sawa tumerejea mtazamaji karibu tena kama ndio ndikaza unajiunga nasi kipindi ni cloud 36 so, jumatatu mpaka ijumaa saa kumi na mbili mpaka saa nne za asubuhi leo ni ijumaa na tuko hapa studio na juma nne mtambalike ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa saravenue lakini leo kilichomleta hapa ameandika kitabu chake kitabu kinahusu nini aa, changamoto sindio ambazo wabunifu mm-hmm. vijana wabunifu wamekuwa wakizipitia na changamoto gani aliwaza nini kwa nini kitabu cha namna hiyo atatuambia asalamu aleikum lusalam endeleaje na hali nashukuru mungu naendelea vizuri vizurisamu inapanda vizuri tu <laughs> karibu sana asante sana haya tuambie kuhusu kitabu chako asante sana kwa majina anaitwa jumanne tambalike kama walivoniodi mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya sahara ventures mm-hmm kitabu changu kinaitwa diary of an african manager au kumbukumbu kumbu za msimamizi wa kituo cha vijana cha vijana wabunifu hmm. na hiki kitabu kikubwa kinachotokea kwenye kitabu au kilichoandikwa umndani ni kumbukumbu kumbu ya miaka yangu kumi au kumi na moja ya kufanya kazi na vijana wabunifu afrika kwenye maeneo mbalimbali kuanzia hapa nchini tanzania na kikubwa ambacho kipo mndani nimejaribu kuangalia vitu ambavyo wabunifu wanakutana navyo lakini vile vile mazingira yakuwasapoti wabunifu kwa sababu ukitizama kwenye nchi ambazo zimefanikiwa duniani na afrika kwenye maswala ya ubunifu utagundua kwamba sio wabunifu pokeao ndo wana, wanaweza kufanikiwa kuna mazingira ya yanayowafanya waweze kufanikiwa wao kama wabunifu mm-hmm. Uh, ikiwemo kwanza sera ambazo zipo mara nyingi zinakuwa zimetengenezwa na serikali ambazo zinawasaidia wao kwa urahisi kuweza kufanikiwa lakini vile vile fursa za mikopo pamoja na mitaji ya kuwawezesha wao kufanyia kazi zile bunifu zao lakini vile vile mifumo ya elimu ambayo inawasaidia wawe na uwezo na utashi wa kufikiria kibunifu lakini vile vile jamii wanazotokea ni jamii ambazo zinakuwa zinawaruhusu kufanya makosa na kujaribu vitu vipya mm. kwa hiyo kwenye hi kitabu nimejaribu kuangalia kwa uh, nyuzi mia ta st vitu mbalimbali mbali na mazingira ambayo anawafanya wabunifu nje na ndani ya tanzania kufanikiwa na kushauri ni kwa namna gani sisi kama ttutengeneze taifa la vijana wabunifu ni vitu gani ambavo vinaweza kujifunza kwa wenzetu kwao nimeweka experience za tanzania za mataifa kama nigeria kenya egypt pamoja na southafrica ambao wanaonekana wao ndio wana lead kwenye hili eneo la ubunifu afrika na kwa namna gani tunaweza kujifunza kutoka kwenye mifumo yao ya elimu sera zao taratibu zao lakini vile vile mifumo ya uwekezaji kwa vijana sawa, sawa. Mekine, mekine, kishike, mekiche, innovation systems mm-hmm. ni moja mm-hmm. kwa moja na, na tanzania mm-hmm. sawa sasa kwa experience yako mm-hmm. na kwa ulazungumza kuhusiana na kitabu hiki mm-hmm. hapanashaka ni mwongozo mzuri mm-hmm. sababu unaweza kwasababu challenges mm-hmm. ambazo watuwapitia mm-hmm. lakini pia kuangalia achievement za wenzetu ambao mm-hmm wamezipata kutokana na bunifu zao hebu mm. tupitishe kidogo tu naimani mm. haya yamoumda mm. mm kwenye swala zima la ubunifu mm. ambapo serikali yetu pia nafikiri inafanya kazi kubwa sasa hivi sahivikuaisha mm. kwa kwamba bunifu mbalimbali mm. mbali zinaibuliwa kwamfano mm. eh, mm. maswala ya ishu kama ambazo zinakendaai na, mm. na natume, natume pia, mm. tume natume piatumeeknolojia mm. na naii no pia nafikiri ni hatua nzuri mm. na pengine inaonekana kama sasa ndio sehemu ambayo ndokimbilio kwa wengi mm. lakini mm. unafikiri kwa ukubwa wa nchi yetu mm. ukubwa wa population tuliokuwa nayo mm na kwa mujibu wa sensa tu mm. ya juzi tu ya watu na makazi ni kwamba vijana ni mm. wengi zaidi mm. Mm. na ndo nguvu kazi lakini pia kwa kuangalia pia nafasi ya serikali katika eshu nzima ya ajira mm. unaona kabisa kuna nafasi kubwa mm. ambayo inabidi iingie kwenye jamii ambayo haiko katika mfumo rasmi wa ajira mm. mm. katika maswala mazima ya ubunifu mm. lakini unapozungumzia swala la ubunifu sasa mm. unaona kabisa kuna vijana wengine ambao pengine walikuwa nyuma mm. anaonami ubunifu wangu wangumbana kama mdogo nikipeleka mm. sehemu utasikilizwa mm. au utatiliwa kipaumbele ni mm. nini ambacho sisi watanzania tunakikosa no mpaka sasa pamoja mm. na hizi jitihada ambazo tumezitaja za kuwepo kostenakadhalika mm. mm. kwa mtazamo wako sawasawa sasa, sasa. Uh ukiangalia luneno, innovation system ni, ni mfumo ambao upo kwa ajili ya kumsapoti mbunifu na ukitizama tanzania kama nchi uh, umfumo pia upo lakini kuna sehemu umekaa vizuri na kuna sehemu una changamoto nilipata bahati uh, sehemu ya kwanza ya ajira yangu nilifanya kazi tume ya taifa ya sayansi na teknolojia oste takriban miaka sit kabla ya kumkwenda kwenye sekta binafsi ko nimejifunza vitu vingi pale na nje ya pale tukirudi kwenye swal lako la msingi ishu kubwa ambayo ipo ili mbunifu aweze kufanikiwa ni vitu gani vinatakiwa viwepo nabidi mm. tuanzie yes. ili mbunifu aweze kufanikiwa kwanza anataka, anatakiwa atokee kwenye jamii ambayo inaheshimu ubunifu kwao manaake kuanzia nyumbani kabisa kwamba nyumbani watu mbunifu wawe wanampa heshima yake unajua kwenye jamii za kiafrika mbunifu anaitwa mtundu mm. na anachapwa mm. kwa sababu amefungua ame t ni sehemu ya kwanza kwa kwanza inabidi utengeneze jamii ambayo watu wanaheshimu ubunifu ili vijana vijanaa tayari kufanya makosa na kujaribu vitu vipya ili waweze kuja na bunifu bunifu kwa sababu kufanikiwa ze ishu ya kacha desturi yetu j tunaheshimu bunifu hilo ni eneo la kwanza eneo la pili ili mbunifu afanikiwe ni lazima kuwe kuna mfumo wa elimu ambao unamruhusu namruhusu awe mbunifu kwa maana kwamba mfumo unaruhusu kuwe kuna curiosity ile mtu anaweza w kuuliza kuchni mtu akisema kitu kingine hmm. kusema kwa nini practical inafanyika hivi kwa nini isifanyike vingine kao ni lazima tutengeneze sstem ya elimu au mfumo wa elimu ambao kwanza unaruhusu watu wawe ni wanatafuta solutions za matatizo na sio tu solution wanatumiaizotengenezwa na wenzao kwa eneo la pili ni niyo sehemu ya elimu ambayo ambao nimezungumzia kirefu sana namna gani elimu namnagani elimu ya juu ambayo inafanya watu wa na uwezo kufikiria kuja na mawazo mapya na na sio yale mambo hii kaka angu, mwaka jana na mimi ni, ni tu ili niweze kumaliza yangu lakini vile vile kwenye upande wa, wa, wa sheria na sela lazima utengeneze sera ambazo zina waruhusu wabunifu kujaribu vitu vipya mnlewa sio matamko kwamba hiki ah, mtu amekifanya mkamateni mwekee ndani au hivi mm. lazima kuwe kuna sera ambazo nasema ubunifu kwamfano saizi tumeona benki kuu wamekuja na hii sandbox na na wanaipitia sasa hivi ambao maanaake ni kwamba unatengeneza mazingira ambayo baadaye ya kusema u usifanyike unaupa nafasi ya kuwa tested kwanza kuangalia kama una mazara au una mazara kama una faida unaoruhusu ingie kwenye jamii utumike k maanake nabidi utengeneze mifumo ambayo baada ya kusema uy amegundua bunduki tumpeleke dani amegundua <laughs> mm-hmm. bunduki hebu tuangalie kwanza ee, hii bunduki inaweza kutumikaje anaweza akai namna gani namna gani inaweza ikawa safe na namna gani namnaganitegeneza na na mfumo ambao anaweza akapokelewa na taasisi husika mm-hmm. kwa hiyo wa kwanza kwenye kacha kutengeneza jamii ambayo inaheshimu ubunifu kutengeneza mifumo ya elimu ambayo inaandaa bunifu kutengeneza sera na sheria ambazo zina ubunifu lakini vile vile hakuna sehemu yyote ubunifu ambao unafanikiwa bila mitaji mm. kutengeneza mifumo ambayo kuna, kuna upatikanaji wa mitaji ili kuweza kuwaendeleza wabunifu kwa sababu saa nyingine baadhi ya bunifu zina gharama kuzitoa huko ziliko mpaka ziweze kuingia sokoni na kuwa na ile ambayo unaitajia sawa sawa nilikuwa najaribu kuangalia katika ukurasa wa mwisho mm. au pengine katika cava la nyuma mm. kuna kitunasema this book is not just athinking and a resource building tool mm. for the harp managers mm. of the continentmana anazungumzia afrika mm. lakini like it should be on the desk of the presidents mm -hmm. ministers mm. of finance mm. and the minister of, of small business across r mm. africa hapa mm. nafili amekwenda sasa umekwenda mm. E, mak hii ni nukuu ya mtu ame, ameweka mm, kama komplimenti mm, yake mm, mm. anazungumzia namna ambavyo mm. e, pengine hawa wabunifu tuliokuwa nao ni lazima wawe mm. na watu juu ambao mm. wana mentality hiyo maana mm. kwenye levo za marahisi mm. mawaziri nnakadhalik nakadhalika unaona sasa kuna umuhimu kwa sababu ukiangalia kwa mfano nchi yetu tanzania kuna mm. mawaziri wengi sana vijana mm. lakini sio, eh, sio sifa Mm. Uh, au sidhani kama inachukuliwa kwamba mm. yani, ili uwe waziri mm. lazima uwe mbunifu mm. mm. siu kama nanipata kwamba kwa kitu ambacho kinaangaliwa zaidi ni kwamba uwe ni mbunge mm. na elimu yako na kadalika, na kadhalika lakini mm. knaishu nzima ya ubunifu tumeona mm. baadhi ya mawaziri ambao wanafanya ubunifu mm. lakini hatushawishiki moja kwa moja a kusema ni wao pengine mm. kuna team mm. Mm. nini kunaaonge n uhusia sasau hii mentality mm. kwamba kiongozi ile pale mm. bana jamaa mbunifu mm. mm. ili iweze kushuka chini kwa mtu wa chini kijana wa chini kabisa mm. na kuwa pengine ni sasa ni sasa mm. national mentality kwamba mm. ili bana uwe kiongozi bansifa mojawapos mm. nabidu huwe mbunifuliitazapoo ku, kwenye kujibu hilo mm. nataka kuongezea huu mm. ubunifu no unaozungumza hum kwenye mm. kitabu ni ubunifu wa namna gani mm. ubunifu wa kuunda vitu mm. mm. au ubunifu gani kwa sababu tunapu, mm. ubunifu kwenye kila kitu kinahitaji ubunifu mm. hapa tunapokaa kutangaza mm. nahitaji ubunifu kuna namna ambavyo utafanya tasemae pale amefanya ubunifu leo hii tuna, nataka nitue mfano wa waziri wa kilimo mm. wizara namna ambavyo mambo yanakwenda mm. sasa hivi mm. kwenye wizara unaona kuna mm. ubunifu kuna mm. mtu alikaa akawaza mm. kukawa na huo ubunifu ambao mm. una, unafanyika sahivi tunaipongeza widhara ya kilimo na mengineo ambayo yanafanyika mm. kwa hiyo ningetamani ufafanue hapo huu no bunifu unaozungumzwa ni gani. ubunifu ganisawasawataanza na, na la kwanza la, la, la uongozi kwanza lazima ufahamu unajua shida kuna watu wanaona kama ubunifu ni yaani kama kitu ambacho unafanya fanya tu lakini hakuna taifa duniani iliofanikiwa bila ubunifu angalia mataifa yote makubwa yaliofanikiwa dunianiaefanikiwa kwa sababu aisa yameongozwa na watu wabunifu au walipa kipaumbele ubunifu uh, ukiangalia israel ukiangalia marekani ukiangalia vyuo vyao sela ambazo zimetengenezwa japan. zote japan zinaangalia ubunifu na mpaka wanatuma watu kwenye kuji kwenda kujifunza ubunifu sehemu nyingine hmm. kuleta kwenye, kwenye nchi zao sasa ukitizama afrika sasa hivi na hata kwenye nchi kama tanzania ambao ule umri wa Western, age sasa hivi watu ni kama miaka kumi na tisa ishirini awa watu atlist miaka ishirini mpaka theathini ijayo watakuwa kwenye soko la ajira koo ni lazima tutafute namna ambayo tutatengeneza wabunifu ambao wabunifu watakuja na solutheni ambazo zitatengeneza makampuni na taasisi ambazo zitatengeneza fursa za ajira lakini zitawasaidia hawa watu ambao wanaingia kwenye soko la ajira kuweza kujikuza kiuchumi koo kwa kwanza kwenye levo ya uongozi na utawala hakuna kitu muhimu kama kuwa na watu ambao ni wabunifu kwa sababu kwanza huwezi kutumia njia zile zile ambazo umekuwa unazitumia miaka yote uka nyuma ambazo hazifanyi kazi halafu unaendelea nazo kwa sababu mtu ambaye sio mbunifu hiyo ndio solushen yake kwa sababu waziri aliyepita au mtu aliyepita kua nafanya hivi basi na mimi nifanye h ubunifu nikuwa tayari ku umezungumzia wizara kilimona, mm-hmm. na bbt kilimona kinachoendeleanamadiaanazugz yeah, sure. kufanya kitu kama kile lazima u nakacha ubunifu wamba niuko tayari ku na s risk ni mtu ambaye yule risk-taker ni mtu ambaye yeye yake kubwa ni reward ni matokeo na focus kwenye matokeo ambayo listafikirii kwenye upande wa negative kama kitu kikifeli itakuwaje ni pjekt kubwa unazungumzia mamilioni ya vijana yeah. na impact kwa vijana yeah. Yeah. lakini mtu ambaye yeye nie atasema ah, hivi ikifeli mweshimia rahis atanionajekiitakuwaje S- menelewa kwa hiyo kacha ya ubunifu ni, ni, ni, ni, ni muhimu sana kuwepo kwenye levo ya uongozi na ndio maana unaona vitu kama kama nchi tuliweza ku maswala hata malipo ya simu kwa sababu sababukuna viongozi wabunifu kuna mtu angeweza kusema tubana, ah, kwa simu, kama kusemasaii hmm. tunaishi tanzania ambao tuwezi kutumiana pesa kwa simu kwa sababu kuna mtualiuogaa aliogopalwakwahiyo lazima viongozi ambao kwanza wanaheshimu kwenye ubunifu wanaamini taifa linaweza kumuvu kutokana na ubunifu na nikiunganisha na jibu la swali lako sio tu ubunifu wa kuunda na kutengeneza vitu hata mm. ubunifu tu wa processes tu kwa nini labda watu wakawe mwaka mzima ndo asubiliati zao za viwanja hatuwezi mm. kufanya labda kwa staili mm. nyingine au kwa mfumo mwingine mm. mm. kwa hiyo kuna haja kuna, kuna, kuna engo ya kwanza kujitahidi sio tu unajua ubunifu un, un, sio umri pia yeah. unaweza ukawa mtu mzima naukawa mbunifu mm. kwa sababu kuna hiyo misconception kwamba vijana tundwa ubunifunaelewa mm. mm. yeah. bunifu ni, ni, ni, ni mentality namna unavovichukulia vitu utayari wako wa kutke isk na utayari wako wa kujaribu mambo mapya ili kupata mm. matokeo mapya sawa sasa E, mtambariki hapa kwenye kitabu chako kwenye kavu mm. kuna kuna mchoro umechorwa uh -huh. <laughs> kwamba kuna idea alafu uh -huh. kuna of vadeath alafu kuna business uh -huh. yaani kuna kuna sijui kama mtazamaji anaweza kakiona vizuri hiki kitu mm -hmm. huu mchoro mm -hmm. kwamba huyu ndo mtu ambaye ana aidia yakelakini katikati mm -hmm. ya, ya huyu mbunifu Mm. Mbota, mm -hmm. pengene, mm -hmm. say, na biashara ambayo tayari imee pengine sasa imefanikiwa kutokana na aidia hapa kuna shiohimo kubwa shimo sana mm hebu -hmm. kwa kifupi tutafsiri yakesaa <laughs> <tabu> <tabu> tafsiri yake lakini mm -hmm. tuambie kitabu hiki kitakuwa sokoni lini mm -hmm. na linin una dakika moja na nusu sawa hiyo maanaake hiyo of mm. kwenye jamii za wajasiriamali tunazifahamu ni iile shimo ambayo inabidi uvuke uweze kufika upande wa pili biashara yako ifanikiwe asilimia karibia 99 ya mawazo yote hayavuki kwa biashara mm. lazima upitie shimo na ilo shimo lina sera lina uh, tra lina uh, nani lina nani maanake hapo katikati ni lazima utengeneze biashara ambayo inaheshimu mifumo biashara ambayo utaweza kutengeneza timu ambayo iko strong biashara ambayo itakurusuja na product ambayo itasurviv kwenye maket sasa hivyo vipengele vyote ambavo inabidi uvipitie hiyo of ndoaa kwa sababu hapo ndo idea nyingi zinafia e, apo bondeni hapo lakini ukifanikiwa kutoka hapo sasa ndo unakuwa na biashara yako success a umekomaaumesimama sas. sasa na kitabu leo tuna kinch pale tumeya taifa ya ya teknolojia saa kumi mm-hmm. na baada tu ya kuwa kitapatikana kwenye maduka yote ya yaaibokstoe mm-hmm. tanzania nzima lakini vile vile na kwenye maduka mengine siku za usoni o okay. karibuni sana na vile vile kwa wale ambao wanasoma online kuna ptfomu ya tunza unaweza tu kad ukaangalia na kwenye amazon kipo kwa watu ambao wako nje ya tanzania yeah. fizikali, mawasili ya uh, mawasiliano ya simu mm. unaweza tu kupiga namba ya simu sifurisb mostbmo6 ishi moj sabi st ish mo76 ishirini na moja sabini na sita ishirini na mojaia ongera sana kwa kaziasante nashukuru sana ongera sana kila lailini saa kumi hapo oste ni n kidogo na, natak kusema singo mtambarike jumane mtambarike ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa was mm. ambayo pia inajihusisha na maswala kusimamia wabunifu wadogo wadogo awa mna mm. wakuza mm. lakini mm. vile kutokana na ubunifu wake experience kubwa aliyoipata akaja mm. na hiki kitabu ambacho kinazungumza uh, changamoto ambazo uh, wabunifu wanazipitia mm. sio tu wakitanzaniak nzima kwa ujumla mm. wake mm. tunakushukuru sana kila laheri na tukushukuru pia mtazamaji tutarudi baada ya muda fupi tu <tune>