hii ni alfajiri ya shubiri sukari na solution ala kombe kuanzia tanzania na kwingineko ulimwengun na kwingineko ulimwengu umefanikiwa kujiunga na kifurushi chaonyeza 884 mtwara kufaidi huduma zetu karibu kwenye dakileo hali ya hewa kama nzuri <laughs> hairuhusu kula kwa, kwa, kwa, kwa wewe muislamu ambaye yeah. unafunga kwa sababu baridi unajua asubuhi inaenda na kahawa inaenda na chaa maziwa nzito yeah. cha rangiloja tangawizi yeah. na, na ile mtni ni mchaichai yeah, okay. <laughs> janakan yeah. nilisau yeah. kukwambia yeah nilisahau kukusemamakesukwambia <laughs> asubuhi wakati umetoka apo hivi baadaylasubuhl nikawa nimepiganani apa aamaaamaa akaa nasema kwamba usile usi sana kiasikwama mpaka ukafungua mkanda n umeshiba sana ajua so, kunaila kushibasana paka unalegeza mkanda eh, <laughs> <cukwadiuna, chilka mapana> usifanye <laughs> <yana yi. laughs> mm -hmm. hivo <laughs> usifanye hivyo umeskia okay. kwa sababu ukifanya hivyo unakuwa mm. unalegeza meshipa ya tumbo na ukilegeza meshipa ya tumbo mm. mara ake unasababisha kitambi kwahio kwa jinsi ambavyo labda nakuangalia mishipa. na uhakika kabisa kuna mara kadhaa ambazo umeshalegeza mkanda kana sabau akina afya ni ukweli kwa sababu mtu anakwambia mfate mtu anachokisema si matendo yake hmm. Eh, kwa hiyo unavyomwona daktari ana kitambi nae ana kwambia sio na kitambi haimaanishi kwamba hicho kitambi, kwa kitambi ulichonacho ni sawa kwa sababu yeye anacho mi sijawai kumwona lakini ndio hivyo maana ake akiwa ee, akiwanafanya binadamu tuna mapungufu yetu elimu yetudo ile sasa wee e, kama unaweza e. e, ukila ukila kufatiliafatiliasiuneausikule ukapitiliza ukafunga ukafunaaa e, kafungua mkanda yani ule. unalegeza yani, kama wali, basu, unalegeza kama hata kesho unafunga unalegezaua alegeaataaakesnafunaasaau kfanya ho analegeza mshiaatumbokilegea mishipa ya tumbo manaake kitambi itambknamwambia kan si dhani yani mara nyingi na uhakika ameshalegeza mkanda wa suruali maswala ya kumpendeza na kuto kumpendeza tukiangalia hilo ni sawa lakini kiafya je pia kiafya ni sawa maana kupendeza kwa mtu ni unazungumzia afya si mwonekano ni mafuta nawanazitoakwa eh, eh, na ni. sababu inakuwa ina, kwa ina ku kuona sasa kiungo chenyeao yeah. mtu anataka kwa utumbo pale anakutana na jifuta kwanza kwao nabidi alikua nguollejifuta ndo aone utumbo <laughs> <laughs> <laughs> uka <laughs> <laughs> <laughs> Mas não me não. o paam anzaiaassaam manyara kule tupo tupo 84 manyara ni 107.8 kama icho tunapatikana kule manyara mm. kwingine kokote pia tunafahamu tunapatikana tunafahamtatn04. dmdoma06.n9mwanza Do na tuo pa leo mapema sana mambia kusiana na hali ya hewa leo mm. ka kana kanaambia hali ya hewa leo inaruhusu kufanya kila kitu mambia lakini kasoro kunywa chai asubuhi kwasababu ndio hali ya hewa inaruhusu vizuri sana kwa sabau kama, kama umefunga ah. oh. nasema eh, na kama umefungamvuabaridihalaeaadmetoka unatoka... ah, apchiniubwa laaeza ikanesha muaorok mocheaaiuishietumeshimbiwa biti moja ndege uh, yetu sasahivi yoyote tanzania ikifika nchini marekani huenda zikakamatasasahi ni kama ulisikia kuna kampuni moja ya uaia en hecho Indiana Resources. <laughs> kwani kwanza kuna ndege yetu inaenda marekaniwenye nda kusemahawatu hubuti kuikamata degeneeteneeetaatengenezewaapam ia nakaing kgai yannambayoanaanuwabu a engii engi niauu lilitokea wakati wa rais magufulitat eh. yani lilianzia wakati u noa isomekidogo kampuni hiyo imeshitaki tanzania baada ya kutaifisha leseni ya uchimbaji madini katika mradi wa ntaka hill naico bila fidia yoyote wakati wa uongozi wa ayati d john pombe magufuli mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo brown bans ameiambia the african ripoti kuwa hato sita kuishikilia ndege ya tanzania endapo itashindwa kulipa fidia kama ilivyoamuliwa na mahakama ya icsid tanzania ilichukua mali yangu nami ina furaha kufanya hivyo hivyo amesema ana furahanaamesema ana furahaashambasau mahakama nyailitoa hukumu ya mali ya tanzania yote kushikiliwa itakapokwenda nchini marekani eh, kwa ajili ya kulipa, kulipa fiia hiiake yeah, kishasema nina fuaha eh, ni mine... nitakua na furaha na ina furahaautikama eh, eh, namwona hiv anaisubilia njia <laughs> sasa ale ikihuliwa sisi ishu ni kwa mtengenezaji hajatupa ndege yetunakabiiwaaasi tunakulia kasedege anzniaatuletee ndege tanzaniasifanykazia safirishajiutengeneaa nakawauntuturudishie wa helaetu <laughs> waziri wauchukuzi anaifatagasa na marubani wake watatumara ya kwanzatukobna mikutano mingi tuete ndege yetuinawezekana ekan weneeiaowaaa nikuwa mtuaa tumeairishaikikamatwa njia geti akwako hmm? uh, nawambia kabisa mi nataka nlete tanzania utaongeza chaji Hey, ndege hey. <laughs> hey. hiyo oh. pini zote nakumbuka wakati wa rais magufuli pia ndege zetu zilishikiliwa kwa makosa yaliyofanywa na serikali zilizopita tna kwenye hii ya mgodi ilikuwa ni niniwalinyanganywa leseni alifutiwa leseni ya uchimbaji madini ambayo ishalipia kila kitu uh-huh. alikuwa anajihusisha na uchimbaji wa madini yawakati uh-huh. ameanza ya tu kwa wakati uh, uchimbaji ndo serikali ya wauchimbaji no madarakani uh-huh. na ao ikaanza zile harakati za kurekebisha sheria za uchimbaji madini madinikuna masharte alishinda kuyatimizaabaada ya leseni, kuyatimiza. so, ah. leseni. So, uh-huh. leseni, leseni uh, na serikali wakati inaingia madarakani tu wai akampa serikali kampaleseni ya uchimbaji uh-huh. uh-huh. baadae kwenye marekebisho ya sheria za madini kama unakumbuka uh-huh. zilikua marekebisho ikonekana kuna zile mbazo sekalinabidi ilik wenye kila mgodi yule akashindwa a akasema wakati sheria mnaitunga tayarienipa mkataba ndio hiyohiyoau msumeno unataw ukata mbele ay Uh, marekebisho ya kanuni feti yanayopelekea ishu ya za sindio mm. mm. kwa mfano ya yanafanyika na, ya sasahivi mm-hmm. yakishapita kesi za nyuma zinakuwaji zimepitayule alisema wanaweza kani utaratibu mwingineo ama watarudi kuliwaseme wamba hii sio ssawale wengine ambao wanadai sasa mm. watafungua utaratibu mwingine ko manae kama jambo kama, kama, kama utaratibu umewakuta mm. Uh, labda mnasema kwanzia sasa darasa la kwanza kija wanatakiwa wafanye hivi wa, waliojiandikisha mwaka jana na mwaka juzi wataendelea wataendeleana utaratibu ule ule mm. yani uleule mm. mm. yeah. unelewokilichotokea wakawa wanamlazimisha wana, wana, wana, wana utaratibu afautaratib mpa wakamshaingia mkataba wa makubaliano a mkataba uliopita ambao serikali hiyo hiyo kwa hiyo akagoma alipogoma serikali leseni yake sea afutna video moja si kama t uliiona inaonyesha tuko kwenye mashauriano na hii siu kama tusiite mahakama lakini wale jamani ni tribunal n, do, do, mahakama ambao disputes ndmbaowana yani unajua kuna taasisi taasi ambazozinatatua tatu, migogoro mnaitwa wewe na unaitwa wewe kama mfano jaji judi kwamba anaweza kaja akakusikiliza unavnamfanoakabnaakaaausauskiliza k niliona kuna video moja ilitumwa kwenye group moja inayoonyesha tuko katika katika mjadala kuhusiana na maswala haya ya, ya, ya, ya, ya, ya migodi ay kao taifuatilia ile vidio nione sasjikama ndio hiyo auyo mm-hmm. nyingine tenamtkedamakama mm-hmm. knda makamakashinda ksasubuhtu nakachoka unasema mm-hmm. katika baadhi ya kwa mfano kule kule yani nikuambia kwamba wenyewe watu wa, wa nchi ile watu ambao wako kwenye, kwenye position fulani fulani yani wanaweza wakawaingiza mkenge wanaingiza mkenge nchi yao wenyewe wanajua kabisa kwamba maamuzi haya tukiyafanya huyu atakwenda mm. udai haki yake mahakamani na atashinda kwa mm. sababu vigezo mo b3 vyote vinampa yeye uh, ya ambao ni watu kufende. ambao wauwananchi wa yan engine wakati mwingine wana sheria watu ambao ni... wamebobeani mm. mm. yani, uh, oh, eh, wanaziingizawanaiingiza una, kwenye, kwenye, kwenye migogoro na wanajua kabisa itashinda itashindana mm. lakini wao sio kwamba wanaipoteza tu boyaainuna yao ambao wanapataaf K- naongea kwa lugha rahisi mimi kaa ni mwanasheria wasawa alafu masudi kipanya tuna mgogoro nae nachokifanya mimi kaa mwanasheria naiingiza kwenye ule mgogoro kama nauchochea katika unajua yaani akikwambavo anasheria yeah. yeah. unasema unajiamin unajiachiana kwenda mnaingia kule yeah. kna na, na, unakuta sasa wewe yeah. unakuja unaongea na mimimchinmi na na nalipelega ili mhkama eh, weshikilia apo unashinda nashindaangubanaie asilimia hamsini yangu hamsini yakohmsiy yako. ya. we dai yani ku tanini utalipa fidia kwao kuna mda mngine hata baadhi ya uta nyaraka nakupa hivi tangu hapo kunaiapa iyani e, we wash wanasheria wa pande zote mbili uliona tutaendelea kuzungumza mengi tupanamba wa wa yes. mia ruma yes, yetu <laughs> <laughs> M- uh, uh, ya sim mapema eh, 759 956 84ukionatayesjuakumbuki namba kabla sijamwchia ili li ingawa meianzisha kigumugumu ila tutaendelea ukombelekiili leo tuna kitabu uh, kimbweta cha, Eh, anika eh, okay. sijuimaanakimbweta ni nini ndo nimejuaukweli nika sijui maanakimbweta mii sijasoma kuna ofea kimbwetavimbweta vikiwa vingikmwea kibweta ni nini ni sehemu ambayo wanafunzi huwa tunakutana wa vyuo vikuu uh, huwa tunasehem tunafanya dije ykimbweta ni, ni sehemu ya kukaa iliyotengenezwa kwa smenti hiyo ndo kimbweta ndo maana vikiwa vingi vinaitwa vimbwetaa an aehem ya k ambayo hiyo sehemu ya kukaa imetengenezwa kwa saruji tu sema mei ile pale ndo kimbweta ndomaana panaitwa iweatkama haiko chuoohatakama haipo chuoatkamaana oleuna eh. pale kinondoniapaka sehiiopale eh. njia ya kuendkama una kimbwetayle tuna kitabu na mtunzi wa kitabu ni anaitwa gasthiary mtweve am nakumbuka tushakuwa naye na kitabu chake kile kilikuwa kinaitwa amri kumi za umasikini mm. eh, amri kumi za umasikini alafu ndogo ilikuwa inasema nini au ilikuwa ni hivoo amri kumi za umasikini hatua, hatua, eh, hatua kumi za kufata ili uweze kubaki kuwa maskini milele <laughs> mi menyewe nimekisoma vizuri sana kile kitabu leo kitabu kinaitwa kwaheri chuo kwaheri mafanikio chuo sio kwa kila mtu kwa okay? heri chuo kwaheri mafanikio chuo sio kwa kila mtu nini ambacho nakizungumzia humu ndani tunayeye mwenyewe shy mtove tutazungumza naye kifika sa 12 sahivi sa 12 na daki2 dakika 5 namwachiad atupe burudaniay tuko na mgeni wetu hapa gasto hilar mtweve karibu sana gasto na ana, ana kitabu chake nimesha kuambia tangu mwazo kinaitwa kwaheri chuo kuaheri mafanikio chuo sio kwa kila mtu sehemu se, se, ya ya mwisho ni nadhani na pia aa chuo sio kwa kila mtu maanaken wako watu kwa ajili a chuoasababu nachotaka kukikwepa hapa tusimfanye mtu wa dharahu chuo nam elewtusimfanye yeah. mtu wa dharau elimu ya juu bila shaka kwa sababu yani haimithilikikikawaida hai, hai uh, chuo kuna watu ambao lazima waende chuo na kuna watu ambao sio lazima ha, <laughs> <laughs> Naam. Ulajua, but... una... kesho siuufiaeshnaitafuta ambayo natukuta sisi ni <laughs> kujua nani hi uh, inawezekana kujua yeah, inawezekana nan anajua wewe msomaji au anaokusomesha aujamomajomesha iko hivi ili masudi uje mm. lazima ujue ninaenda huwezi ukaondoka nyumbani halafu ukaanza kwenda kokote halafu ukafika sehemu ukasema hapa watakuwa sasa kwenda chuo kwanza alafu urudi unafanya nini ni sawa unaenda bila kujua unaenda wapi ootakaoikanmimi tutakapofika ni Meme, okay nini yeah. <laughs> course ni swali ambalo ndi na, nakuuliza sasa nini uh, chuo si kwa kila mtu je yeah. ni sisi au chuo chuoa uh-huh. kwa kila mtu kwa sababu kama basi uh, abiria kwenye kituo tuko naam 3b sawaikija mm maanake si kila mtu ataingia kwenye ile his wa sababu uwezo wake ni kubeba watu let's say 1s sawa yeah. likija ikija costa osta watu wangapi30tukatosha ngine kidogo kadogo afu ikija dcm pengine tukaingia ao pale ishu inakuwa ni sioishu inakuwa ni basi <laughs> ndmanataa kujua kinachofanya chuo kisiwe kwa kila mtu e. kwa namna kwa, kwa utafiti ambao umeufanya kama ulifanya utafiti ni chuo ni basi au abiria ni abiria hii muktadha uliouleta unamaanisha kwamba hatukuingia wote kwa sababu chombo wakitoshi yes. lakini muktadha wiki kitabu kwambanakutoshama kutosha hapa e. sio kubwa e uwezo inawezekana si kila chuo kikuu kinawezekana kina, kina hadhi ya chuo kikuu na sababu ziko nyingi miundo mbinu uh, sindio yeah. ka sababu kama mnasoma alafu hata ufikie kwenye level za chini huko hukuasema tunakwenda maabara mm. lakini facilities maabara kutosha aiaa hazikozakutosha hiyo yeah. yeah, ni sahii uh-huh. lakini muktadha wake ni kinyume chake tuko thelathina uh-huh. mbili wapo wanaoenda kawe uh-huh. na wapo wanaenda gongola mboto uh-huh. imesimama daladala dala ya kawe sio wote wanapaswa kuingia ndio maana hapa ah. Wendi kawe mm. okay. kitabu sawa yaani chuo kikuu inabidi waende wale wanaoenda kawe wapande basi la kawe subilia mm. basi lako basi lako sio elimu ya juu sio kwamba elimu ya juu mbaya mm. sio basi lako sio basi lako hey. basi lako ni jingine ruti, ruti yana yanae yako haiendi chuo kikuu mm ruti yako inapitia gongo la mbona okay. aukienda chukuu unapoteza muda utarudi hapa uelekee sehemu unayoendanuaashuk sasa yule alikuwa anaenda basi sio lake kagundulia njiani sa wengi we tumesinzia tunafika mpaka mwisho wa kituo hivalifika eva uet kisa chake aliambiwa wamba huwezimwaalitolewa shule kwa kuonekana kama na matatizo ya akili um. hawezi kuendana na zile akili zetu unajua kipimo cha shule mm. unajua wanasayansi wote hawaclaim vinakuja pale umeharibu hawa vinakua wao wanachokifanya kwa utulivu ule Ehe. vipimo vyetu vya elimu ya kawaida wa, watoto wale wanaonekana wajinga hata mtani tunao wengi lakini like unajua ilo, ilo, ilo, ilo, ku, kuwa slow lane, unajua nani mwingine wenginj i akili in nyingi, nyingi zimezidi kwa sababu <laughs> kila kitu lazima ua sawa mpaka uje utj sio ile moja moja mm. hiyo ilemojaojahiyoaa kwanini iweje yes. anaokujakutoahuyu mm. mjinga uaaumenikumbusha kitu kimoja kulikuwa kuna mwalimu mwalimtaniskia <laughs> uh-uh. lilaas likualina asiajitajataaiaaaa mm. na nataka sifabasi sisi mfano waano soma lolote ambayo lina tabia za hesabu yaani mi napata tzanati lakini hiyonataka hiyo, twende taratibu lakini slik s nikamtafutia ni, ni, ni, ni, kuona nikamwambia skiliza unajua <laughs> unapozungumzia uwezo wa utambuzi tunatofautiana ssijui kama sisi ambayo tunachelewa kutambua ni wajinga au vipi mm-hmm. au ndo hilotatizo ambalo nalisema tunawapimia kitu tofauti kipimo cha masudi napenda sana yesabu. Yesabu, sana hesabu hesabu ukiniuliza dakika chache nitakuwa nitakuwa nimekujibu ukiulizwa mm-hmm. ndio ile kipindi kilichopita nafkii tuliongeaaongelea kitabu cha mri um mm-hmm. kwamba watu wanapimwa kwa uwezo wa kupanda mti bila kujua ne mpima ni samaki mm-hmm. samaki mjinga maisha yake yote sasa mi navyokupima kwa uwezo wa we hesabu wakati weniatist ni artist ni sawa leo leniambi hebu nakupa siku mbili nletekatun hapo nanionea mm. sawa ko mifumo yetu yote imekaa kwa mtindo wote mnaambiwa bwana elimu yetu ni fea wote mtiani mmoja hiyo sio fea ko hilo ndilo ambalo linapelekea kwamba tuamue nani anaenda chuo nani anaamua nai aedanaamuatodani iko hivi wasomaji katika hali mm. ya kawaida mimi nitakupa mfano mdogo mimi nimesoma digri tano tofauti tofauti tofautiaz ioasit uu alisia hizi mm-hmm. nasoma ya sita tatinnno iko hivi kwa nini unasoma yani mm. ndio swali kwamba lazima ujue kwanza unahitaji nini kuna mtu anaitosoichirohonda Hmm. haya magari ya honda huyu hmm. bwana alienda chokuu alikuwa anatengeneza kwanza, kwanza pistoni, pistoni za alikuwa mwajiliwa akaja akaanza kutengeneza stn stn za magari baadaye akaanza kutengeneza njin alivoua anatengeneza ni akastaki sehemu akajuliza hi elimu taipata hachuo wanatoa akaenda akarejista chuo akasoma shmst oh, yeah. kwa ajili ya anachokitaka wee nhatahet alivyomaliza le kachana na chuo pengine angemaliza baadaye kama kaondoka wapi, wapi. Mm. aksemamii ichofatapata taata aaaa atngea aaanza a kinapatikana chuo huyo ndo akwenda Ka chua yani ajahitaji digri yaengineerin kaeneo kanakomshinda kutengeneza bas. lakini mm-hmm. basilakini uh, kwa, kwa maisha yetu haya yeah. kwa vijana wetu hawa wa? wa che- wangapi ambao wanaeza wakaanza alafu akaona hii kisasa naeza nikaenda kukisomea yes. nakaenda kukisomea kwa kwa kwa kwa, kwa kwa wa, wa vijana uhalisia ni mgumu ninaanza ninaanzani mfa, kwa mfano mimi familia yangu nitaianzisha kwa mfano mm-hmm. nimesema mi nasoma digri ya sit mm-hmm. lakini maxim mwanangu nitampeleka kidato cha sita mwisho sipelech kwa sababu baada ya kidato cha sita namuepose na dunia nitampitisha kwa kipanya atapenda penda ona atapendapenda kchohasaapogastoni kwamba amefanya maamuzi ye umemfanyia wewe kama jamii nimefanya mimi ili afanye maamuzi yake lengo langu unampa miaka kama mitatu ya mtaani ili akisema anaenda chuo juya anaenda kusoma nini ameshakipenda anachokifanya kama ni biashara kama ni kushola kama yani namei na dunia lisi yani hii chuo expose na dunia alisi, yani alisi baada ya kuwa na digri tonaiwa ah, kumbe ilibidi nisisome hiki nisome hiki mimi namtanguliza duniani yule kijana ambaye tulikuwa naye juzi yeah. stan ambaye anatembea na bahasha zake za ajira mm. za kuomba kazi ana, na. Digri, ana karatasi zake mle hey, anaomba kazi, hey, anaomba kazi. Yeah. Uh, jana ilikuwa aje lakini hakuja leo amenifata nimemwita yuko hapa inawezekana mpaka mwaka hu wa saba ajapata kazi kwa sababu pengine hakutakiwa kwenda chuo hakutakiwamnatakanimuli kwamba ulikuwa unajua uh, unachoenda kukisomea unaenda um amaku najua mauku unaenda chuo kwa sababu ipi au sifa tu ya kijiji akujatoa ata wachuo kwanza katika jamii ya tanzania imezoeleka kwamba tumelelewa katika mazingira a elimu ndo ufunguo wa maisha mm. so ili ufanikiwe tumekuwa kwamba mpaka usome ndo upate mafanikio mimi ni moja hawo ambao metoa katika hiyo hiyorut kutokana na necha ya maisha ambayo tumetoka nayo mtaani tumeshawai kukaa na kujuliza elimu like. ni nini uh, kwa tanzania Ilani hapo tulipoambiwa kwamba elimu ni ufunguo wa maisha kuna watu ambao wanatke time kujiuliza elimu sasa, io, io graduate, ni nini sasa hiyo imekuwa tofauti baada ya ku nimekuja kugundua mtaani kwamba miaka mitatu ya degree engineering ambayo nimefanya ni la mm. ni, ahita kusoma kidogo sana kufanya kazi ambayo ambayo kama technician certificate ambazo yeah. tunatumia katika vifaa ambao tunafanya sanaufaya amafa mnaza kasoa mezi kbl au miezi tentative na ukaweza kufanya kazi ambayo unaifanya hapa lakini katika ya degree unasoma smi 9 halafu nachokwenda ku kazin k ya kuandika barua kuomba kazi nini, basic, imekutana imekutana, media, kwa jila, kwa kwa kazi kiingereza mm. <laughs> mm. lakini kwenye kazi, upande wa Haiti. minor cause, katika hzakuomba yangu ambayo mi nimesoma na ndo kazi ambayo mtaani a so, so so wamekupa, wamekupa sasa huo ndo mtaala ulivyo yaani hauwakisi warisia wa soko la ajira ndio maana huyu anakwambia kuna wakati sima ukatafute solution unaoitaka no wafa honda alikuwa anaona labda katika piston alikuwa anahitaji piston nahitaji enye nn mm. ili aweze ku sasa anahitaji nni kusoma kumaliza si labda si nzima wakati akishapata ile ilestok nn akirudi kwenye kiwanda chake gari yake imeenda au wewe kwenye gari yako ile ya betri labda mm. unahitaji betr yenye nej ya kumfanya mtu asastei masaa sita sasa mm. kwa sababu ujui maara yake utaenda kwa wataalam mm. uh, ukishapata unataka una, una kujua nini niimasudi umesomea eh. Hey, tokana na, na, na, na masomo yako leo hii hapa hapa kwenye sehemu mm. yeah. uka ya labda sehemu ya kutengeneza kitu fulani unaweza ukaenda mm. ukatafuta chuo ambacho kinaweza semester wauu ukiwa na umri mdogo kama hivyo kaa ukajifunza mwenyewe mwenyewe pia ukawa ni sehemu ya kutoa mafunzo kwa, kwa wengine ambao wanafata chini yako mm. na sio lazima ajifunze kwa ajili ya kutengeneza kp kutengenezakanawezaakajifunza wa na wanaotengeneza mm. naenda kusoma utawalaaenda utawala, kusimamia. Hey, oh. kusimamia kampuni mm. sasa pale unaenda tayari kuna kitu chakufanya unajua wenzetu wenye asili ya india huwa hatuwaelewi vizuri lakini falsafa yao ni hii mm. mtoto awezi akapelekwa sehemu ambao hawajui atarudi kufanya nini a exactly. <laughs> kwanza tunahitaji tunahitaji tunahitaji daktari kuhu, kipo Kompfa... lakini sisi weusi tunasoma kwanza narudi kuna nini unaelewa yake mo katika wana fa una ninmtaa aata akafedha nyingi sana a anamtoa tanzania nampeleka marekani katika chuo chenye hadhi ya juu katika mm. taifa ya marekani leo hii mo akienda katika biashara za marekani anashawishi Anafit. na anaianafiti wanafanya hivyo pia lakini unakuwa unamjenga kwanza mtoto yeah, of course yeah, from mtotonataka na, hey. ni, nione kauli yako mteve uh, ambayo inasema we kwamba wewe we, we, kama mwanafunzi e kama mtoto ndo unayeamua unaenda umri wa watoto wetu ukiwambia anamua hapanawazazi sure sure tuna jukumu la kuwamtoto akitamani kuchezacheza mpila wazazi mpila. tunasema shule waawazuia tunasemashuleslmanake mm, yeah. taari anajua kila kitu ni mm. shule yeah. kwa sababu sisi wenyewe hatuna huo msingi yeah. yeah. unajua ni watu wachache sana wenye kuweza kujua kujuanazungumziaam apite njia 米莎，米莎。 aidi ya habari inayouhakika na mapya kabisa ndani ya Power news team. waziri mkuu kasimu ajaliwa amezielekeza halmashauri zote nchini kusitisha utoaji fedha za mikopo kwa makundi maalum ya vijana wanawake na wenye ulemavu kuanzia aprili hadi juni mwaka huu na wakenya 32 wafungwa jela mahakama ya kijeshi uganda kina hayo na mengine mengi ni kukaribisha ujiunge nami katika pb pbaasubuhi hii jina langu ni mbarkukan waziri mkuu kasi majaliwa amezielekeza halmashauri zote nchini kusitisha utoaji wa fedha za mikopo kwa makundi maalum ya vijana wanawake na wenye ulemavu kuanzia aprili hadi juni mwaka huu wakati serikali inajipanga kuweka mfumo mpya wa utoaji wa mikopo hiyo waziri mkuu ametoa maagizo hayo wakati akihitimisha hoja zilizotolewa na wabunge wakati wakijadili mwelekeo wa kazi za serikali na makadirio ya mapato na matumizi ya fedha za ofisi ya waziri mkuu na ofisi ya bunge kwa mwaka 2 hta 2 h katika hoja hiyo ilielezwa kuwa kumekuwa na changamoto kwenye baadhi ya halmashauri kutoa fedha hizo kwa watumishi wa halmashauri wakati mwingine vikundi hewa ya walengwa na kusababisha fedha za mikopo hiyo kutorejeshwa kwa wakati kumekuwa na malalamiko mengi kutoka kwa waheshimua wa bunge kuhusu kiasi kidogo cha fedha za mikopo kinachotolewa kwa makundi maalum ya vijana wanawake na wenye ulemavu kutokidhi matakwa ya kuyainua makundi hayo kwa kufanya shughuli za uzalishaji au biashara aidha kumekuwa na changamoto kwenye baadhi ya halmashauri kutoa fedha hizo kwa watumishi wa halmashauri au wakati mwingine vikundi hewa badala ya walengwa na kusababisha fedha za mikopo hiyo kutorejeshwa kwa kuzingatia malalamiko hayo na maelekezo ya mweshimuwa dk samia suluh hassan rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania kuhusu matumizi mabaya ya fedha hizo na nazielekeza sasa halmashauri kote nchini kusitisha utoaji wa fedha za mikopo hiyo zitakazotokana na makusanyo ya kuanzia mwezi aprili hadi juni mwaka 23 wakati serikali inajipanga kwa mfumo mpya wa utoaji wa mikopo hiyo utakaoelekezwa kabla ya mwezi juni mwaka huu katika hatua nyingine waziri mkuu amewataka wakurugenzi wote wa almashauri waheshimu na kuzingatia vipaumbele vinavyopitishwa na kamati ya mfuko wa jimbo pamoja na kuhakikisha matumizi ya fedha hizo yanazingatia ya sheria ya mfuko wa jimbo fedha za mfuko wa jimbo zinasimamiwa na sheria ya mfuko wa kuchochea maendeleo ya jimbo wa sura namba96 ya sheria hiyo na imeeleza kinabaubaga kuwa usimamizi wa fedha za mbunge wa jimbo utafanyika kupitia kamati ya mfuko wa jimbo hilo ambayo mwenyekiti wake ni mwheshimuwa mbunge wa jimbo hilo na katibu wake ni afisa mpango wa halmashauri husika kwa lugha nyingine mwheshemua mbunge ndiye mwenyekiti wa kamati ya mfuko wa jimbo inayoratibu miradi na shughuli zitakazoelekezwa kupitia mfuko huo na pia ndiye mwenye mamlaka ya kuitisha vikao vya kamati hiyo na kwa msingi huo nitumie nafasi hii kuwaelekeza wakurugenzi wote wa halmashauri kuheshimu na kuzingatia vipaumbele vinavyopitishwa na kamati ya mfuko wa jimbo pamoja na kuhakkisha matumizi ya fedha hizo yanazingatia shereha ya mfuko wa jimbo imeelezwa kuwa maambukizi ugonjwa wa malaria kwa mkoa wa mtwara yako juu zaidi ya mikoa mingine ambapo katika watu ma watu 23 hbainika kuwa na ugonjwa huo taarifa yake juma muhammadi kutoka mtwara inafafanua zaidi akiwa katika jukwaa la wadau watoa huduma za afya ustawi wa jamii na lishe kwa manispa ya mtwara mekindani leo mratibu wa malaria mkoa wa mtwara dokt kanuda nswila amesema hali ya ugonjwa huo ni mbaya kwa mtwara huku halmashauri wa wilaya ya tandaimba ndio inaoongozwa kwa maambukizi maambukizi ni, ni makubwa kwanza ni kwamba kitu kinachosababisha ni uelewa elimu ile haijawaingia wananchi kuhusu jitihada za kupambana na malaria kwa sababu unakuta kwamba wengine wanapopewa wana neti wanakuwa na imani potofu si siaa ukilala kwenye neti labda si mnaweza msipate watoto kuna briefs ambazo zinatolewa lakini elimu ndio kitu ambacho ni tatizo mkuu wa wilaya ya mtwara hanafi msabaha akizungumza katika ufunguzi wa jukwaa hilo akakiri ukubwa maambukizi a malaria kwa mtwara wakipongeza jitihada za wadau wanaofanya tafiti za kupambana na ugonjwa huo nilikutana juzi na wadau wa anahitwa sk wanajaribu kufanya utafiti kuona kwamba plai tunaweza tukamkabili tunaweza tukamdhibiti kwa kuwa na makazi bora kwaiyo tukilala kwenye nyumba ambazo mbo hawaingii tunaweza tukaa tumemaliza tatizo kwa kuna, kuna sechi inafanywa kama ikileta majibu hayo basi si serikali tutachukua tuanze utekelezaji whamasishe wananchikuwan zinazofanana na hizo baadhi ya watoa huduma za afya katika sekta binafsi na za umma wakaeleza hali ya wagonjwa wa malaria wanaofika katika vituo vyao kupata huduma kwa upande wa kituoni kwetu wagonjwa wa malaria wapo lakini ukilinganisha na miaka ya nyuma au miezi ya nyuma sahivi, uh, so, kwa sasahivi wagonjwa wa malaria wamepungua sio kwa kiasi kile ambacho hapo awali walikuwepo lakini pia hata wanapoenda kutibiwa kumaliza dozi hamalizi dozi mtu anapa, anatumia dozi labda mara moja mara mbili akipata nafuu hamalizie dozi kwa hiyo malala inaweza ikarudi kawa kali zaidi ya pale na pia wakati huu waendelea kuambukiza watu wengine mimi naitwa juma muhamed kutokea mtwara na hii ni laus mahakama ya jeshi nchini uganda imewhukumu raia thelathini na wawili wa kenya vifungo vya miaka ishirini jela kila mmoja kwa kupatikana na silaha kinyume cha sheria mahakama ilifanya kikao kanda ya kara moja kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ilitoa adhabu hiyo kutokana na hatia wafugaji au jamii ya turkana kupatikana na bunduki pamoja na risasi kundi hilo ni miongoni mwa washukiwa waliokamatwa tarehe nn mwezi huu katika maficho yao wakiwa na bunduki 31 na, na risasi zipatazo 751 hii ni kwa mujibu wa operesheni inayoendelea katika eneo hilo ya kukamata silaha zinazomilikiwa kinyume cha sheria wafugaji wa, wa turukana mara kadhaa wameonekana wakijihusisha na vitendo vya kigaidi hatha kupora mifugo ya wengine na hata kutishia amani maeneo ya makazi ya raia na hii ndiyo tamata ya ptasubuhi hii kwa niaba ya chumba cha habari klaus mimi ni mbarkokan endelea kusikiliza power breakfast madoa kumsikiliza pahaya tuko liv kupitiayoube muhamed kigwangala kutoka bunju anasema eh, kuhusu shoga nchini ni janga la taifa tatizo su watu wamekuwa wavivu sana vijana wanapenda maisha yamsereleko hapa ndo kwenye shida tumeanzia wapi huko tukafika hapo kigwangala <laughs> sauga katambi uh, anasema hata wakikamata ndege zote kwani zina faida gani kwetu wa tanzania kazi ni hasara tupu anaitwa sauga gatambi saugagatambi isaa mrem minasema mesidoma anamtaja jina lake 88 1 atown anasema mvua ya kutosha hadi mawimbi ya cloufm yamekata pole hmm. sana jackson utakuwa unasikia anasema yuko arusha 88 1 hmm. sawa sawa <coughs> mamlaka niwambia ni kuusu nini hapa nao hapo kuhusiana na na na vifurushi tuna vifurushi tuna nasema nah, sasa kweli anapitisha nikakwambia kwamba kuna vifurushi. Uh-huh. Yani kuna kampuni ambazo mabasi nasafirisha lakini pia na mizigo ulia uhuianuush aamoas ii a mm. na una urushi uto aa ua kidogo kwamba sasa kwa mfano kama bodaboda mm. anahitaji pia ana leseni kaambia mm. unajua uh, unaweza kukuta hiyo ikakusaidia yani bodaboda akipata leseni yake ambao unaamini kwa mfumo ambao ulikua tunautaja kwamba huendi popote unaikata kwa kutumia hii tovuti hii si sindio mm. ya azaicraz sehemu ambapo watu wanapuza wanafanya mzaha we kaza mmbia watu wengi sana wanaweza a wanafanikiwa kila semu mbayo watu wengi waaatmbush naaawana e yeah! na na vyako namnaa bodaboda huowenyeauka vifurushi na nkusafisha furushi eh? mm, <laughs> <Kisitiyo? laughs> nina uhakika kyo namba yangu ni hii nitumieni mimi kwasababu unawea kajkutnda unapataunapata nyingi weeni yani kila sehemuw we, we, ukio na sehemu naimnakufundisha ukiona sehemu wananug'unika sgiii enewe anyway, nenda na kwenye uvivu ndokuna fursa a biasharaha uvivu misiunganishi uvivu hapo apo minaunganisha mm. mi kipato yaani cha cha mtu wa bodaboda mm-hmm. na nilichokuwa nakisemea mimi masudi ni kwamba bodaboda ambaye yeye anakuwa ipo kijiweni mm. akisubiri wateja mwanelewa mm. ambao pembezoni mwake kuna maduka mm. kadhaa ambayo mmoja akamwamini labda ndo ana, akipata yo, yo ni... mteja wa online mm. anamwambia ya kama kama kama kama bodaboda mtowa huduma si wand anamambiakama mtahuduma kwampokehuduma ni ile dhana ya kuona kazi kufuata kifurushi chake sindio biashara mm. mm. pale sindo ilipo ka unapita sasa pale kuonyesha kwamba hii kwangu ni sasa hapo ingi, nani ya uvivu niiingia nikwambie kitu mm. sheria unaijua sheria naiaamkuna siku itaamka sheria aa na eh, si mm. una kifurushi aeaiuheka aafswanakuta lile jina i fswanaitwa fisaawasafiishaikifurushsaeo napeeka unemseialafu ssa <laughs> ukakutikiso changu kayo <laughs> <laughs> <laughs> kuna siku isiyo jina anajina <laughs> e, wana wanasema siku unaotembeiaa gnguo yeah ahiyo wamilikwa mabasi ya abiria ambao pia mnajihusisha na kutoa huduma ya kusafirisha vifurushi vya wateja kampuni za kusafirisha vifurushi kwa kutumia aidha magari au bodaboda kutoka sehemu moana nyingine kampuni ambao zinatoa huduma ya usafiri kupitia mtandao na wanaotoa huduma ya kusafirisha vifurushi vya wateja hatua hii nimuhim sanakuwezesha kufuatilia haki zako zinapokiukwa mfano kifurushi chako kimepotea hataunadaiiahnamlaum Uh, kwako ee mtu wa huduma za usafirishaji wa vipeto na vifurushi kumbuka kutoa huduma za mawasiliano bila ya kuwa na leseni ni kutenda kinyume na sheria akishaingia tu unajua mm. utaratibu wake sasa kujisajili ingia katika lango la huduma kwa maana ya wmnaya kwa watoa huduma za mawasiliano ambalo ni wwznra z bofya eneo la apply for license, jisajili kisha endelea kuwasilisha maombi yako ya leseni za mawasiliano jana tulimwambia dada lusi atutafutie bei hizi ni yani wakati unaingia una u tayari taya unajua, e, unajua unalipia unalipia unalipia unalipia alichotuelekeza jana alisema ziko za aina tatu alisema kuna intra City. na ndani ya mji alafu kuna mji na mji mm. na kuna incina enisno zote ioona tofautiake tcra ona ko mbiya tuma tia kou sawa jamani mnakumbushwa na mimi naendelea kukukumbusha kwamba sasahivi wanatukumbusha hivo kwamba unaweza kutoa na kuweka fedha kupitia kwa mawakala wote wa wanaopatikana nchi nzima benki yab kwa sasa imekusogezea karibu uh, huduma za kibenki karibu yako na kwa gharama nafuu kupitia mawakala wanaopatikana nchi nzima kwa mawakala wote nchi nzima benki ya yabn inakuwezesha kudaka uh, fursa hii kabambe ya kufanya kazi na stnbi kama wakala wao kuwa wakala wa benki ya stanbik unatakiwa kuwa na vigezo vifuatavyo moja unatakiwa kuwa na kitambulisho cha taifa nida b unatakiwa kuwa na leseni halali ya biashara mm-hmm. tatu unatakiwa kuwa na namba ya mlipa kodi tin ambayo sasa hivi tra unaipata kupitia mm-hmm. kwenye lango lao yes. uh, ukiingia mm-hmm. kwenye rz mm-hmm. pale ukienda unapata hiyo tin uh, unatakiwa pia kuwa na biashara inayoendeshwa kwenye sehemu ya kudumu na rasilimali watu ili kuhakikisha unatoa huduma kwa ufanisi na usalama kama unakidhi vigezo vyote hapo juu tafadhali tembelea tawi lilo karibu yako ama piga simu huduma kwa wateja kupitia namba ambayo ni ya bure 875111 hiyo ni 875111 vigezo na masharti vitazingatiwa bank inawezekana inaweze eh, tutarejea tena hapana mwandishi wetu lakini baada ya kusikiliza wimbo mmoja basi kwa burudani leo nataka nifanye flashback friday hivi afutukirejea tutamalizana na bonge ili tuweze kumalizana kitabu kinaitwa kinaitwaahe kinaitua... chuo kwaheri mafanikio leo ndio tuko naye na sda si de laida na bonge ana leo bonge bana yuko na mdau kutoka kilosa morogoro akiwa nayomba iongeze nguvu kwa mkandarasi ambaye anajenga madaraja kwa sababu hivi mvua zikiwa zinanyesha kilosa inakuwa ni kama kisiwa bonge ijumaa ambayo kama kawaida yetu tumezoea kusema ijumaa ya kufunga shule na leo tunafunga shule tukitokea maeneo ya kirosa kule tunakutana na tafti ambayo ambaye aliwahi kuwa diwani wa maeneo ya ya ulaya kule yei amenendela na bonge kuna kitu anationa kama kidogo kinakuwa kizito na hii uzito wake unawasanya wa watu wa kirosa kama uendelee kuwa kisiwani kutokana na uchelewaji wa madaraja ya maeneo hayo mistaulaa matokeo mambo vipi vipiaboni abariza daresslam salama salama haya unasema kuna shida ya madaraja unaona kama hayana spidi kiri kwamba bwanabongi labda ni zungumzie kutokana na haya madaraja yanayojengwa barabara ya kirosa dunia ambayo kirosa mjini hata majimungu na ilonga na msimba hivi dumila mpaka kilometa mjini kuna kilometa ngapi hapo ilom stina tanokilometa stina tano ndio madaraja umesema shida gani haya madaraja si ukweli kwamba yameanza kujengwa toka mwaka jana kutokana na maandalizi lakini mpaka sasahivi mwaka huu mwezi wa uh, nne naona bado changamoto kidogo zimekoa nvito Mw kwa... gani alianza kujengwa maangalizi yalifanyika fa... kipindi chakwanzia mwezi wa nane wa nane yalianza kufanyiwa maangalizi unakumbuka vibao vilikuwa vinasema mwanzo ni nguo mradi unatakiwa utekeleze kwa kipindi ganivilia ni vibao viwezi vikasema ila lifanikiwa kumfatilia a mkuwa gorogoroumulizia uh-huh. kutokana na hii hali ya madaraja na nalia shirikiano mzuri aminieleza kwamba mkandarasi anakamilisha madaraja haya matatu lakini muda wake ulikuwa umekwisha mwezi wa tatu mwaka huu elfubili na 2shirin tatu na hiyo yeah. anaomba muda mwingine aongezewe kwa ajili ya kuendelea kukamilisha ye kama meneja watanosi mkoa je amempa ame huo muda a kuongeza kukamilisha madaraja uyo mkandarasi kwa maelezo yake alivonijibu ajampa ali muda bado kwa sababu anaangalia namna gani ya kuona aweze kujirizisha kuona kwamba atampa muda au nini kifanyike kwa sababu ameniandia kulikuwa na changamoto za pesa kwa mkandarasi yeye maelezo yake ya menega ya tanlodi mkoa wa morogoro changamoto ya pesa kwa vipi labda mkandarasi inaonekana kuna pesa labda anahitaji aweze kuweza kukamilisha haya madaraja haya kwa sasa hivi mvua zinaponyesha hizo daivesheni zikoje mnaweza kupita mvua ikinyesa hizi e, daivetheni zilizotengenezwa maanaake mvua ikipiga inapotokea kama mimvua kubwa basi magari yatasimama kidogo mpaka maji yale yapite kwenye hile takao wamejeza mazingira ambao maji yaingine yanaweza kapita chini na juu basi maji yakishapungua basi magari yanaweza akapita wakazi wakiosa kwa hiyo maana ukipita maeneo hayo ukikuta maji yamejaa inabidi msubirie kidogo katika hali ya kawaida labda hiyo hali ambayo ipo labda mimi sasa niweze kuomba daji za juu hususani i mkuu Eh, aweze kuona jisigani kama anaweza akaongeza sapoti kwa haya maeneo au akatoa ushirikiano ili basi angalao aikamilike kwa wakati ili changamoto ili barabara yitu iwe njiri tunashukuru barabara kakweli alamu safi sasahizi kutoka bigila mpaka kilosa hata kwa, kwa bajaji kaya madaraja yakikamilika na uani italeta maana kubwa sana kwa wakazi wa kiosa na meneja atanasi mkoa morogoro uliviongea naye alikuambia huyo nini mkandarasi alipewa mda gani kukamilisha ni kukami. Sani, mwaka miezi sita miaka miwili si ukweli kwamba kwa sababu kazi ya barabara ni kazi ambayo imeingia mkataba jumla pamoja na madaraja kwahiyo kwa ungani zaidi meneja taoni wa mkoa ajanikai maelezo ya kutosha kwamba mkandarasi mkataba wake unasemaji na madaraja atakanisa kwa muda gani mimi nilimuuliza tu kutokana na hii changamoto je mkandarasi nini anatakiwa wawajibiki kwa wakati ndo akanieleza kwamba mkandarasi muda wake uliisha mwezi watatu sasa sasahizi anaomba aongezewe muda kwaajili ya kuendelea kukamilisha dumila kirosa kilometa stini na tano ni karibu sana sio mbali sana na madaraja tunaambia yako matatu lakini najua lengo la wewe diwani mstaafu kupanza sauti hii ni kwamba labda mambo iendi kwa wakati mvua zikeli kezina nyesha sasahizi au kukavu kidogo sasa sasahivi mvua kiukweli ndo tunaweza tukasema mvua za mishoni mishoni mwezi ya tano tukipika ndo mvua za mishoni mishoni kwa hiyo hatujui ya mungu mengi inaweza ikapiga mvua kubwa ambayo itaweza kuleta changamoto kwa hiyo kwenye suala la mvua hatuwezi tukalekea asilimia mia moja kamba inaweza ikawavii kikubwa lengo na mazumuni mkandarasi aweze kufanya kazi aweze kumaliza kwa wakati kama ana changamoto yoyote yeye eh, au serikali basi tuone mimi kifanyike ili lengo la serikali kukamilisha barabara kurosa dumila aonea siti na tano basikukamilika wananchi waeuendelea uata huduma ya barabara kutoka kuja ut asante sana najua lengo nia na madhumuni ni aza sauti ili sauti isikike kwa wasua mambo aende vizuri kwa sababu leo ijumaa hatuna mambo mengi hatutaki kutumia nguvu kubwa sana meseji hii kwa sababu hivi najua rafiki yetu njinimatizila mtendaji mkuu hii waameiiaaiaani awakati ili watu wa dumira kama mvua zikinyika wasiwe na wasiwasi wa kwamba bwana nitatokaje asubuhi kutoka morogoro kwenda au uia kutoka utoa kwenda morogoro kutoka kwenda dodoma najua huo wa ndo wasiwasi wenu kwa hiyo kwa hili nadhani linaweza likaenda kwa wakati mambo mengine yakaenda sawa sana kwa sababu leo ni jumaa laini, laini. atutumi nguvi kubwa sana hivi hi lainiokwahyo sasa madaraja yangejengwa wapi labda tupo na gaston hilary mtweve kitabu chake kinaitwa kwaheri chuo kwaheri mafanikio chuo sio kwa kila mtu nakumbuka stment yake moja amezungumza mtweve akasema kwamba ni bora mwanafunzi amalize kidato kida cha sita aingie kujifunza mtaani apate exposure kisha arudi chuo kwa mu anachotaka kukisoma ni nini ni. He, he, ni moja katiya na, na hapo kidato cha cha aaaadchuotaa lakinibekaenda chuo atampa exposure yani baada ya anachofanya mtaani akiona kinahitaji elimu ya chuo kuna mwingine anaweza kakikuta anachokifanya kinatosha pale elimu ya kidato cha sita <coughs> <choo. tos> <coughs> yeah. yani, hmm. inatosha kwenda lakini huku tunakokwenda unajua ni kuzito sana kwa sababu uh, kuna mtu mmoja alikuwa nani of course na, na hii akilibandia mm-hmm. yani tunakukwenda siguhi dunia inakuwaja yeah, yeah, yeah. yani yani yani, tunakwenda kusoma nini yn yani, vitu vnanaenda yes, kupoteza dhana halisi ya chuo mm. katika maana hii masomo yote tunayosoma chuo ni klerico yani ni unarudia kile kile hmm. kila siku sasa dunia artificial, artificial inaweza kufanya hayo kuna siku hatutahitaji keshia benki kuna siku hatutahitaji keshia kupokea barua hapa chini klausi. sasa unaenda kusoma hili weje Kuo, msingi ni kwamba kuna vitu ambavyo kwa sasa kuna watu watahitaji wakavisomi mojawapo ni jinsi gani ya kuyasimamia hayo ma yaani maanake tutahitaji watu wachache wa kuyasaidia hayo yafanye mm. kazi sasa ukienda kusoma kazi ya hayo ili weje inabidi usome kuyasimamia hayo right. e, right. e, sio right. usome kile wanacho wanasema chochote kinachofundishika kukisoma kwa sababu anaweza akasoma ka... wakati right. utafika unajua kwa mfano najua wafano sisemi fani nyepesi fani ya kwa mfano naam na haya magari ambayo yanaji unaingia unasema gari zake unajua yeah. yeah. e, nimeona nimeona kwa mfano kwenye kuna siku ile inaitua, mm, inaitua nini, ile inaitwa inaitwa nini kuna ita moja yani unaweza uka vitu uo yani sio mchoraji sio mm. lakini una type unaandika unachokitaka e, e, yani unasema mfano unasema nataka nyumba ya vimba sita uh, ya rangi rangista blu iwe na nini basi alafu kiclik pale eneto midjani hiyo app ukiclik pale baada eh, ya badaamdafanilenyumba inakiln best kuamfo unasa kataja unaweza ukachukua ukasema ukataja brand yote ya gari sawa mm. yeah. alafu ukasema nataka mfano audi nataka mm audi rangi like ya bl lakini like wefanwe vipi we kama -like, ya kijeshi na niniinatoka kitu cha ajabu sana a, a um, zan. unaangaliauunuwa <laughs> na kazi gani injinia wamichoro ukasoma miaka minne csai mtu atakliikwenye hapouno tunarud jamani mnachanganyawatu mnajuaaiyani msingi ni ah, kwamba Well, alhamdulillah La ilaha illallah, Wallahu You can say it once or a hundred times or more. You feel a peace inside and it'll open every door. That's the power. Dan Karim asalam yeah tunasikilizana pia kupitia kwenyeyaanaitwaeti niko na ituafeti, masud kipanya yuko na mzee wa kaki lakini sio pesa mzee wa kaki mwanake bahasha yaninabadilisha hibahasha kila baada yamda <laughs> au kama unachoko unakasirikahai banabsisituna bahasha zimeandikahane zitakupa ujikompesasashuka palehamasudmenambia unipebahasha takuelekeza shemu ambayo utakwenda ukteti vyakoni mwandishi wa kitabu ambacho kinaitwa kwaheri chuo kwaheri mafanikio chuosio kwakila na amezungumza machache lakini ndio ma yaliyobeba dhana ya kitabu hiki mm, watu wengi wanaosikiliza sasahivi gaston pia wamekuwa na mchango wataka kuchangia katika kile ambacho wamekisikia siku yaleo mojawapo ni big jo uh, joseh kusaga mkurugenzida ana chakuchangia kuusnaini haupaswi kabisa kuidharau elimu ya chuo kikuu yani mazungumzo haya hayamaanishi kabisa kwambaninabidi ukitafuta iki kitabu wapi paka ukipata utamsikiliza mtweve mwenyewe big jo habari za asubuhi asiburi njema um, kwanza napenda kwa kupigia kuni, uh, na kuniiza maswali mali matatu amayo na, na manufaa kwa ci yetu, um, <laughs> si, si, si, yetu kawaida na hata nimi, kwa aa etua sa nimejitahidi sana wafate wa, wa, wa, wa, wa wa upepo ambao unaweza ukawasaidia wao kwenye maisha yao na bahati nzuri shule ambazo labda nimejitahidi kuwapeleka ewapeleka shule ambazo wanajaribu sio tu kuwafundisha ku vitu ambavyo livingstone viouilikeosiu alipita wapi nini ambavyo kiukweli kiuhalisia kwa chochote cho, katika ii yetu kueli lakini at least unaangalia hata interest ya mtoto wako iko kwenye kitu gani kama ni kibiashara unajaribu kumpeleka kidogo katika engo ya kibiashara kwa hiyo uh, bado kuna kuna kuna, kuna masuala mengi sana ambayo kiukweli kama kutakua kuna mjadala wa kuweza kuruhusu watu watoe ya maoni yao bado elimu uh, ya kwetu kiukweli sio rafiki kwa kumsaidia mtoto mbele ya safari uh, ukichukulia clouds kama mlivyoniuliza clouds wengi wa kwetu sisi mimi mara nyingi education uwe na minimum education lhuwezikuja kusema unaye shule kabisa lakini huwe na lakini talent na nini ndio vitakusaidia zaidi kwenye engos ambazo mimi nakiangalia ukienda kwenye uhalisia wa vitu kama hesabu inabidi lazima uwe na mtu ambaye kweli professional amesoma mambo ya mahesabu anajua mambo ya mahesabu lakini kiuhalisia mara nyingi vyeti mtu anaweza kawa na masters akinasi kuliko mtu ambaye ana form lakini anaweza akafo kuliko uye mtu mwenye masters kwa hiyo kiukweli bado naamini kabisa edut- hya kwetu bado inahitaji inahitaji kuwe kuna mawazo mengine mengi sana tofauti ya kuweza kuwasaidia vijana kwa sababu mtu anaenda anasoma kitu hiki anakuja kukutana na hicho kitu awezi kukutana nacho tena katika maisha yae wakati angeweza kusoma from the h akaenda kwenye electrical akasoma electrical inapotakiwa na akafika anapotakiwa anaweza kusoma eletn akaenda kutokana na mabadiliko ya dunia akaenda inapotakiwa sasa hivi kuna mambo ya madijito sio lazima uende ukachukua masters ya vitu vingine lakini unaweza kuna vijana wengi tu ambao wako sasahivi kenye mambo ya dijitol kwenye mifumo mingine tofauti ambayo hawajasoma hivyo vitu lakini aidha kwa sababu ya utundu au aidha kwa sababu ya kusoma vitu vingine anakuja kukutana na vitu ambavyo hakuweza kuvifikiria kwamba angeweza kufikaaya huyo ni bi anaile ya yeah. yangu ya, ya yakati unaanza kuongea wambaaunasoma mm. vitu vingi sanafanya kaiojau w nakuta umepoteza miaka minne msita alafu kumbe kazi a miaka ishirini ijayo ungesoma miez kuminambili sana ungetoa matokeo maokoungesomakuna kitu kimoja najaribu pia kukiona hatukifanyi sana mm lakini tunapaswa sana kukifanya yaani sisi kila, m, kila, kila mzazi kila mlezi no. tunapozungumza na watoto wetu yani unaona kabisa tunawafanya ama ta, taaluma hii itakusaidia katika maisha yako yeah. unajua sisi pia tunatakiwa hii dhana ya unakwenda kuchangia nini kwenye dunia kwenye ujenzi wa dunia yaani yani, yani unajua watotowetu pia tuwaambie kwamba tuwambi yeah. yani, a sisi tunataka kutoka kwenye kicho chako Kasai, yani dunia ikasaidike kwa kiasi kikubwa sana zamani yeah. uh, mfumo wa elimu wa tanzania ilikuwa ni elimu kwa ajili ya kukupa ujuzi wa kwenda kupambana na maisha mm. lakini katikati hapa kutokana na mfumo wa maisha kuwa unaenda tofauti kwamba upati ajira ambako huwe umesoma ili tupunguzane tu wachache na ukiwa umesoma uwe na experience ya miaka anz amiriaapo ambalo ia naani inazidi kutuumiza kupambana na, <laughs> na, <vana pisi. laughs> Kupa na maishaisha <laughs> <laughs> upambani nayooja <laughs> <laughs> mtu ameandika wenye bajaji maisha ni mapamban kitabu kinauzwa kiasi gani kitabu kinauzwa kwa shilingi na najua tutataja namba ya kwenye baadhi el 1ajanbilanyebh keshanza ndabaono nitatuma lakini kwa sasa mm. yani mpaka miezi miwili kuna kitabu kingine na kizindua cha lugha ya kienyeji mm. sasa ninakipitisha hicho kwanza <laughs> alafu baadaye ndo Kiki, kiki, kiki, kika kika, kika, kika. kuna jamaafulani ambayo mi naenda kufanya nao kazi kwenye kitabu changu mpaka, mpaka leakijatoka kiazinduki kitatoka yeah. yeah. uh, kuna jamaa wanasambaza wana hivvitabu okay. tatajia baadayeisionekana nimewapa sa. mkinlazimisha sana wana mtandao mzuri sana n wana mtandao mtandaohata sasahivi huko na naminywili mm, mm. nini <laughs> kingira <Kingilambamu>. nini kiingira mbango huko <laughs> kingira bango <laughs> eh. karibu na, na minywili mm. unakitaka kitabu yani ukipiga simu wanakuletea okay. tutazungumza etufanya okay. namba ya simu ni ngapi namba ni a 66 mm-hmm. ah, ni rahisi sana kuishika6 066. Naam. kabla hujaondoka mtweve tuko pia na d ave maria semakafu mm. ambaye ni mdau mkubwa tu wa elimu aliwahi kuwa katibu mkuu wizara ya elimu eta chuo cha sayansi na tiba muhimbili lakini sasa hivi ni mratibu wa kitaifa wa taasisi ya uwingo ya ana mchango wake pia kidogo kuhusiana na um, wazazi kuwachagulia watoto karia lakini pia na wazazi pia kukosa expoe <laughs> ni kwamba mimi nadhani tatizo liko kwenye mfumo mzima wa elimu yetu na kuto kuendana na uhalisia ulioko mitaani hili ndio tatizo kubwa sana ambako, ambalo tuko nalo watoto wanasoma ili wafaulu mitihani na ndio maana unakuta anakazana na kufaulu mitihani bila kuelewa uhalali wake mtaani napotumia neno uhalali ni ile na hiki nadhani katika haya maboresho yanayokuja ya mtaala yaweze kuangalia kuna kitu ambacho kinaongelewa sasa hivi wazazi wanalalamika kwa nini wazazi wanachagulia watoto anaona ana watoto wake wakubwa wa kwanza labda walikuwa wanaongoza darasani wamemaliza wana maei yao lakini wamezurura mtaani hawapiti mahali popote kwa hiyo mzazi anajaribu kusema ninaona hata serikali ikitangaza ajira ajira zinazotajwa maanake sisi tumeweka tuna, elimu yetu ni kumwandaa mtoto kuajiriwa kwa hiyo unakuta tunaona ajira zinazo zinazotangazwa na serikali maanake ndio mwajiri mkuu ni uwalimu na fani za afya kwa hiyo utakuta kila mtu anang'ang'ania mwanangu ukisomea uwalimu angalau utapata yaani ukitaka mambo mengine utayakuta baadaye lakini anza kwanza upate uwalimu mwanamgu unataka somea kwanza mambo ya afya mengine ukitaka unaweza ukajiongeza kwa hiyo kwahiyo kunakatendi kamekuja unakuta watu wanasomea uwalimu mara ya kwanza baada ya hapo anapokwenda kujiongeza anaondoka kabisa katika uwalimu anakwenda kwenye pali ambayo mwanafunzi au yule mtoto alikuwa anaifikiria hii nadhani ni kasoro kubwa ambayo tunatakiwa hakika mfumo wa elimu iweze kurekebishwa watoto wetu wanaelimishwa ili waajiriwe na sio wanaelimishwa ili yaani hawaendi kupata elimu ili waweze kujiongeza kuweza kuleta ubunifu wa maendeleo katika taifa lao sasa hilo ni tatizo liko kwa wazasi kwa sababu huu ndio mfumo wa maisha na wao wameaminishwa kwamba mtoto anakwenda shule ili aweze kuajiriwa hilo ndio tatizo kubwa na ajiriwe tunaposema kuajiriwa ni vipi watu wote wanaitazama serikali wote wanaitazama serikali mtoto wetu aweze kuajiriwa kwenye wizara mtoto wetu aajiriwe benki mtoto wetu aajiriwe kwenye mahospitali na kila kitu yani hatuna kufunguka nje ya hapo jinsi gani ya mtoto huyu atapata nafasi ya kuchezea aa, akili yake ili aweze kuleta uvumbuzi ambao utalivusha taifa letu kutoka katika hatua hii kwenda hatua nyingine kwa hiyo tunaandaa watoto kuja kutokop au ku kile kitu ambacho tayari kiku kwenye jamii kwa hiyo hicho ni kitu nadhani e, wizara yetu ya elimu katika kupitia mitahala kunakosemwa sasa hivi itaweza watoto wa wafugaji wanapopata elimu waweze kutumia akili yao kuboresha mbinu za ufugaji ambazo zitakuwa endelevu sustainable watoto wanaotoka kwenye ukulima waweze brain yao waweze kuona kilimo chenye faida kuliko hicho cha wazazi wao sio wote tufikiria kwenda ofisini mtu anaweza kwenda kuajiriwa ofisini ofisini unaenda kufanya nini hajui kuwa kuwaofisa wa serikali ndio hiyo shida tulionayo kwa hiyo hata huko maofisini hawana tija kwa sababu hakuna ubuniku anakwenda babu yake alifanya hicho baba yake alifanya hicho na yeye anafanya hicho duplication of activities ambazo hazina kwenda mbele kwa hiyo nadhani hapo ni tatizo mfumo mzima na matarajio yetu yeah. asante asantemmekua mnaongea sana huko wakati mama anaongea huko eh? ameongeamnawakishimba danafasaf hzoaaonsasakwanii tunasomesha nyingi watotoa nyinimeshiakishimba jumanne iti baba anang'ombe kwanini huyu mtoto asipewe elimu akija nyumbani asaidie alipoishia baba ambaye hakuwa na elimu ingine ambayo amezungumzia amezungumzia jana jana jana majuzi majuzi akasema kwamba unakuta wanafunzi wamesoma udaktari miaka saba miaka mitano wamemaliza mm. udaktari wakiingia huku wanakosa ajira yeah. lakini serikali na wabana wasiweze kufungua hata kijihospitali chake kwa jili ya kuchomasindano watu mm. wakati <laughs> kuna masai ambaye analeseni kabisa anatembeza dawazungumajaakishimbakuna <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> okay, okay. okay. yeah. uh, mbili hapa nizisome ya kwanza mdau anasema Dennis. Dennis anasema Uh, elimu yetu inatakiwa iwe kama ya india wale jamaa anasema hawana mambo ya kutaka kutakaa sijuihd hii ni kwa mujibu wa wais eh? uh, uh, wenyewe wa advanced sekondari wanaenda eiaa sawa mm-hmm. mm-hmm. mtu anahitaji diploma tu alafu anajikita katika pofesn profession fulani uh, sio kukwetu kila mtu anataka d sijuia lakini mda mwinginemdangi anasemasasa anasema, anasema mtweve unapaswa kuwa specific kuwayani unatakiwa ulengi kwamba hii hi, hii hi, hii dhana unaoizungumzia hmm. ni kwa aina fulani ya ya taaluma anasema hmm. kwa mfano anasema account dot bila chuo ndio kupasua kichwa badala yep. ya mguu <laughs> <laughs> N- changamoto <laughs> iko hapo ni ninini e masudi umesomea udaktari uh-huh. alafu unachukia vidonda utamani hata kugusa uh-huh. ile elimu ya udaktari yaikuwa yako kwa msingi usiende kwenye udokta uh-huh. usiende kwenye udokta wakati unaogopa lakini wanashindwa kwenda vidondaaasha wanaogopa topeunachukia kabisa kufundisha lakini umeenda kusomea ya yaualimu wee ukupaswa mm, yaani mm, tambua kwanza unapenda nini ndo uende kwenye hicho ndio mm, msingi muktadha wa um, kitabu tukushukurun mtweve kitabu chake cha kwanza hey amri kum za umaskini kitabu ni kizuri sana u ote tuawamb wat jinsi ya kufankwansi akufanya izuri an ktu simu pigie kisaga amesema msainie hiki kitabutumwachieawa Sawa. Sawa. ameomba msaini alafu tutamwekea hata anakihitaji unajua ukiangalia faafyawanapochuliwa watu yaani watu wanaangaliwa uwezo kwanza mm-hmm. sio kwamba shule mm-hmm. yeah. uwezo kwanza ipo ipo ilipo hazitazamaiuwezo kwanzaoio apa ilio <laughs> <laughs> <makeson> anauliza manake wnyewe hapa lipo najishangalia huyu aliokuanatafuta bahasha jana na na juzi yeah. namwangalia brand manager I have no idea no, na, na, na ah. ha, kwa kwa sababu clouds media ndokalashau minamwangalianamjaribu hii nas pengine na, najaribu nam nione kwa sababu namwangalia stan naona ana uwezo lakini kuna, kuna utulivu fulanitu hana lainiataupataaaitan ndo swali lake ioanakuba daika moja fungua kipindi aana barabara kaisnamsuruafunga kipindi nashumni asubuhisidioutakosskilza karibuni sana wapenzi wa wasikilizaji wampapote pale mlipo hii ni pb kutoka clofm na mtangazaji wako ni mimisany williamshantiwbu hatutangazi tunaongea akino kianga nambasitonam genepamonginealikyatonam geni rahma okay. rahma an- anatoka muslim okay. women awards joni ya leo katika ukumbi wa diamond jubili pana fanyika toujo ambaso uh, batujours anini okay hizi ni tuzo kwa wanawake wa wakiislam mbaowanafanya vizuriweeaatuzo hizi anz tulifanya mwakajana na mwaka huu ya, tu, ya tuzo hizi za wanawake na tunaangalia kada tofauti tofauti lengo ni ku kizazi kijacho kinawatazamia uh, wanawake mbo wanafata maadili ya kislam upata um, wa bnti amba avanatazama Uh, aamini na ajue kwamba kuna watu ambao wamefikia wamefikiaofikia na wamefata maadili ambao wa mm. amba wa miongozo ya sio kwamba kwamba tumebagua hizi kwa hizi tuzo wa, wa tuzo ni ni za wanawake tu ambao wa hii watu tofauti lakini kikubwa imaaanaoeana m sababu uislamu ni mfumo mzima wa maisha mm. ni mwongozo namna ambavyo mtu anavyoishi kwa hiyo tunaamini kama binti kiislamu mwongozoambomtu binafsi naamini Uh, uislamu haujaniziwa mimi kufanya chochote ambacho nafanya nimesomesha na baba yangu nimefika mpaka chuo kikuu nimeendea ndoto zangu ni somea, so kazi sasa hivi. Ni kwa nilipewa u- uwezo wa nataka niefanya vizutak kwenda katika miongozo mio ambayo sio sahihi ili uweze kufikia ndoto zako kuna njia ambayo ukisimama n a yoyote yule ambayo unataka kuwa kuna, kuna makundi gani ambayo yani n mtu anatuzwa kwenye eneo gani kwa sababu nakumbuka sisi jusikati kua tunafanya malkia wa nguvu mm-hmm. kuna zile si znaitwasindio na borahuku kuna tuzo za aina mbili kwa awamu hii kuna tuzo ambazo ziko i hiyo mm-hmm. kuna wale ambao wamechaguliwa na pale yes. mm-hmm. una alafu kuna tuzo ambazo ni special categories sasa mm-hmm. zile ni watu ambao wametuma wame mfano sisi tunaenda kuongea na taasisi flani wanameoend mwanamama ambao wao wame wameona kwa muda mrefu a kwa, kwa kipindi kirefu sana kireu vizuri mm. zile zimetoka kwenye kamati na taasisi tofauti tofauti ambazo tulikuwa tunaenda tofauitofauti mbzouli mm-hmm. unaeda kufanyauu chinio zile nominated kuna zile zilet za kawaida tu uh, kwamba kwa mfano kwenye biashara kwenye ujasiriamali kwenye mia kwenye siasa kwenye uongozi uh, vijana chipukizi mm-hmm. lakini kwenye zile za ndo kuna um, kinamama ambao wame, wamefanya kazi huku chini kasaanza mm. sa kuanzia saa tisa, mpaka sa2 Φτάνει, aendea wngikiingilio kio akini wa sasat shwawt waaa nuaw t uandaia aii shuhui ii i yawotaaawisho aajua naea akosa nafai yaua aini una Kai, akaona hata kama si leo aidha y- kwalives yes. utaratibu ukoja ok tutakuwa tuko live tunashukuru sana tko okay. live okay. uh, kupitia ltv kwa hiyo msiache kuangalia takpofika kuanzia mida ya saa knmj hivi mm. mm. asante sana rahma n kutauttawaiya uoa iaaaawanachi aanzanaeana ambayoaaoneka lina utata wake lina utegelezaji wake pia mm, kidogo mambo yake, yake. mweshimiwa makamu wa raisi uh, hili mpango mm. amesema amecharuka amecharukakuruatumiat <laughs> maneno amecharuka ile amechefukwa s ndokucharukaameeuamehama kucachakucharuka sio amewaka aonya misafara ya viongozi kuwa kero kwa wananchi kwa kufungia barabara uh, kufungia barabara amwagiza gp wambula uh, makamanda wa mikoa nchini kutofanya hivyo masaa manne ni muda ambao ulitumika kule si. mwanza magari kupaki pembeni kusubiria makamu wa rahisi akiwa anapita So. anasubiria muda na apo kisemasaa so, manne kama mfano anoanatokea tegeta kama tegeta alikaa masaa manne usitegemee kwamba alikuwa pas naylikmasaa so. yaani muda uliongezeka sapo, lepo, ule, mtiani, uje, kama mgonjwa umetoka mtiani daza mgonjwaaani viongozi wanajua maneno yanayotamkwa <coughs> watu wanadaladala au wanajua unajua, unajua, unajua ile lakini unakuta kosa sio laule kiongozinimanaamesem amesema si sawa yani kwa maana kwamba kama kuna uwezekano itafute namna ambavyo wamesema dakika kumi sio mbaya watukuusubi dakika kumi lakini sio yanisio uh, sawa tutaongea kwenda helikopta tuna gani wa serikali hiyo inafaa pianttutaongeaangensituna asala ganimakam arahisi akipandahelkoptekailuea aiocandishidaaanzitunaowaza kujadili hela yakufanya mambo mengine muda watu ite pale inakuwa niaa inakua ninmasaa manne ni masama, mengi kukweli Ale saka, ale saka Sam, na ni aogoza msafara na aswezekana yeah. <laughs> ni kweli ratibashsatatu na nusu lakini gafl amepigiwa mtu kiongozi simu na bosi wake mm. kwaiyo amekaa naongea ile simu bado anaandika zile otsi na baadaya pale akaona bola oiti na watu wengine kwamudawazidi kusogea aaaasaa ayaat hapa kuna moja vibaya sana kuna vitu ambavyo hivyo vimetokea aigabaada ya kaulionaa F- sasa patakuwa patakuwahapa subirishwe angetoa tu nani wangetoa ruhusa kama miikama ushauri mm. yeah. so kudhani nadhani kwamba kutekelezeka kutegeleea kwa itakuwa ni ngungumu mm. ila wangepewa wananchi ruhusa kwamba ukipaki gari dakika kumi msafara ujapita tiagari ako kuna, ah, kuna utaratibu wa kuingilia msafara ambao akimuwahitatakujilizisha na mambo mengi kwa ah. Gwere... sababu <laughs> tegeta lakini mwenge mudahu shaweka pembeni, pembeni. Mm. pambichi aiambichishaekwa pembeni kumbe amechelewa nyumbani kwake bado madare huko bado ajatoka onamih unapoenda ni posta mpya pale unapaona hapo pushini kwanza napaonaaaro Itoke... o ush kwanzaafshaugao mii ntawambia simamisha Sumami. mada maisha usemesha <laughs> pia binadamu aauana binadamuwatengeleze ia aaninawezekanatakuaaepesi kuna kiongozi hapa hapa karibu na, <laughs> ha? tota, na, na ya, ya kiongouaawtwale yeah. mm. jamaa ile mm. aliouanasimamisha magari aua anatoka ukitoka huku kama unataka kwenda kule moja kwa moja kwamoja kwenda kule moja kwa moja walikuwa hawaruhsu mm. ila anaruhusu kupitia kawe unanelewa mm-hmm. kao kama mtu anataka ana haraka ya kuendelea na safari apitie kawe kaweakuonje kawe ajekutokea yeah. unafikataanyika yeah. yeah. mm. kuna njiaiakanisanisa hey, Una Una afadhali kwa mfano kwa jakaa sasa hivi msafari wake mkugwa. sio mkubwa si mkubwasindio alafu hata ruti inakuwa soki hivo a anapita president au makamu wa kwa tito yake huy jinsi ilivyo nzuri mm. e, pita... yani unataitika mbele ilioeheu nurtat Ah, unajua kongalisa. jua lasa, Ma, jua la saa s sa umepanda daradala ujapata siti na... pale uliposimama pale kuna dada akavaa kokoko kila sana kukanyagakanyaga kukanya. <laughs> alauunani unajua unaweza ukasimama unaea ukasimamadaradala ukaa ujasimama wimaumebanwa namaaa chana nay <laughs> uh, unau <tibuwe>. <laughs> upigaji wasitisha mikopo walemavu vijana pamoja na wanawake mm. hii ni mapendekezo kwa mapendekezona kamati ya walikuwa wamesema zile 4, 4, 2, zinakuwa kwa inakuwa ni zinakuabaaday nakua kasabumaanaya kwamba hazirudi tena tenmira urudi kwa kipa mm. zikienda na pia lakini pia waliomba kwajili ya ukarabati wamajengo ya biashara lakini kifiakule ki kwanza kile kikundi kwanza kwa kuzipata zile fedha kiundi kilijiongeza wa uiabolail kuna baadhi ya watu pia million lakini kikundi kabisa kuna mtu part kubwa sana kutoka hapo liamegundna vikundi ni hewa avikuwepo mm. kwaio mwishwa siku lazima utaratibu mpya wa kutoa hizi fedha upatikane ili zinapokuwa zinatoka basio kuna namna gani nakumbuka mweshima ais ali upendekeza piakipitie benki benki wenzetu al wanajua kudai na, na, na, na, wakati na, wakati piya. Piya, wanajua kudhibiti mchakato huo wakati unaomba yeah. okay kwa hiyo wanafanya ao ni muhimu sana kuangalia namna gani kwa hiyo wamesema wamesitisha sasa mpaka juni watakuja na mapendekezo ambayo takuwa wanasaidia kutoa hizi fedha kwawafikia wananchi kwa, kwa sababu sababuaim au kusudi kusuduilikuwa ni kupunguzwa maskini kwa kwa kwa kwa ni wanatumia fursa hii kama wananchi sio kuna, kuna mshikaji wangu mweje rama rama anaishi marekani rama aliwahi kuniambia ana, ana, ana mfumo mzuri sana angeweza kuwapa watu w halmashauri uh, ambao unasaidia hiyo anza kudhibiti ku, ku si so, mm. ndio watu sahii wanatakiwa kupata lakini mpaka urejeshwaji kwa sababu hizi ni fedha ambazo zilikuwa zizunguke mm. umonauna ah, wakati tukajaribujaribu kuwatafuta watu hukoatufikia vileilaeipasho kuna saa kwanza mm. ah, kuna s aipa mzigo serikali kuhusiana na mambo ya ushoga ata ukubwa wa tatizo alafu waangalie kama wanaweza kuwasilisha bungeni muuswada wa mapendekezo ya mabadiliko ya sheria tulizokuwa nazo pengine tatizo ni kubwa sana kutokana na sheria zetu au utekelezaji wa sheria zetu ekuwa na changamoto au sheria zetu upande mmoja kwa hiyo wafanye analisis ya kutosha alafu waja ni mapendekezo bungeni ili iundo sheria ambayo wanadhani inaweza kasaidia kupunguza hii changamoto kwenye jamii yetu jk ataka tanzania kumwombea rais samia hii azungumza wakati uh, mweshimua wa rais samia aliandaa ftari mm. kwa ajili ya yatima na watu wenye ulemavu kule mkoa wa pwani mm-hmm. na katika ftar hilo alialikwa viongozi mbalimbali walikuwepo wa o aini una auo lkuweo ni iadaa kubwa sana mm. kwa hiyo tumuombee akatoa mwito mwito <laughs> <laughs> <Wito>. <laughs> sasa <laughs> sa, mimi nikaenda mbali zaidi nika, nika, nimeongea kwenye tv nikawambia wakati muheshimiwa hayati dk john pombe magufuri anaingia madarakani mm. alikuwa na reference ya rahisi watatu aliokua amemtangulia mm-hmm. yani unasemaa kiija kikosi wazee kwa maana ya kwamba alikuwa kama jambo taenda kumuuliza jk kuna jambo taenda kumuuliza uh, hayati mzee mkapa na kuna wakati nda kumuuliza mzee mwinyi lakini sasahivi mweshimwa samia mzee mwinyi sa hivi aliake ni mtu mzima sana kwahiyo e peke lo mamasamia sa sasahivi ni jkpeke JK ya. yake wakati jk anatoa mwito tumombee mamasamia <coughs> mi kascongeze mwito pia tumombee jkanlakini sio lazima sana kuwa unafata ushauri si sindio kwa mwish wa eh. siku kupata ladha ya mtu tofauti ina ina ina uzuri wakeulaini unajua mnaweza uka i, unaweza ukamjikuta mnapata mnapata mfumo ule ule ambao uliwahi kuwepo mb mii nilikosea miilikfanya oh. nikakoseana oh. mara nyingi ukitoka unajua Ay, eh. no, kona, mendoona, kose, una, unaelewa ndo najuasunaelewa mm. unatambuna hili jambookuliama kama hivi nikalikosea usikosee kama mi ilivyokosea sikupangisha kufanya lakini kuna A, B, C, B. Na kwa raisi una, unaweza kwa na wasaidizi wako no. kawa, kama wako binafsi kama msaidizi kunaaaaaawasawaoaafnwanaoguaiia kwa ukurasa wa kwanza imeenda ukurasa wa tatuia ni ugonjwa wa ukijikata dam inatoka unamtafutia nini mtoto aivoendo kumchapalazima kama una hemofilia lazima mwalimu aambiweakishajua kwamba mtoto ana tatizo hili unampata kumchapa tenacheana walimu Inaaza, inaaza, kipindi kipind kiaafmo wa... kwa sababu watototeunaeza kaanzishwausoma wanamembona nani ishu ya story ile ya waziri mkuu jaisema kwenye mwananchi nnn no, no, no. no, no, smaiaa kukionajanwapigajiwo wenye gaetuurusio kukiona wa mm. chamo- eh. uh, uh, uh, uh, kigogo hakuna salimika smahakuna mm. vita na ukiwa unapenda vita vitawazi mkuu amesisitiza kwa maana ya kwamba kama kwenye ripoti yac ulitajwa yani hautasalimika mm. na ga enye tv kasema sasa itoshe mm. kutakana ataja majina nafasi ataja nafasiahitaji majina inataja nafasi kwa maana wao wanachonojua nafasi ile mtu kama ni atabadilika lakini nafasi bado nafasi bado ipo kwaiyo ni hii serikali imewataka e, chama kimewataka ki waziri mkuu ametaka like, sasa hatua ziweze kuchukuliwanaachakutakataka niniaeanachotamani kukiona mm. kwamba alieiba ela asiishie kufukuzwa yaani itokee okay sasa yule jaji jaji jajjajai wamaadili sivangelelwa siani yule mm. akaesa kwenye kamati yake la sekretarit ya maadili amambie wewe mm. tulikuamini ukakupa mamlaka mm. ukatumia ofisi vibaya mm. sasa nanukuu kie cha sheria mm. na kuweka ndani miaka mm. mm. ili iwefundisho kwako alafu, ela, familia yako hela yakoelaisha ukiiba wewe alafu ukienda kupumzika aae mm. umeenda holiday na yule mwenzio naye na anabakia blaaalipiga kidogo tafta engo yangupiga mm, nyingi kabisa wanachoaza ni niondoatasiwanachoazaama huna <laughs> <laughs> ila stani unaweza ukakosa kazi hapo <laughs> watu anavokuona hapa na bahasha zako hizi unaweza ukajiharibia lakini <laughs> <laughs> uh, tuendelee sa maliza tuondoke ssha maliza, maliza, maliza. <laughs> uh. nilikuwa namfikiria mtu mmoja jana um, aliwahi alikuwa kwenye kwenye mfuko mmoja una hela nyingi nyingimifuko eh, yeah, mifuko shabari za asubuhi mclunia karibu katika biashara 101 asubuhi ya leo mimi ni ali kashmiri waziri wa fedha na mipango d mwigulu lame kinchemba ameihakikishia jumuia ya kimataifa kwamba serikali ya tanzania itaendelea kuwekeza fedha za kutosha kwenye sekta ya kilimo ili kuongeza uzalishaji wa mazao kuifanya nchi kuwa ghala la chakula duniani dr nchemba amesema hayo wakati aliposhiriki mdahalo wa viongozi wa ngazi ya juu wa nchi za afrika kuhusu chakula na kilimo ulioandaliwa na taasisi inaojihusisha na uhamasishaji wa masuala ya kilimo barani afrika agra jijiniwhi dc marekani amesema kuwa serikali imeongeza bajeti ya kilimo kutoka wastani wa shilingi bilioni 250 hadi kufikia shilingi bilioni 950 katika bajeti inayotekelezwa hivi sasa kwamba mwaka ujao bajeti hiyo itaongezwa ili kutimiza malengo ya serikali ya kuifanya sekta hiyo kuwa na tija katika bajeti inayofuata tunaenda kuvuka tioni moja tunategemea bajeti ya kilimo iwe zaidi ya tlioni 1 na itaendelea kuongezeka ili bajeti ya kilimo iweze kuwa eh, ni bajeti kipaumbele kama zilivyo bajeti za sekta zingine na pengine kuzizidi bajeti zingine kubwa kwa sababu ya ajira kilimo kinachotengeneza kwa watanzania walio wengi uhitaji wa chakula eh, tanzania afrika na dunia kwa ujumla wake lakini pia katika kuhakikisha kwamba E, tunaongeza e, mapato yanatokanayo ya, na kilimo ambayo yanatusaidia katika e, vigezo vingine vya kukua kwa uchumi na kuondoa umaskini kwa watanzania mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi ya agra ambaye pia ni waziri mkuu mstaafu wa ethiopia haile mariam ameeleza mikakati inayochukuliwa chini ya kuendeleza sekta ya kilimo kwa kuwahusisha vijana na kwamba mpango huo utakuwa ukiigwa na nchi nyingine barani afrika mwaka ujao wa fedha bajeti ya kilimo inatarajiwa kuongezeka hadi kufikia zaidi ya shilingi tlio01 ili kuwekeza kwenye miundombinu ya kilimo ambayo inalenga kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara na kushirikisha sehemu kubwa ya jamii wakiwemo vijana ambao kupitia programu ya bbt building beta tomorro iliyoasisiwa na d samia suluh hassan tamati ya biashara 101 inaweka nukta hapa asubuhi ya leo ni kusihi uendelee kusalia na naclou fm mimi ni ali kashmiri unisikia hapo kuna jambo Power Haya, tuna kama deka moja tu thv tuweze kuondoka. Pa, fabian kaelo yuko mtwara anasema taifa ukisikia walioaminiwa wanavyolibomoa litaifa sijui dawa yao wanaoaminiwa jinsi ambavyo wanabomoa taifa william ruta kutoka bukoba nadhani nasema mikopo kwa sasa indeed, kwenye kata wawape wanaofanya biashara na sio vikundi this will bring kwa wanaofanya biashara na yeah. sio vikundiunafikiri tatizo ni lengo n yani, ni hapa tu hizi njia hapa yani, hapahapa tulikokosa tu, uadilifu ambako hatu wapi watusahihi kwa kiasi kikubwa e, tunachokisde hapo ndo kwenye tatizo kama okay. mtu anafanya biashara sn mm. kila siku yupo na unataka mm. kumwinua koli yatembee manake ssi ndio mtu akusaanaunamuona e, unamuona biashara bwana hawezi kuweka chumbani mm. ukatogoa katika kila biashara bwana banasta ni mgeni lakini ukiona nyanyua nane, juhi, no, okay. mtu uinaongea hapa juuinnju ukiona mm. mtu anafika hatua Basha, vieti, vieti, <laughs> ha, <laughs> <laughs> kido anasema hawa askari wanajitahidi kuonyesha heshima kwa viongozi kwa hiyo hawawezi take is kwa lolote kwa hiyo wanatumia wananchi kama kava yao akaendelea kusema mawasiliano wanakuna wanakuwa nayo lakini laki mara nyingi yanakuwa hayako clear kwenye mabano anasema nadhani ni sehemu ya yao katika utendaji kazi okay. sasa ikitokea kiongozi wao ni muoga kama mimi raia watakaa barabarani mpaka basi basimwanafunzintakarikaji mzee wa bahasha <laughs> Stan, Stan eh, kp <laughs> masikipanya kan alikuwepo hapa hery uh, mijinga produse <laughs> pia wa powerbeafas minaitafetikazuzu anafata pa kwenye hili game unakunywa <laughs> watajiuza mewezaje yeah. akikaweni pambanaje yeah. wanakuchukuliajepia yeah. magomo rausi kata tamaa na matumaini akili inadaka tinakuaminia naweza kwenda mbali sana