hmm. lakini kumbe sasa kwa hicho kinachofanyika hiyo innovation ililofanyika hapo maanake ni kwamba utaipata sasa kwenye supermarket utaipata madukani of course. Of course. muhuni huyu <laughs> wakishaiko na mda wangu a ameniita kutokana na hizi mvua ambazo zinaendelea na kama hivo jana jumaapiliidi pili mvua zimechanganya watu wafiki majumbani kwao kamanda hii barabara uh, unaniambia mwaka jana alikuja waziri bashungu akiwa ofisi ya rais tamisemi maneno gani aliyaongea ni uh, kweli ni kweli alifika hapa na alifanya mkutano kidogo hapo suka dio akaelezea kwamba hiyo barabara mama alimwagiza ndio kwamba ingefanyia matengenezo kani barabara kubwa ambayo inatuma kazi wengi wa maeneo ya suka mpaka gorani mpaka kijerezi aliahidi kwamba hiyo barabara inetengenezwa ndani ya miezi sita na wakaomba eh, wananchi ambao walikuwa wamezidi kwenye eneo la barabara eh, wajitolee kwamba ile sehemu izozidi itavunjwa bila kulipa fidia na naraa ziliwekwa na kbao kiliwekwa pia lakini tunashangaa mpaka mwezi huu mpaka eh, hivi mvua za um, leo tunavoongea ulivyofika na umeona hali yenyewe ilivyo keli ni hatari kubwa barabara mpaka leo ajafanya matengenezo hii na kipande cha kuanzia hapa burula darajani na da la la kikwete kimewekwa zege kwenda mpaka msikitini lakini eneo korofu sana ambayo linaanzia hapa darajani kwenda mpaka suka kwenyewe ni taarifu kubwa mno mno mno unakumbuka mwaka jana waziri bashungu alikuja mwezi wa ngapi ina kumbukumbu sahii lakini nafikiria ilikuwa kwenye mwezi wa tatu kama masikosihao wa pili hapo sasahizi hivi hapa kutoka hapa golani mpaka labda kule juu kabisa nauli mnalipa shilingi ngapi pikipiki kwa haria ilivo saizi ya mvua wa pikipiki zinakwenda mpaka elfu mbili mia tano kabla ya hapo ilikuwa ni alfu moja barabara imekuwa ni mbaya zaidi na nakuelekea nafikira hata boda wenyewe wataogopa kwenye maeneo ya taarifi ambao awezi kupika Ah, sahivi so, kile kibao pale barbarani kishangolewa pia ambacho kia kinaelezea kwamba mkandarasi ni nani na kazi itaanza kimengolewa pia yeah, kilkishaondolewa kwa sababu kiliwekwa kibao na iliwekwa ya yaapo wewu kwamba walikuwa wameweka kumzugha waziri au nii lakini iiwekwa lami likuwa natumaini kwamba labda kazi ndokuwa inaanzia hapo lakini baadaye na hiyo eyewe libandukana lakini kichonifanya nifike hapa leo maeneo ya suka golani ni kwa sababu waziri bashungwa alikuja hapa akiwa akiwaatfiaaasei <coughs> na aliahidi kwamba mama wewe ndo umempa bwana abauna ama ajeyaone eneo hili ambalobarabara ikitengenezwa ikinyosha nakwenda kutokea ama wa mwheshimiwaboa mayo aajimbo laegereaed kwako mama kwa sababu tunajua mama bado huko kazini na kazi inaendelea huu ndio ujumbe wetu leo kwako na mvua hizi zinazoendelea kunyesha kwa leo mimi sina stori nyingi sana baada ya kuraidi na tukiwa tunaendelea na siahaa mi nimalize tu kwa kusema hivi bila udongo wa mfinyanzi vyungu tungepata wapi labda uko na mgeni mkurugenzi um, mm. kutoka mwananchi uh, bakari machumu mm. tuko naye hapa kuna mm. jambo kubwa ni makuambieni hapo mwanzo a atalizungumzia zaidi kiundani kuhusiana na uh, biashara ndogo ndogo ya kati pamoja na kubwa m wajua kuna mi na kunamro ni kubwamaanake nalikulana mwaosasa kwenye micro na small ni vitu tofauti mwanzo vilu tofautiz kabisaiouk <laughs> na Kuma, na na na Aa, kwa hiyo kwa, kwa miaka mingi tunaposikia mm, small mm. And medium enterprises tulikuwa mm. tunadhani wa-wa wadogo wa wanaingia kwenye small mm. lakini kweli kwa sababu wakati fulani uh, mwananchi mwananchimlikuwa mnafanya zile0nailikuepo top <coughs> monanch i mean in the citizen uh -huh, g uh -huh. top one uh hundred ni mid mid sized companies okay. sasa companies nisasatuikuwa tunazichukua zinaanzia kwenye pato la moja. bilioni niliona mpaka bilioni kwa mwaka mm. okay. sasa pale small lakini mojapbiionibilioni 0 wawaaasa paleingkwaya kawaidatuambie pia definition ya kawaida kawaidak ya biashara ya kati mm. kwa kawaida inakuwa inaanzia definition yake hapo kwamba una, una mzunguko kwa wa bilioni moja kwenda bhoni utartibu wetu kwa yeah. kwa mataifa yaliyoendelea hiyo bado ni ma hiyo pato la bilioni moja bilioni moja shilingi unazungumzia dola laki nnnakitu na kitu bado ni ni small kwa wenzetu kule yeah. lakini kwa levu yetu sisi tayari anakuwa kwenye hii ambayo mnaifanya sasa hivi hii ni, ni ya kwanza hii ni ya kwanza na kwa nini tunaifanya mm-hmm. e, tumeangalia kwamba wakati wa corona tulisimama kidogo kufanya ile td mm-hmm. sasa katika kipindi hiki e, tumeona ameingia raisi mama samia mm-hmm. na tunasikia lugha ya kufungua milango mm-hmm. sasa milango inafunguliwa kwa wingi maanaake inakuza ile sekta kubwa ya uchumi mm. makampuni makubwa uwekezaji mkubwa yeah. alafu huku chini kuna wale ambao mm-hmm. mm-hmm. mm-hmm. wako kwenye sekta isio rasmi ndio aoea wako wengi sana sasa tanzania tuna gepu hapa katikati kati ya juu na chini hapa mm-hmm. kama ni wenyinyi wapenzi wa mpira unajua kabisa mm-hmm. timu ina dfensi na washambuliaji mm-hmm ukikosa midfield kiungo pale mm. timu haiendi vizuri yes. kwa hiyo kwa tafiti nyingi zilizofanywa inaonekana uchumi wetu unakuwa unaendeshwa na makampuni makubwa halafu okay. mm. kuna makampuni madogo madogo afanya wengi wako huko chini mm. wako kwenye informal sector hawa biashara kubwa hizi zinataka zifanye kazi kwenye ile local content supply chain zifanye kazi na watu ambao wako rasmi mm. <coughs> nikikuletea kazi uniletee malipo yanayoeleweka mm-hmm. ka sababu mi nina reputation ya kulinda mm. kwa hiyo sasa hii gepi ndio tunayotaka kuona kwamba tunawezaje kuleta mjadala nchini wa kuwezesha hawa wadogo walio wengi ambao wako ya wanachangia kama zaidi ya asilimia 9 ya kazi ndogo ndogo wanazopata mm. wanaingiaje kwenye mfumo mkubwa wa uchuma kwa mjadala huo ndio umetufanya tulete hii kongamano ambayo itakuwa ni mjadala wa ajenda mbalimbali ambazo mbali zina uh, wasumbua wafanyabiashara unapoanza eh, mitaji upate wapi namna gani uwe rasmi eh, usikimbie kodi kwamba nikwa kmoda ya huyo na hiyo compliance mm. kao tunachoangalia ni jinsi gani tuje mezani tujadili watunga sera waone matatizo ya wa, wafanyabiashara yako wapi mm. alafu tuwe na suruhisho pamoja tukienda mbele ko ni mjadala ambao unalenga zaidi kujifunza kwa pande zote mbili mm. mm. utofauti utakuwa kwenye nini kwa sababu najua hicho ulichokielezea tayari kuna watu wengi wameshafanya fanya fanya fanya fanyafana fanya. sasa sijui kama tunaona matokeo hayaonekani mm-hmm. au labda tunatazama lakini hatuoni mm. hii mnaifanya kwa utofauti kwa kiasi gani na watu ambao wanakwenda kuhusika ni watu ambao wanaweza kuleta matokeo kwa kiasi gani sasa sisi tuna, na umesema vizuri kwamba juhudi zinafanyika zipo huko zimetawanyika lakini eh, kitu kimoja ambacho huwa kinaleta tofauti ni onsisten sisi tunaanza hii hatuanzi kwamba tunafanya ni tukio tunaliweka pembene mm-hmm. tutaanza itakuwa ni kitu endelevo okay. tutakuwa kwa sababu tuko kwenye mdia pia eh, tunatengeneza t ambayo inatuwezesha sisi kupata maeneo ya kuyazungumzia mm. kuendelea kuwahusisha wahusika kutoa maelezo ya jinsi gani hiki kinafanyika oh. kwayo hata zinapotolewa sela na nini tutatumia fursa hiyo kuwa tuna hoji au tunatoa e, mrejesho wa nini ambacho e, kimezungumzwa na tutaiunganisha sasa na to10 kwa sababu hawa ndio wa kwenda kushiriki kwenye yes. topuani. na nato1 ina misingi mikubwa mitatu mm. inalenga ku chukua mafunzo kutoka eh, maeneo mengine ambayo amefanya vizuri best practice mm. inalenga kuangalia kuwaonyesha watu namna ambavyo unaweza ukashirikiana na taasisi za kifedha na nini nini lakini kikubwa zaidi inalenga kuwaleta kwenye sector mm. kao tunaangalia ukishiriki kule uwe umekuwa na akaunti ambazo zimekaguliwa zime kwa miaka mitatu mfululizo mm-hmm. tunaangalia jinsi gani unakua jinsi gani unatengeneza mifumo jinsi gani unaweka kwenye biashara ambazo ni muhimu sana mm. kwahio kama tunawatoa hawa huku tukawaleta hapa katikati inamaanisha tunajenga daraja sasa ya kushirikiana na eh, sekta kubwa ya uchumi kwa hiyo utaona kongamano hili litakuwa ni kichocheo cakuwafanya watu watake kukua hmm. kwao ni, ni mkakati ambayo sisi eh, katika kama kauli mbiu yetu inavyosema kuwezesha taifa kama chombo cha habari tunaangalia jinsi gani tunatoa mchango hmm. kwa taarifa kwa sababu eneo letu ni information okay. mm. mm. ya habari basi jinsi gani tunatoa mchango endelevu mjadala uwe endelevu aanamaswali jambo zuri <coughs> na maswali mengi tu mm. <coughs> wadau wanaokwenda kuhusika kwenye hili ni nini kwa sababu kuna wakati mwingine huwa mwananchi iko kwenye uwanja wa sekta binafsi mkitoka uh, nyie mkawakusanya na watu wengine mnaweza mkajikuta mnaongea wenyewe tu mm. wala hakuna chochote no. lakini mara moja moja mnapoamua kuwaleta watu ambao wako kwenye mamlaka lakini pia na wao wana nguvu gani Hmm. au wana mitazamo gani hmm. ilo nalo ni la msingi sana kwio no. tunatamani kujua wanaokwenda kuhusika kwenye hili kongamano ni watu wa namna gani na tunakwenda kutarajia ni kwa sababu kila kitu hmm. lazima kukuna, kuna lazimakuna hmm. no. unafanya kitu lengo langu ni kufika pale na wakati no. mwingine wenzetu wanaweka mpaka muda no. No. No, nes- si lazima muda ufikiwe lakini ukijiwekea muda ukifika pale unasema nilijipimia masaa fulani nimechelewa no. baada ya muda fulani ili tuweze kuona kuona matokeo yan ya, ya, ya tokeo vile vizurini mm. eh, swali ambalo masudi siwezi ni kwa upande wa pili kwamba mm. watachukuaji hatua mm-hmm. lakini ambacho kiko ndani ya sphere of influence yetu mm. sisi ni, ku, ni kama kale kambu umelala mm. kanapiga kelele mm. sikioni kum, kung'ang'ana, kungangana. Mm. E, kwa hiyo sisi tunataka ili jambo tuliseme tuliseme tuliseme mpaka mtu aone hawa kwa nini wanapiga kelele kelelehivi mm. na kama e, mweshimiwa rahisi anazungumzia kutaka kukuza uchumi wa mtu mmoja mmoja na kama anazungumzia kwamba anataka marithiano anataka majadiliano sasa yeye at the top hiyo ndio toni yake mm. awa watendaji wake inabidi waende na hiyo okay. kwahiyo kwa mazingira tu ile inatutengenezea mazingira mazuri sana ya kusikilizwa mm. ya kusikilizana na tumeona uzoefu wetu sisi mwananchi kwenye kufanya haya makongamano tumeona hatujaichukua katika ile ya kutaka kunyosha kidole mm. serikali haifanyi hivi nani hivi nani afany ukisema serikali haifanyi hivi tunataka utuambie mbadala wake ni mm. na, so, na kwa ukikosoa hebu njoo basi solution nakwahiyo na mm. aprochi hiyo imepokelewa e, vizuri na wadau wengi kwa sababu nia kubwa sisi ni chombo cha habari ndio ninyi ni chombo cha habari mm. lakini tunaelewa kuna dhana inaitwa vyombo vya habari na maendeleoao mm. <coughs> nayo oponenti ambayo inatakiwa kusaidia kwa akutumia mijadala kwa kuibua vitu kwa hiyo sisi tunaamini kwamba wadau watakao kuwepo pale yes, kama walivyosema ni sekta binafsi eh, sekta isiyo rasmi mm-hmm. itakao sekta ya umma mm-hmm. yatakuwepo mashirika yasio uh, ya, ya kiserikali kwao kutoka kwa ao wote tunachotegemea na pia kutakuwa na wasomi ambao wakiliona tatizo kwenye jamii wanaenda wanasech wanatengeneza theories alafuwa wana Mm. kao sisi mjadala huu tunavyoweka pale kuna wadau mbalimbali watakuja pale wanaangalia ni nini ambacho wanaweza wao kwa mfano watu wa kwenye mabenki wana interest kubwa ya kuona hawa watu walio kwenye sekta isio rasmi hawa ni wateja wetu potential mm. tunawapataje hatuwezi mm. kufanya nao biashara kama wako kwenye sekta rasmi ka wadau ambao nao mabenki wanakuja wakiwa na nia hiyo mm. ya kukutana na watu ambao wanaweza wakaingia sa kwenye sekta ya, ya, ya, ya wadauaiyo maanayake mm. kuna fursa tofauti tofauti kutoka maeneo mbalimbali tunaoshirikia nao mm. kuna wengine wanakuja wanaona ah ha, hapa kunaweza nikatengeneza wateja mwingine anakuja imekuja kuwasikiliza matatizo yao ni nini mwingine mm. anakuja anasema zile sera tuliotengenezewa haitusaidii kwahiyo kuna faida mtambuka wanaweza kusema wenye nadhani na, tunamalizia lakini kwenye kwa, kwa, kwa wadau wa benki ambao najua wengi wanaispoti wana, wana hii uh, ili yeah. tukio ambalo mm. uh, chotowambia linafanyika lii na utaratibu huko vipi wa kujiunga uh, wakija waambie lile koti la risk walivue yaani yeah. waliache kwa sababu mm. wakija wamelivaa lile koti mm-hmm. wataondoka kama walivyoingia kwa sababu mm-hmm. najua taasisi zote za fedha neno nenors ninadhani mm. ndio katika somo la kwanza ambao wanafundisha watu wa fedha mambo ya fedha yani wanaogopa sana risk. na duniani hapa takers ndo ambaowanapasua mm. mm. yeah. wanatumbua mm. sasa wao wana kule chini watu wengi wamezungukwa na risk. E risk mm. kwa kisali ni nini mm. majanga majanga <laughs> <So, laughs> majanga ni okay ukiondoa neno moja hebu eh, hufafanu utoka moa ume mkulimakila siku tunapozungumzia mkulima amekuwa hakopesheki kwa sababu ya hizo risk kwa maana mm. kwamba anategemea mvua mm. sindio mvua mm. tu sio mm. zenyee tuhazieleweki manake mm. hata zikija zinaeza pia asipate zikaja nyingi zaidi hiyo tndiyo majanga sasa huku ndisidio eh, eh. mfanya biashara huyu mdogo mdogo ni kwamba kwa sababu hana elimu labda ya biashara yni kupata kukosa kwaka mm. akueleweki a vitu mm. vyake hakuna daftari ndio hizo zenyewezndio majanga yenyewe ndio hatari zeyenakuta unakuta mm-hmm. za fedha zinaogopa kufanya kazi na watu <coughs> sasa wakija hili koti la is ili w wali waliache kulekule ausinikwaosijui si, si, kama ni kuliacha mm-hmm. lakini ni kuja nalo alafu watafute sasa namna mm-hmm. namnagani hili koti linaweza likawajepesi au likavaliwa na wote na wote <coughs> <coughs> au mm-hmm. na woteaatsaasawa kwa sababu is pia inaendana na mifumo iliyowekwa mm. ya kumwezesha huyu e, mfanyabiashara mdogo mdogo mm. asiendelee kukimbia ukumia zaidi Gyo. lakini pia inahusisha kama ni serikali regulators wameweka mazingira gani mm. ya kurahisisha kupunguza hizi riski e, mfano vikundi vidogo vidogo mm. vinaweza ukaja pamoja mkija pamoja pia e kati yenu d sisi tunashughulika na nawi mm. sitalibia kuna namna ambazo unaweza mkalifanya uh, okay. uh, likawa sawa tunakushukuru sana bakari tukumbushe inafanyika lini inafanyika alhamis tarehe uh, masaki mm-hmm. eh, barabarani i7 masabarabaraniakwanzia asubuhi mpaka mm. mchana mm-hmm. tutakuwa na n mbalimbali bapo yeah. na topic kama sita zitakazokuwa zinajadiliwa na tunategemea kwamba uh, watu watashiriki kwa kufika pale mm. au kwa kufuata kwenye mitandao mm. na kwa wale ambao wanataka kushiriki kwa kufika pale ambao ndio tunasistiza zaidi mm. eh, wanaweza wakarejista hakuna kiingilio mm-hmm. wee unajiandikisha tu jina lako biashara yako uh, namba ya yako labda yasimu utaratibu nilikusikia feti unautaja ule eh? eh. yes. ambao ni wapi unajiandikisha wapi ebu eh? tukipata tu, nahani mm. tumekuwa tukiendelea kuwakumbusha ah, wadau k nadhani feti pia atairudia kutupa hizo nam. namna ya kujiandikisha Uh, una unapita napitaunaeza eh, ukaingia tuki hiyoctzmsmes ama unaeza ukapiga namba ya simu 766312439 hmm. 766312439amazs hmm. cha kumalizia yeah, kwanza ni kuwashukurul mdia mm-hmm. eh, kwa kuwa patn wetu Deo. Uh, wote tunashirikiana katika uh, wa watu solution mm. journalism mm. Eh, lakini hizo event journalism na nyinyi mnawafungulia watu dunia mm. sisi tunaliwezesha taifa ka kwa pamoja mm. nafikiri mbali na kuhabarisha tunakwenda katika kuangalia jinsi gani tunawajengea uwezo watu moja moja kuweza ku, uh, kunyanyuka wenyewe uakushuuru sana atu mrejeshohawa bila kupepesa macho bila kupindisha maneno hachafukuto lako litokote kuhusiana na maswala ya ubunifu wako vijana wengi sana ambao ni wabunifu na wanatengeneza vitu vya ukweli lakini sasa hii serikali yetu kwa sasa hivi navyowaona wakienda maeneo hayo ya kutaka wawezeshwe hizo fedha zenyewe kwanza zinaporwa zinachukuliwa tujui zinakwendaapi badala ya kuwawezesha hawa vijana ili waweze kujitoa kimaisha watoke kujiku, waweze kujitegemea na sisi wat, watanzania wengine tufaidike na vifaa hivi serikali ipate unafuu vitu hivi autkufata itu v nnatutu kinaagizwa nje kwa garama kubwa sana dola lakini unakuta kuna mtu hapa ndani anakitengeneza lakini hawezeshwi sasa kitu kwa mfano ikaenda mtu akaenda kaagiza nje serikali kaagiza nje kwa kifaa kimoja tu cha hospitali ambacho kina kosti dola mia modia. kwa nini icho kifaa huyu no anayokitengeneza hapa ndani ambayo mtampa hata dola hamsini eh? wuni utakua tumepusha garama na huyu ametengeneza ame, ame ajira na pia na wtanzania ea kabaki tukafaidika m yangu ni hayo bana si tanz... viongozi waliopo katika hizi sekta za kuwawezesha wabunifu waonyeshe wa, wa mchepuu yani wajitoe wa tuwaone hata vijana wanawezeshwa watanzania hivi uko kenya wanawezeshwa maana kuta kuna eneo linaitwa juakali vijana vitu kweli vya watu wanafetua kenya kule lakini hapa sijaona hata yani ni shida ni shida yangu ni ayo bana nana, na 8 nk 1 arusha jm hapahawa inadonoa na kwa hisani kubwa ya vcm pamoja tunaweza tunawezabl inaonja kama pendo la mama mamahaya wakati wa kudonoa na kudadis muhuni namba moja kwenye kudonoa naudadis mwenye suti yake moja maridadi ikiwa na tai ambayo ina na draftidrafti anaitwa samsasali yuko hapa kwa ajili ya kudonoa na udadis ambayo anaetwa kwako vodacom pamoja yeah. anafaidika yeah. lakini kabla sijamwachia muhuni akatokota hapa otangu asubuhi tumeanza kuzungumza tuko katika wiki ya, ya wahuni kwenye power breakfast tumeanza na vijana leo mm. ambao ameonyesha tija katika ubunifu mm. lewa fursa wanazozipata fursa wanazoziona uh, wanafanyia kazi mwanzoninaaa anaonekana wahuni lakini wanatoboa na wanaleta maendeleo katika nchi yetu tumemzungumzia ramadhan muhamed ambaye yeye ana mfumo wake okay. kwenye masuala ya gesi baada ya kuona janga ambayo limetokea kuwa familia kutokana na mlipuko wa gesi mm-hmm. akaja na mfumo wake ambao unaweza kuzuia majanga mm-hmm. kama hayo yasiweze kutokea kwa kuwa na huo mfumo ambao unazuia utokaji wa gesi pale ambapo inakuwa inavuja lakini pia kuondoa ile gesi kuwa na mfumo wa feni ambayo inaondoa ile gesi, gesi ndani imevuja Uh, kwa sababu ikivuja maana ake ni kwamba isipotolewa ile, ile gesittkeala si kiberiti tu mm. yeah. wanasema hata taa wenyewethata ukiwasha taa yeah. Yeah. So, mm. hata mm. kuna vicheche fulani ambavyo vinatoka sasa kama gesi imekolea utashangaa yeah. utashangaaigitaka hey. tukuongezea kitu kimoja unajua mm. kwenye hizinakuta katika hiyo product yake anakuwa na, yaki, na series ya sensor mm. ya gesi alafu unakuekea gs module ambayo baada ya kusensi gesi inavuja mm. ina, ina trige message kwenye sma nakurudiaunapata alart kwamba ndani ya nyuma yau kuna gesi inavuja mm. lakini simultaneously ile, ile sensa ina trige feni inawaka ina inanatumia kiswahili kirahisilile sensa itahisi gesi imesambaa itaanzisha mawasiliano katika kipande cha simu mm. kile kipande cha simu kimeshatengenezewa tengenezewa kipande na, cha simu hizo e, ni sihizo module hiyo module itatuma sms kwenye simu yako sem hiyo signal itatoka itakwenda kwenye feni feni itakuwa na lilei yani n inawaka automatic mm. kwamba itawashwa <laughs> itawashwapata taarifa mm. fulani mm. inavuta hewa nje so katika hali ya protection uh-huh. hapo tunafikia kiwango kwamba unailinda nyumba zidi ya moto kwa sababu mm. ukishalipuka mlipuko kama hakuna supply ya air kutoka mm. nje maana yake gesi lilokuwa imevuja hapa ita amwingine tukamwona ameongeza thamani kwenye biashara ya ambayo sasahivi sio pale uende upimiwe kwenye kopo ama kwenye, kwenye chupa ya maji ambayo imeshatumika na mtu mwingine uh-huh. lakini unaweza ukaipata ikiwa uh-huh. ameongeza thamani ikiwavizuriameongeza yeah. na nini unaweza ukaka nayo kwenye figi, wiki tatu, wiki nne, wiki tano, miezi mitatu minne mez kajaza kwenye frmeongeza thamani ila tunaye mwingine huyu hapa anaitwa s mbungo ambaye yeye ni mwanzilishi wa wa kiswahili unaita nini uh, ka inafanyaje kazi mwenyewe huyo hapa akizungumza nienolojia ambayo inaunganisha mafundi pamoja na wateja mbalimbali ofisini of pamoja na majumbani kwa ajili ya huduma za vea And maintenance mafundi kwenye fani mbalimbali yebalimbaliiwemo umeme bomba mbao gardening n ufundi wowote na chuo cha ufundi cha veta kwa ajili chaet kaaili piakuwasaidia that wao well, kupata mafunzo yao tulikutana na ile consumer education kwa sababu kama ajirapininapomaliza uh, mafunz service kwa mazingira ni mpya uh, you need to, to teach people kuwa hii teknolojia inafanya kazi uh, inawasaidia vipi kutatua matatizo yao na kadhalika kwa nao uh, inatumia mudaiaiw mitaji pia kwa hiyo kwa founders pia eseciali wanaoanza naingia uh, washauri wafanye kitu ambacho wanakipenda kwanza kwa sababu safari ya ni m- ngumu inahitaji vumilivu ina, uh, ina muda muda mwingi muda mrefu kounaweza usione mafanikio naunaweza ukaanzisha biashara ya kwanza ya pili yapili yaka, ukaja kutoboa kwenye biashara ya tatu na na ikatoboa lakini ukikipenda inakusaidia kama kama ni ni ni mzigo ni kazi ni shida you just keep going. Uta, utaweza kufanikiwa watu wote ambao walikuwa amakuamini awaamini kotoa ndoto yako ya, hayahuyu apa naitwa julius mbungo muhuni ambaye ameingia kwenye upande wa teknolojia tza kitu ambacho kinaitwa x makekia nymbaniafeda akulipia usuru waatakuliia shuruuodaa aa lakini pia kwa wewe mteja ambayo unanunua gari hapa hapa tanzania faidika itakulipia pia ushuru ndani ya masaaya 24 utapata gari yako faidika inatoa ushuru wa gari kuanzia shilingi milioni moja mpaka shilingi milioni moja mpaka shilingi milioni miamoja e, moja mpaka miamoja mia marejesho mia e, yeah. ni kila mwezi na riba yake ni nafuu sana sasa usisubiri chochote wasikilizia o mchongo na mchongo ndinga huduma hii imetolewa kwa kuzingatia vigezo na masharti kwa mawasiliano unaweza ukatuma neno faidika kwenda 1562 bure ama unaweza ukawpigia simu kupitia sfuri 2222 Uh, au 222225 a 257 ma pakuwa tu naitua, Let's go by, Let's go". play store pamoja na App store. Nibane, pia nani hapa tumekuwa tukizungumza kubwa eh? kunyesha da tanga ni leo. Eh, leo, yako na pwani leo leo wa pa leo leo ukishinda yako unaangalia ya jana ili gazeti aioukishinuattabiuaaaawaaaia kwa hio stori iko kurasa wa kwanza gazeti uhuru, mm-hmm. ya uhuru na serikali yashusha maagizo kwenda na temesa walikuwa wanazindua kivuko walikuwa wanazindua utiaji saini wa serikali baina na chongoro marini songoro marini. So, yeah. uh, uh, marini kwa sababu wamepata wamepewa kazi ya kutegeleza kivuko kingine kivuko kipya mm. kwa bilioni okay uh, kwa 37wp kule kule sengerema huko hmm. wamepataje ja kuna maeneo kwa ajili ya kuvuka uh, dk samia awaibua wadau so, wa usafiri, wada wa usafiri pamoja na wasomi uh-huh. mweshimua rais alisema kati ya vituo vinamchosha ni ile kuandika ama kusema natuma rambirambi rambi kwa waliopata ajali na waliofiwa hmm. kwa maana ya ajali za barabarani hmm. zimekuwa ni nyingi mno anatamani kwamba hili jambo lifikie mwisho sasa hatua zichukuliwe sasa sasahii ikaibua wadau wa usafiri pamoja na wasomi kwa ajili ya kuongelea jambo hilo ni kutokana na kauli yake ya kuchoshwa na jali za zinazotokea barabarani barabara, na kusababisha vifo majeruhi lukuki washauri kufanyua marekebisho ya sheria ya usalama barabarani na adhabu ziongezwe kukomesha matukio hayhama hey, cha wasomi Chama wasm hmm. ila wasomikaba mbalimbali wana vyama vyao hmm chama cha madaktari kitaaluma sheria madaktaritaalm wakati mweshimua rais kto mwito dereva ajali ya mbalari hatihati kufutiwa leseni imetokea ajari kule mbalari ambapo dereva wa basi labbasi la basi kusafiri akiwa anataka ku mm. akajikuta limepata limeingia katika tafurani ya ajali mm. watu watano wamejeruhiwa lakini dereva alipoangalia ule mchezo namna ulivyotokea mm. i kama ameshuka kwenda kuangalia kilichotokea naye <laughs> akachimbiaopamoja kwamojarpcmesemaana ukichokomea juu umetokomea na leseni yako huko huko bora urudi tuja kuzungumza utoe meelezo <laughs> ya kipolisi takusaidiaje au nasaidikaje baada ya hapo <laughs> <laughs> niatuongeepolisi wanavyokuitaale a wanatoa huduma ya chai na chaiakas gazeti ijipasha ukurasa wa kwanza mwanga wa jami wanasema ripoti ya uchunguzi usalama hifadhi za taifa kampuni ya chimba madini hifadhini watendaji serikalini wako panda oiko ukurasa wa nne umetuma ukurasa wa kwanza mm-hmm. katika hifadhi yetu hapa ya sadani mm-hmm. uh, katika eneo la hifadhi mm. kipo kiwanda pale kinachochimba madini ya chumvi okay. no, no. sasa eh, kwenye eneo la hifadhi kwa sababu chumvi sina na baharini pia ipo mm-hmm. yeah. na sadani ndiyo mbuga ambayo inakutana naamando mbuga pekee afrika idaennimbuga ya wanyama inaokutana simba wasadanwanajisikia kuogelea wanapiga mzidowanarudiwanana fa ya kuchimbaha mbuga zenunazuri jamaa la vibalibai oteajaaiaba ene We, e wu, entakku, antaqu, ekologia, antaquo, wabekuja, kwa sababpa anapochiba panitoshi naomba niongezee na eneo lingine linginewatu waikolojia sasa wamekuja kwa maana kwamba shughuli za malori kwenda kuchukua chumvi za watu na unajua ukienda sadani kati ya vivutio vya sadani nikiwa kilanda pia cha chumve. yes chchmiliienda sadanimtembea kule poka kwa katika kutembezatbea huku mbali na washughuli za wanyama na nini lakini hii ni mbuga pekee ambao pia nasehemu lakini unajua kuna siku wanyama watakaa kikao watamua hmm. kudili natoke na kuna siku akutokea kaeka mtari tataftala kumbe hmm. nao na lugha ya kuongea hatuwezi tu tutukuakila watu na maisha yao lakini so, uwepo wa mbuga una unatishwa una, una na i, na hiyo kwa maana shughuli za uvulanishli za kibinaadamu kama hapa wakati tunatoa vibali hiki tulikuwa tunajua lakini na kuna kukua unajua inakuwa ndio maana wa-wanasema wanataka kutanuka kwao ndo hiyo story iko ukurasa wa kwanza gazeti nipashe waziri mguru ataja mbinu za kukabili ushoga story storia kurasa wa kwanzaa ukurasa wa tatu jknapita aa mbinu hapa ni ile ile tu maadili asa <laughs> mbinu ni nini? Nini, s- ani wananchi kwenye familia zao kukuza maadili kitu tena kuanziaaziubwaziri mwiguru ataja mbinu za kukabili ushoga uh. t- next generation hmm. kwa next generation wamesema madialobm maadili ni nini na maadili <laughs> <laughs> <laughs> uh, <yeah. laughs> ni yeah, niyepi unajua huwezi kufikilia maadili ya kiafrika mm. kwa mentality ya kimagharibi yani oh. umekosea mm. ni maadili ndio mm. lakini sio ya kwetu kwetukahmaadili asema ya kwetu mm. ni yepi kuna siku swali kwa kwanza m- <coughs> ma, ni niulizaswaiaan hata maisha ya ndoa kapo yako na mkeo <laughs> yeah. haiwezi kufana na kapo yangu yangumi mm. ukitaka mimi niishi kwa za nyumba yako wewe mm. mimi, mimi, mimi unazidi kunipoteza lakini kuna ambazo universal kunipotezaihizo ukizileta ndo tunafika kwenye mijadala mikubwa ndo maana kuna kuna wakati wanapata wasiwasi wasi, tena mijadala migumu kama hii ikija unasema mm, hivi kuna vitu ambavyo kuna vitu ambavyo ukirudi nyuma miaka kumi kina ano mtu alikuwa akikifanya akipita anaonekana ni mtu wa oh, oh, hovyo wa mwisho ntawatajia mm. mos akipita mwanamke amevaa suruari 2 akipita mwanaume amesuka Mm. mevaa hereni, mevaa hereni. Mm. sasa kuna siku moja bwana yani hilo ni kichwani lilifunguka kawaida yani ishakuwa kawaida hivi ni kitu cha kawaida kawaidan yani wala atukishangai lakini tu akili tu ilinikumbusha hilo jambo la miaka 1 15 iliyopita ni yani nyani natazama msanii wa bongo ana mm. anaperform kwenye hafla ya kitaifa mm-hmm. high level yn yani hiyo nchi yote iko nn vipuli vyake fresh ambayo ni kitu cha kawaida of course kwa sasa hivi kasuka hivyo lakini nika, nikaifungua hivi ingekuwa miaka kumi iliyopita <coughs> <Zahidi>. e, <coughs> auza... so, kumi na tanozaa zaidilakini asingepenya kwa sababu lilikuwa ni n hivyo kwa nikasema tukirudi huku hivi hivi vitu hivyo hivyo ni, unajua huyu inatokea vipi kambia kitu kimoja kwa binadamu tulivyo mm. kila kitu umona umesema kuna mtu alikuwa mm. ah, akipita na suruali watu wanamshangaa lakini kwenye uh, mm. Mwanamke. Mm. kwenye kule mwanamke kumshangaa wenye mm. mm. sawa lakini akipita mara ya pili kunaanza kunaanza kuzoea yes. sawa alafu we unaeshangaa unaanza mm. kujishangaa i kwamba pengine mii au sisindio tuko nyuma manipata na watu wa ndani yako mm. wanatoka wanakifanya kile kitu kwa sababu wameona unakiona sasa ndo nilipo nilipokuwa nakuja sasa mm-hmm. nilipokuwa najaribu kuwaleta yeah. kwa mfano hii kitu inoosema, sasa hivi iya maadili hiyo mm. na hilo jambo lenyewe mm. sasa hivi kila ukitazama hizi movie zetu series, series. zetu kwaoinamaana nikirejea kwenye maelezo yako muhuni mkuu chifu mm-hmm. muhuni nasudi kipani no ni kwamba the unavyoona zaidi zaidi aza kujishangaaaansasa masudi ni boatunkwangalia korea kaskazini wao wamechagua mpaka fasheni za kunyoa mm. ili kutunza maadili kuna mnyoa utakiw kunyoa kwasaabu nanyoaesilielewa na kuna nguo utakiw kuvaa kwa sababu ni katalogia president mm. wale far far east fa asia kule mm. kwenye maadili wako vizuri sana waliamua kusimama mm. kwenye utamaduni wao na wamee M- ili tunaoliona leo mm. ni anguko la miaka ishirini iliyopitakidogod yes. kuelewa kidogo. Eh, kidogo kidogo. tuanze kuelewa miaka mm. mm. ishirini ijayo si ajabu wakati wakatishakua watu wazima sana mm. mwanao ndo anakuja na Nakambea, unamakwe, utenangu, kama mba habari za asubuhi subuhunaanzisha familia yako yakondo anakuja sana sanamumewesabu <laughs> so, ulianza kuelewa taratibu aa <laughs> <kaza ni> utamaduni <coughs> wa kawaida unakwenda anakwenda hawa wazungu tunaongelea leo wa magaridi aa tusibebe vitu vyao vyote na wenyewe inayosema kwamba n wanawake wenyewe wanaambizana wamban mwangalie mumewepa naye na mumewe au kuwa makini na rafiki wa karibu wa mume wako basi d tutoke huko bana wamefika revo pia wanawake wamekubaliana kwa maana ya kwamba ukikuta mwanaume mume wako anachita na mwanaume nmen mwanamke mshukuru pia mungu bwanawake wamekubaliana wamba anae mume wakichiti na mwanamke mwingine wanawake wamekubaliana hiv k livyokoa maisha ya kijana aliyokunywa yaliokunywa mm. mishipa ya moyo wake iliziba gaflaoj eh? eh, zaidi ya moja le- zaidi ya moja nilifanya samar ile leripoti ya do palango mm. waliokua wameililizi na nikapata nafasi ya kusoma kwa maelezo mafupi huyu mm. jamaa likwenda jkckwanajiskia muhumimu sana upande wa moyo jakaa ya mrisho jkc kirefu chake Mm. sio uh, ni ni yes. uh, ya mm. ya mm. ya moyo maumivu mm. kwa hiyo wakamchukua walipopima wakaona akuna husianoa na vilevi mm. hakuna na sigara mahusianohunana sigaranenye vpa naanzia kwenye ishu za namna hiyo kwa hiyo kilichofuata baada ya hapo sasa wakaona ni vema wafanye family tree mm. uh, kwa maanakamua research kati ya mwezi februari mpaka machi kwenye familia yao a mm. kama kuna mtu amewai kuumwa kuucha namna hiyo wakatrei na, na vipua tumia ni eco pamoja na nacg mm. kuangalia huyu mtu pia katika moyo wake na vitu vingine vinaendelea wakabaini jamaa kwa siku sita alikuwa amekunywa makopo matano ya drink kwa siku sita kama eh, wastani ambaofululizo e, na kapamoja pale na mezi mia bili hamsini ka ndani ya skuili siku sita alikuwa analita moja na robo <laughs> yeah. m- mimi sio daktari naweza nikawa dokta tu <tose> <tose> basi nayee piaatakuwa na tatizo jingine akwamojaassni mbayaana afya ya mwili wakondomaana nikasema yani yee mwenyewe mm. pia anaweza kawa na tatizo masudi kwa bodaboda wengi wanapenda drink mafundi sababu mafundwanaamini energy drink S- ee, sio Sait. e. mbaya wa kwa, e. si kwa kiwango chainatakiwa kutumika unaa utaratibu namjua naspanga kama nne anapiga himkaasan anapigao pia anakunywa tukaribia hatari hatarili kwamba miaka kumi ishirini ijayo idadi ya wagonjwa wa moyo jkci itakua kubwa bas, kama kutakuwa na pnpower befast utamaliza iyobaket ndugu ndiyo baada ya kazi sikufurahi tumze ni safi tu nzuri international ni kampuni ya kitanzania ambayo inajihusisha na uagizaji na usambazaji wa pembejeo bora kabisa za kilimo ambazo ni viuatilifu mbolea pamoja na mabomba ikiwa na uzoefu wa zaidi ya 20 years. International Company limited wana habari nzuri kwa wakulima wote nchini kuhusiana na upatikanaji wa pembejeo zao kupitia mawakala waliopo sehemu mbalimbali hapa nchini tanzania kwa mkoa wa mbea yupo adam mwanza yupo matuyani mbinga fika kwa mkombozi umba wanga nenda kwa mbwilo katoro mwone tatu na kwa maelezo zaidi ya jinsi ya kuwasiliana na hao Aa, wasiliana nao kwa simu namba 755 sawa sawa kama unataka kufanikisha safari yako ya hija na umra lakini unakumbana na machangamoto tunakuekea uwepesi kutoka amana bank sawa sawaana eh, hii akaunti ya Hajan umra inakuezesha kuweka akiba kidogo kidogo mpaka kufikia kiwango ambacho kinahitajika kwa ajili ya safari yako lakini pia kupitia akaunti ya, ha- ya Hajan umra na akaunti nyingenezo pia kama vile na salary naakaunti uh, hizi ukiwa na akaunti moja katia hizi ama zote basi unaweza ukafanikisha kukamilisha nguzo hizi muhimu kwa kupata mkopo jinsi ya kufungua Hajan umra account, unapakua aplikathen ya amana bnk kupitia p ama py alafu unafungua akaunti yako ya mafao papo hapo amatembelea tawi la amana bn ambalo uh, liko nchini uweze kupata huduma ya uwezeshwaji kwa maana ya mkopo piga namba 65798 amatembelea tovuti matz na kurasa za mitandao ya kijamii za amana bank kupata maelekezo zaidi amana umhabari uh, za asubuhi karibu katika biashara 11 jina langu ni musa memba serikali kupitia wakala wa ufundi na umeme tanzania tamesa imesaini mkataba wa ujenzi wa kivuko kipya itakachogarimu shilingi bilioni 38 kitakachotoa huduma katika maeneo ya buyagu na balika wilaya singirema na misungwi mkoani mwanza ujenzi wa kifuko hicho cha buyagu mbalika kitakapokamilika kinatarajiwa kuwa na uwezo wa kubeba tani 50 ambazo zikijumuisha abiria 1 waliokaa abiria 50 na waliosimama abiria 50 pamoja na magari madogo sita naibu waziri wa ujenzi na uchukuzi mhandisi godfrey kase kenya wakati akizungumza katika hafla ya uteji saini wa mkataba huo ambayo serikali imesaini na kampuni ya kizalendo ya songoro marine transport limited jijini mwanza amesema kuwa ujenzi wa kivuko hicho ni juhudi za serikali ya awamu ya sta katika kuboresha huduma za kijamii buyazu mbarika kila kunapokucha leo tumetia saini wananchi waliokuwa wanapata adha kwa miaka menda yrudi leo mwanza unaonekana sasa watakuwa na kutoka buyazu kuja mbarika na hii kazi ni maomo ni utashi wa dr samia suluhu hasan kuhakikisha kwamba kwenye ziwa ambapo uchumi mkubwa mawasiliano makubwa ya wanakanda ya ziwa wanategemea ziwa ndiyo mana ameamua kuongeza vivuko vingi vipya vikuba lakini vile vyote viliyokuwa vibovu ana aidha mhandisi kase kenya akatoa maelekezo kwa temesa kuzingatia thamani ya fedha iliyotolewa na serikali katika utekelezaji wa mradi huo wakandarasi hao hakuna wanachomdai dok samia suluh hasani yeye yeah, anachowadai ni kazi kila walichoamesha waripa anawadai kazi tuko asilimia 7ab bii na niwakumbushe tu daraja hilo likikamilika litakuwa limegarimu takribani bilioni mia7aba na sit mahali ambapo sasa tulikuwa tunatumia masaa mawili mpaka matatu kuduka sasa itakuwa ni kati ya dakika tano kwa upande wake mtendaji mkuu wa wakala huo lazaro kilahala amesema kivuko cha buyagu mbalika ujenzi wake utaanza mwaka huu wa fedha katika mwaka huu wa fedha 222 wizara ya ujenzi na uchukuzi kupitia wakala wa ufundi na umon tanzania tenesa inatekeleza miradi mbalimbali ya ujenzi na ukarabati wa vivuko pamoja na miundo mbinu wake katika mwaka huu wa fedha mehimrasmi tunajenga jumla ya vivuko vipya vitano ambavyo vinaendelea na ujenzi tunapozungumza kwa garama ya shilingi za kitanzania bilioni 332 vivuko hivyo ni vile vitakavyotoa huduma katika maeneo ya kisore arogezi wirobukongo na kariro kone ijinda kaangara na mafya nya misati mweshimua bweni rasmi leo hii tutashuhudia utuaji saini wa mkataba wa ujenzi wa kivuko kipya cha biaa gumbalika ambacho kitakuwa ni kivuko cha sita ambacho serikali imeamua kwanza ujenzi wake katika mwaka huu wa fedha sambamba na ujenzi wa vivuko vipya katika mwaka wa fedha 22222 pia serikali kupitia wakala inaendelea kufanya ukarabati wa vivuko 18 pamoja na ujenzi wa ukarabati wa ya meundombinu katika maeneo 1m ya huduma nchini kwa garama za shilingi bilioni 27.5 na huo ndio mwisho wa biashara 101 asubuh hii jina langu ni musa memba asante sana musa memba kwa kutuletea b 1 dekmoja mm. ki mesalia kuweza kufika saa mbili kamili za asubuhi mwiki hii yote tuna angalia hii uh, wiki, wiki yote ni wiki ya wahuni umenaelewa mm. wiki ya wahuni wenye tija katika jamii zetu menaelewa katika yeah. nchi yetu tanzania lakini mmoja kati ya wahuni wakubwa na pamoja masu tunaangalia watu ambao wanaangalia fursa alafu wanatoboa pale kwenye fursa Kata. bila kujali mtu anamuona vipi kwa sababu e. siku zote unaambiwa idea ni yakwako wewe kichwani wewe unakuwa unaona nini unachotaka kukifanya na si mtu mwingine no, maana unaona mara nyingi ukiwa uh, idea yako una wazulako, una wazo lako ubunifu wako ukimwambia mtu una, una mtu una una mtu unaweza anakukatisha tamaa ama unakuta nyini hakuelewi ubufuwawamsuelewmwanzoni haieleweki lakini picha kubwa unayo wewe toanana kwanza haiwezekaniana mm-hmm. yeye yeah, yeah, anaona haiwezekani yeah. na siku mm-hmm. zote unaambia jijengee picha kubwa nakuta mtu anajijengea picha yake kubwa lakini mtu mwingine akaonahhabayoet ukijifungia peke yako kasabu mingine ukijisema kuna watu wanaweza ku, kuna njia zinafunguliwaa mm katika hapo ndo hujui nan anakufungulia njia nan anakuzika na mara mm. nyingi marafiki zako wa karibu ndo watu wa kwanza kukurudishhwi yes, yes. huyo mtu amekuwaiaicho nachoongeahata k anakuwa frien kwako kwa ambayo kwa, kwa ambaonafaham ka jinsi ambavyo umeanza kutengeneza ile gari lako hmm. uh, mwanzo wake yani kule chini chini so, najua sana <laughs> lakini kwa <story> najua. <laughs> with chinichinimanajua sanalakini kwanaijuambao imeonekanawkiliopit na una kii cha ah, una, una, una, kitu unakifanya hmm. ambacho malengo yake ni iusaid kutengeneza mwishi kwa siku ajira sindio mm. lakini kutengeneza heshima kwenye kwenye nchi yenu lakini pia kuwaambukiza watu wengine ambao walikuwa kama wanachechemea wanyanyuke ukisikia vitu kama vile vinasemwa mm. unaumia unaumia sana kabisa yaani hata ukijichekesha vipi mm. lakini unaumia kwa sembabu, kwa sababu nini unaumia unaumia kwa sababu uh, pia kuna kuna kuna maneno kusemwa sio tatizo lakini anasema nani ni ishu hmm. yani mtu kusema kakaa pale mtu kakaa zake yuko kwenye mtandao anasema yanasemwa na ni mazuri kwa sababu yanakutia yana asira lakini yakisemwa na an yakisemwa na na na, na, na, na mamlaka ambayo inatakiwa ndnatakiwa ku, siwabebe kwa sababu maanake ni kwamba kwenye korido zote za ile taasisitafe manake ni kwamba wao wanaamini hivyo ni kwamba inawezekana wakati mwingine inawezekana inawezekana kuna siku waziri mwenye dhamana ya yale mambo anaweza kwa sababu ee anategemea watu wake anaweza hivi kitu vipi, kambia, hamna kitu pale akiulizwa na anasema anaeza kauliziaiekitu imana kituaakiuliwa aaisanasemahho anaiamanake ujui meshasemaaaui meshafutwa marangapi ama kuna wauni wangapi ambao amba ameshafu eh. tuna viongozi wengi mabeki ambao wanadefend kuliko kushambulia iyo inalani lakini anasema keep moving